Languages
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องกาแฟ ครับป๋า  (อ่าน 15695 ครั้ง)
architect_tai
Newbie
*

like: 3

« เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:39:54 am »

ป๋าๆ ทานกันหรือเปล่า
ผมติดเลยครับ ทานมา 15 ปีแล้ว

ปกติทานทุกประเภท  แต่ชอบจริงๆ คง เป็น เอสเปรสโซ่ ร้อนครับ  2 ชอร์ต    บางครั้งก็ เป็น ลาเต้ร้อน ครับ

ส่วนใหญ่ ก็จมอยู่ร้าน สตาร์บัค หล่ะครับ  
แต่ถ้าเดินทาง ก็ต้องอาศัย อเมซอน ครับ เมืองไทยเรา เป็นเมืองเดียวที่มี เอสเปรสโซ่เย็น  หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจครับ

ประสพการณ์กาแฟ มีเยอะมาก พอควร เคยทานตั้งแต่ ถูกสุดยั้น แพงสุดที่คิดว่าเราจ่ายไหวนะ  เพราะอยากลองว่าไอ้ที่ว่าแพงหน่ะเป็นไง  

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
seto16(เอก)
Hero Member

like: 51

Soil Science is my life

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:53:57 am »

ผมก็กินบ่อยครับ
แต่เป็นพวกลิ้นจรเข้สำหรับกาแฟ
กินแล้วคล้ายๆกันหมด
กินสตาร์บัค กินอะเมซอน กินข้างทาง กินที่ใหน
ก็ไม่ต่างกันมากอิๆๆ
เคยกินกาแฟอะไรไม่รู้ของวาวี ตัวแพงๆ ก็รู้สึกดีที่กล้าลอง แต่ก็เฉยๆครับ  Cheesy Cheesy

ส่วนใหญ่จะกินลาเต้ตอนเดินทางครับ ซึ้อจากปั๊มที่สงขลา ละลายหมดแก้วพอดีที่สุราษฎร์  Wink Wink

ไม่เคยคิดเอาชนะใคร แค่เอาชนะตัวเองก็พอแล้ว...
"อยากให้เกษตรกรไทย ใช้ปุ๋ยและสารเคมีอย่างถูกต้อง ไม่น้อยไปจนผลผลิตเสียหาย หรือมากไปจนผู้บริโภคอันตราย"
BOYZ
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:55:57 am »

กาแฟดำครับ น้ำตาลหนึ่งช้อน คลึ้มอกคลึ้มใจค่อยใส่ครีม หรือนมนิดหน่อย ไม่อ้วนด้วยครับ
ร้านกาแฟทุกที่ดื่มได้หมดไม่เน้น เพราะถ้าสั่งแบบนี้ ชงก็ง่าย รวดเร็ว เครื่องไม่ต้องใส่เลย อีกอย่าง
จะรู้เลยครับว่าร้านไหนใช้กาแฟถูกหรือแพงชงให้เรา ถ้าเปรี้ยวนำก็บอกเลิกเลยไม่มาอีกแล้ว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 09:59:08 am โดย BOYZ » บันทึกการเข้า

การเป็นคนดีไม่ยาก แต่ยากที่จะรักษาความดีนั้นไว้
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:59:31 am »

ปกติผมก็ชอบกาแฟดำครับ ชงทานที่บ้าน แต่ถ้าข้างทาง ทุกครั้งจะสั่ง โอเลี้ยงครับ 

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
BOYZ
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:11:20 pm »

ปกติผมก็ชอบกาแฟดำครับ ชงทานที่บ้าน แต่ถ้าข้างทาง ทุกครั้งจะสั่ง โอเลี้ยงครับ 

555  ผมก็พูดให้ดูดีไปงั้น โอเลี้ยงกะกาแฟดำมันก็คือๆกันเนอะ 

การเป็นคนดีไม่ยาก แต่ยากที่จะรักษาความดีนั้นไว้
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:23:02 pm »

แต่ละร้าน จะอร่อย แตกต่างกันครับป๋า

ถ้า สตาร์บัค ผมว่า ลาเต้ ร้อน เวิร์ค ครับ
อเมซอน ผมทาน เอสเปรสโซ่เย็น หวานน้อย
ถ้า บ้านไร่ ก็ต้อง เอสเปรสโซ่ ชอร์ต
ไร่คุณหญิง  จริงๆอย่างทานเอส ซอร์ต  แต่มันแพงมาก เลย ขอเป็น เอสเย็น   
แบล็คคอฟฟี่  ลาเต้
เมสโซ่  ลาเต้ กับ อเมริกาโน่  รสชาติพอได้
แม็คโดนอล ต้อง อเมริาโน่ร้อน
คอฟฟี่ทูเด  ลาเต้เย็น
ดอยช้าง  เอส เปรสโซ่

แนะนำ ถ้าชงทานที่บ้านคอกาแฟดำละก็  จัด  ดาวีดอฟ   ครับ  กาแฟ 2 อีคั่ว 1 ซอง  น้ำครึ่งแก้ว   แจ่ม ครับ

chichi
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 01:12:15 pm »

ผม 3 in 1 ที่ 7eleven ครับ
Pooh_PJS
Jr. Member
**

like: 16

PJS No.1515

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:24:31 am »

ถ้าเป็นกาแฟสด แบบร้อน จะดื่ม Esspresso 1 ช็อตครับ
ถ้าแบบเย็นก็โอเลี้ยง  เอ๊ยยย!!! อเมริกาโน่ แบบหวานน้อย ครับ
ที่ทำงาน ทุกเช้าดื่ม Moccona Esspresso แบบกาแฟดำครับ กาแฟ 1 ช้อนเต็มๆ + น้ำตาลเกือบเต็มช้อน + น้ำร้อนครึ่งแก้ว
utopia
Sr. Member

like: 34

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:55:34 am »

ผมกินอยู่แบบเดียวครับ เอสเย็น ไม่ใส่น้ำข้นหวาน เพิ่มนมจืดหน่อย กินเป็นอยู่เท่านี่ล่ะครับ
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

like: 5

Happiness

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 06:16:27 am »

ตอนนี้กลับมาติดใจกาแฟถ้ำสิงห์ ชุมพรครับ รสชาดเข้มข้น หอมกรุ่นกาแฟไทย

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:23:16 pm »

คอกาแฟ เยอะดีครับ

ช่วงสงกราณ  อาศัย อเมซอนครับ ผิดหวังตลอดทางครับ ชงไม่เข้า เลยอ่ะครับ

Pisit.v
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:11:13 pm »

ของโปรดผมเลยครับ 2 แก้วต่อวันครับ เอสเย็น 2 ช้อตครับ
ขนาดขั้นซื้อเครืีองชงกาแฟสดมาไว้ที่บ้านเลยครับ
ต้องกินทุกวันไม่งั้นลงแดงตายครับ 555
Loveless
Newbie
*

หมากรุกยังต้องคิด หมากชีวิตไม่คิดได้อย่างไร

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:57:54 am »

ผมชอบ อินทนิล มากกว่าอเมซอนนะ  grimace
ผมว่ากาแฟของอินทนิลเค้ามีกลิ่นกว่า

ชอบ อเมริกาโน หวานน้อยครับ
สิทธ์ท่าจีน
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 11:33:15 am »

แล้วถ้ากินกันมากๆ ยกตัวอย่างถ้าผมอยู่บ้านไม่ได้ทํางานเบื่อๆก็ดื่มหลายแก้ว นานวัน นานปีจะมีผลเสียต่อร่างกายอย่างไรบ้าง
BOYZ
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 11:57:26 am »

แล้วถ้ากินกันมากๆ ยกตัวอย่างถ้าผมอยู่บ้านไม่ได้ทํางานเบื่อๆก็ดื่มหลายแก้ว นานวัน นานปีจะมีผลเสียต่อร่างกายอย่างไรบ้าง

อะไรที่มากเกินพอดี แน่นอนครับป๋า ผลเสียมากกว่าดี กาแฟมีคาเฟอีน
คาเฟอีนกระตุ้นประสาท เป็นสารเสพติดชนิดหนึ่ง ทานมากๆก็จะติด เหมือนที่ป๋า pisit.v บอกอ่ะครับ ไม่ดื่มแล้วจะลงแดงตาย 555
ผมคนนึงวันไหนไม่เสพกาแฟ ปวดหัว ทุรนทุราย ชักดิ้นชักงอ กาแฟกระป๋องก็ยังดี  ระยะยาวอาจมีผลต่อไขข้อนิดหน่อยโดยผู้หญิงจะเห็นผลชัดเจนกว่าผู้ชายประมาณนั้นครับ
ชดเชยโดยดื่มน้ำตามมากๆ กับทานแคลเซี่ยมเสริมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 12:15:23 pm โดย BOYZ » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์