Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi Pajero Sport กับสิ่งเล็กๆที่เรียกว่า ...ว  (อ่าน 4592 ครั้ง)
earthbanbalako
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 01:33:51 pm »

ผมซื้อรถ Mitsubishi Pajero Sport Model 2012 เมื่อวันที่ 8 มีนาคม ที่ผ่านมา พบความบกพร่องของรถ ตามภาพ
กล่าวคือ รถมีช่องว่างระหว่างฝากระโปรงกับตัวถังด้านซ้าย(ของตัวรถ) ไม่ขนานกันอย่างเห็นได้ชัดเจน ขอสำนักงานขายเปลี่ยนรถ สำนักงานขายบอกต้องให้สำนักงานใหญ่ตรวจสอบ เจ้าหน้าที่และช่างเทคนิคสำนักงานใหญ่ตรวจสอบ บอกรถอยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ผมขอข้อมูลเทคนิคมาตรฐานการผลิต การประกอบ เจ้าหน้าที่นำมาให้ (ตามภาพด้านซ้าย) จะเห็นว่าค่าทุกๆค่า ผ่านมาตรฐาน ยกเว้นค่า Parallel (ค่าความขนาน) ซึ่งตามมาตรฐานต้องมีค่า ≤ 1.00 mm. ซึ่งต้องไม่เกิน 1 mm. แต่รถของผมมีค่าเท่ากับ 2 mm. ซึ่งดูจากค่าตัวเลข อาจดูเล็กน้อย แต่ถ้าดูที่ตัวรถ จะเห็นชัดเจน
สำนักงานใหญ่ มีหนังสือยื่นข้อเสนอ ดูแลรถฟรี จาก 30,000 กม. เป็น 50,000 กม. พร้อมกับให้นำรถเข้าศูนย์ไปปรับแก้เป็นเวลา 2 วัน ซึ่งผมปฏิเสธ เนื่องจากเห็นว่าจะปรับแก้ได้มีทางเดียวคือ หาแก้มซ้ายมาเปลี่ยน หรือเคาะแก้มซ้ายให้เข้าที่(เนื่องจากช่องด้านขวา และสันกลาง ตรงพอดีอยู่แล้ว หากปรับด้านซ้าย ด้านขวาและสันกลางย่อมผิดเพี้ยน) ผมจึงไม่รับข้อเสนอนั้น เนื่องจากเห็นว่า เมื่อรถผิดมาตรฐานการผลิต มีหลักฐานเป็นตัวเลขอย่างชัดเจน ผมคือผู้บริโภคและเป็นเจ้าของเงิน ควรที่จะมีสิทธิเลือก ว่าจะรับหรือไม่รับสินค้าที่ผิดมาตรฐานนั้น
ขณะนี้ ผมแจ้งเรื่องไปที่ สคบ. แล้ว จึงอยากถามผู้มีความรู้ทุกๆท่าน ว่าผมควรจะทำอย่างไรต่อไปดีถ้าหากตกลงกันไม่ได้ที่ สคบ.
1. ยอมรับชะตากรรมที่ Mitsubishi จัดให้
2. ต่อสู้กับบริษัทต่างชาติที่หากินกับคนไทย จนถึงที่สุด
3. นำรถไปทุบหน้าสำนักงานใหญ่
หรือใครมีความคิดดีๆ ช่วยตอบด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 02:03:02 pm โดย earthbanbalako » บันทึกการเข้า
vmazz
MY13 White
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 06:36:08 pm »

ผมว่าน่าจะมาจากแก้มด้านซ้ายของตัวรถที่เบี้ยวรึปล่าวครับ
ลองให้ทางบริษัทสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนดีกว่าครับ เรื่องนี้ เพราะเข้าใจว่าคุณคงใช้รถแบบไม่สบายใจแน่นอน
ยิ่งถ้าไปฟ้องร้องยิ่งไม่ต้องทำมาหากินกันเลย เห็นใจครับกรณีแบบนี้ ยังไงลองคิดและปรึกษาคนรอบๆข้างก่อนก็ดีครับ
FLIPYO
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:50:33 am »

ขออนุญาตินะครับ
ถ้าเเหตุการณ์ลักษณะนี้เกิดขึ้นกับผม ผมจะขอเลือกข้อ 2 ครับ (หาวิธีทางแก้ให้ถึงที่สุดก่อนนะครับ)
สู้...สู้  yes!!
Cherdkiet
You'll never walk alone.
Full Member

like: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:00:46 am »

ผมไม่เคยสังเกตุเลย...
ซื้อเพราะชอบเลยไม่เคยได้ใส่ใจ  เนี่ยล่ะน่าความมักง่ายของผม

ย้งไงก็เอาใจช่วยครับ สู้ให้ถึงที่สุด
Plateen
Newbie
*

like: 9

เฉาก๋วย GT

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:07:20 am »

อยากจะบอกว่า ไม่ได้เป็นคันเดียว ผมเองก็เป็น
แต่อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้ ผมเอาเวลาไปกังวลจุดอื่นของรถดีกว่า
thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:53:22 am »

ขออนุญาติ

เห็นเรื่องแบบนี้
ผมอยากทำความฝันให้เป็นจริงสะที
คือตั้งกองทุน เพื่อไว้ต่อสู้กับผู้ผผลิตรถยนต์
ยามที่ต้องสู้กันทางคดี
เพราะเรื่องแบบนี้ รถทุกค่ายมีหมด
แต่ที่มันจบไป เพราะผู้บริโภคส่วนใหญ่
กำลังทรัพย์และเวลาจำกัด
ถ้ามีกองทุน เชื่อว่าเป็นประโยชน์มากกับผู้ซื้อรถแน่ๆ
มาตรฐานรถยนต์ มันรวมถึงชีวิตคนเลยทีเด๋ว
 yes!!

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
narathorn
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:01:40 am »

ไม่ได้เป็นเฉพาะ PJS หรอกครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็น รถผมก็เป็นอย่างที่บอกมา ผมเปลี่ยนรถมา 3 คัน (รถปาเจฯ คันแรกนัดรับรถ มีรอยสีปูดทั้งที่ฝากระโปรงรถและหลังคารถ ผมขอเปลี่ยนคัน  พอมาคันที่สองก็เจอสีปูดอีกแต่แค่จุดเดียว แต่ดันทะลึกไปเจอรอยครูดบนหลังคายาวประมาณ 2 นิ้ว กินสีรถ ผมไม่รับขอเปลี่ยนคันและเปลี่ยนสีรถเลย ตอนแรกผมจองสีดำ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล เพราะผมคิดว่าสีดำที่ผลิตในชุดนี้มีปัญหาครับ พอเปลี่ยนมาเป็นสีน้ำตาลไม่มีรอยสีปูดหรือรอยใดๆ ทั้งสิ้น แต่ผมมาเห็นตรงขอบฝากระโปรงระยะหางไม่เท่ากันเช่นเดียวกันครับ ช่วงนั้นเครียดมากๆ เพราะคิดว่าจะต้องเปลี่ยนอีกแล้วหรือ  ผมเลยไปดูรถใหม่ของยี่ห้ออื่นและรถรุ่นอื่นของ mitsu ก็มีเป็นบ้างเล็กน้อย แต่ถ้าไม่สังเกตก็จะไม่ทราบครับ) ผมว่าเรามองจุดหลักๆ เรื่องสี ตัวรถ มีรอยอะไรแถมมาก่อนส่งไหม ตรวจรถให้ละเอียด ผมใช้เวลาตรวจรถเกือบ 2 ชั่วโมงได้ ทั้งการพับเบาะ เรื่องระบบไฟ การใช้งาน ฯลฯ อะไรที่พอรับได้ก็ผ่านๆ มันไป (ต้องเป็นสิ่งที่เล็กมากๆ นะครับ) แต่สิ่งที่สำคัญคือ อย่าลืมปีนดูบนหลังคารถด้วยครับ เรื่องนี้เราไม่ต้องอายสายตาคนอื่นครับ เพราะรถราคาไม่ใช่น้อยครับ ผมขอบอกเลยว่ารถยี่ห้อโตโยฯ ร่องขอบระหว่างประตูยังไม่เท่ากันเลยครับ และอีกหลายๆยี่ห้อครับ 

Brand : Mitsubishi
Model : Pajero Sport 2.5 GT 2WD MY 13
Color : Brown
Date : 12-04-2013
ID : 3463
Kaka
Sr. Member

like: 13

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:30:08 am »

ผมก็ไม่ได้สังเกตุ รถตัวเองดูเหมือนกันครับ เดี่ยวต้องลองดูบ้าง เอาใจช่วยครับป๋า ขอให้เรื่องจบลงด้วยดีครับ

No:1438 นายพิชัย อร่ามจันทร์ (เค) 081-3489470 line:p12976694p
วันนี้ขับ PJS SPORT VG 178 HP ขาวมุข 4x4 ปี 2012 เพราะเมื่อก่อนขับ TRITON PLUS 140 HPดำ 4x2 ปี 2009
coke_light15
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:16:43 am »

อยากจะบอกว่า ไม่ได้เป็นคันเดียว ผมเองก็เป็น
แต่อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้ ผมเอาเวลาไปกังวลจุดอื่นของรถดีกว่า
เห็นด้วยครับ....แม้ว่าบางครั้งจะดูขัดหูขัดตาบ้าง
เอาเวลาไปดูแล..เสริมสวยจุดอื่นดีกว่าครับ...
ของผม MY13 เพิ่มเห็นว่าประตูฝั่งคนขับตก..แบบว่ามันดูเหมือนปิดไม่สนิทครับ
มาเห็นชัดตอนติดเคฟว่าที่กาบข้างตอนแรกนึกว่ากาบไม่เท่ากัน
ดูไปดูมาเป็นที่ประตูทั้งบานเลยนี่หว่า....
ถ่ายรูปไว้แล้วแต่ลงรูปไม่เป็น
pon306
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:36:07 pm »

like like

DI3388  line ID pon306
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 01:31:28 pm »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความคิดเห็นครับ
mrpualv6
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 03:15:39 pm »

ผมเป็นทางด้านขวา ครับ ข้อเสีย จะเห็นสายไฟ และท่อมากขึ้น และน้ำเข้าไปหากฝนตก แต่ตอนรับไม่เห็น ตอนนี้ทำใจ หากทราบว่ามีค่ามาตรฐานผมก็ไม่ยอมเช่นกัน การปรับฝากระโปรง สันตรงกลางจะไม่ตรงยิ่งน่าเกลียดไปใหญ่ ป๋าจัด สคบ.ไปเลยได้ความอย่างไร แจ้งด้วย อาการเดียวกันเลย  มิตซู รถดี แต่ ศูนย์บริการไม่มีความรู้เรื่องสินค้าตัวเองเท่าไร หรือแกล้งโง่ก็ไม่รู้
narathorn
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 04:30:33 pm »

ผมเป็นทางด้านขวา ครับ ข้อเสีย จะเห็นสายไฟ และท่อมากขึ้น และน้ำเข้าไปหากฝนตก แต่ตอนรับไม่เห็น ตอนนี้ทำใจ หากทราบว่ามีค่ามาตรฐานผมก็ไม่ยอมเช่นกัน การปรับฝากระโปรง สันตรงกลางจะไม่ตรงยิ่งน่าเกลียดไปใหญ่ ป๋าจัด สคบ.ไปเลยได้ความอย่างไร แจ้งด้วย อาการเดียวกันเลย  มิตซู รถดี แต่ ศูนย์บริการไม่มีความรู้เรื่องสินค้าตัวเองเท่าไร หรือแกล้งโง่ก็ไม่รู้

ไม่ได้แกล้งโง่ครับ แต่โง่จริงๆ คุณลองถามอะไรเซลล์ไป เซลล์ยังไม่รู้เรื่องเลยครับ ถามคำถามแบบง่ายๆ ยังตอบไม่ได้เลยครับ ไม่เชื่อลองถามดูซิครับ
ไม่ใช่เป็นเฉพาะ mitsu นะครับ ทุกค่ายครับ

Brand : Mitsubishi
Model : Pajero Sport 2.5 GT 2WD MY 13
Color : Brown
Date : 12-04-2013
ID : 3463
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:25:28 am »

ทนไม่ได้
Pi,nu
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:37:18 am »

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ..จริงๆแล้วต้องดูที่Balance  LH,RH ด้วยครับถ้ามันอยู่ในมุมมองที่รับได้คือไม่ห่างมากก็น่าจะปล่อย  อย่างที่ป๋าท่านหนึ่งบอก
มันเป็นทุกยี่ห้อครับ..แล้วแต่จะสังเกตุ รึไม่ พอดีป๋าไปได้Specมาจึงรู้สึกลำคาญจัย..ลอง Drive แล้วไม่ Noisy ก็น่าจะรับได้นะครับดิดซะว่าป้องกัน Body Twistแลวกัน..นา..นา..จิตตัง..
สำคัญก็คือเราใช้รถ..อย่าให้รถใช้เรา..

เอาแผ่นเหล็ก..มาทำเป็นรถ.ให้ฅนขับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์