Languages
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หมอบ้าน Pajerosport-Thailand ครับ ***  (อ่าน 62649 ครั้ง)
architect_tai
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:04:58 pm »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ปัจจุบันมี อิฐประสาน มวลเบา แล้วนะครับ 

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:58:49 pm »

ขอปรึกษาเกี่ยวกับการสร้างโรงรถ ครับ
อยากสร้าง 5x6 เมตร เสา 4 ต้น แบบเพิงหมาแหงน มุงกระเบื้องลอนคู่ มุมลาดเอียด 20
คำถาม
- ขนาดคานดิน ที่เหมาะสม
- เสาหล่อสำเร็จ หรือ เทเสาใหม่   และ ขนาดที่เหมาะสม
- เทพื้น หนาเท่าใด ประมาณการ วัสดุที่ใช้
- คาน และ จันทัน เป็น เหล็ก C 4 นิ้ว พอได้ไหม ใช้เหล็ก กี่ท่อนโดยประมาณ
- แป ใช้เหล็ก C 2 นิ้ว ได้ไหม หรือ ต้องเป็น C3 นิ้ว ใช้กี่ท่อน
- ประมาณการ จำนวนกระเบื้องทีใช้ กี่แผ่น
- ประมาณการค่าก่อสร้าง

ไม่รู้รบกวนมากไปป่าว  เตรียมข้อมูลไว้เจรจา กับ ผู้รับเหมา
Newbie
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:00:08 pm »

จริงๆไม่รบกวนหรอกครับแต่ ว่า ทุกอย่างต้องขึ้นอยู่กับรูปแบบนะครับป๋า  คำถามป๋า นั่นหมายความว่าผมต้องเห็นแบบและ ถอดปริมาณครับ
ซึ่ง ผมเอง ไม่เห็นอะไรเลยครับป๋า  แต่พอแนะนำได้บ้างครับ

อยากสร้าง 5x6 เมตร เสา 4 ต้น แบบเพิงหมาแหงน มุงกระเบื้องลอนคู่ มุมลาดเอียด 20
คำถาม
- ขนาดคานดิน ที่เหมาะสม

อันนี้ต้อง วิศวกร คำนวณนะครับ  แต่ทั่วไป ก็ 0.15x0.20 ก็พอครับ เหล็กขึ้นอยู่กับการคำนวนโครงสร้างครับ

- เสาหล่อสำเร็จ หรือ เทเสาใหม่   และ ขนาดที่เหมาะสม
เสาโรงรถ ขนาด 30 ตรม  ใช้เสาเหล็ก 15-20 ซม ก็ได้ครับ   หรือถ้าเป็น คสล แนะนำว่า หล่อในที่ จะดีกว่าครับ เพราะว่าจะได้
ผูกเหล็กกับฐานราก ขึ้นมา รับ น้ำหนักครับ

- เทพื้น หนาเท่าใด ประมาณการ วัสดุที่ใช้
พื้นโรงจอดรถ จริงๆ จะ on ground ก็ได้นะครับ ความหนาทั่วไป 0.10 ซม ครับ ทับหน้าด้วย วัสดุปิดอีก 5 ซม ครับ

- คาน และ จันทัน เป็น เหล็ก C 4 นิ้ว พอได้ไหม ใช้เหล็ก กี่ท่อนโดยประมาณ
ทั่วไป ถ้ารับลอนคู่ก็พอครับ

- แป ใช้เหล็ก C 2 นิ้ว ได้ไหม หรือ ต้องเป็น C3 นิ้ว ใช้กี่ท่อน
c2 ใช้ได้ครับ หรือจะใช้เหล็กกล่องก็ได้

- ประมาณการ จำนวนกระเบื้องทีใช้ กี่แผ่น
กระเบื้องป๋าเลือกเป็น ชนิดใดครับ เพราะขนาดมันไม่เท่ากันครับ กระเบื้องใช้ประมาณการเป็น ตรม น่าตรงกว่าเพราะขนาด
กระเบื้องมันแปรผันกับ ตารางเมตร ด้วยครับ ป๋า   ผมแนะนำให้ใช้แผ่นเล็ก ครับ ไม่เกิน 30 ซม นะครับ

- ประมาณการค่าก่อสร้าง
โดยทั่วไปค่าก่อสร้างของโรงจอดรถประเภทนี้ ก็จะตกที่  5000- 7000บาท/ตารางเมตร ครับ
ราคาก็จะประมาณ 150000 - 200000 นั่นแหละครับ  
แต่ราคาจะแปรผันไปกับวัสดุ เกรดสินค้าที่เราเลือกใช้นะครับ

ตอบคร่าวๆประมาณนี้ครับ  

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:41:17 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และ คำแนะนำ ครับ
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:37:24 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และ คำแนะนำ ครับ

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ 

Newbie
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:27:29 pm »

สวัสดีวันทำงานครับ พี่น้องชาวปา   

jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 12:08:40 am »

ถามครับ ผมจะปลูกบ้านแบบใต้ถุนโล่ง โดยส่วนบนจะใช้ไม้ฝาเชอร่าตีรอบทั้งด้านนอกและในยกเว้นห้องน้ำ ประตูหน้าต่างจะใช้อลูมีเนียมทั้งหมด ขอความคิดเห็นครับ หรือมีข้อแนะนำอย่างไรบ้าง

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
Newbie
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:01:01 pm »

ถามครับ ผมจะปลูกบ้านแบบใต้ถุนโล่ง โดยส่วนบนจะใช้ไม้ฝาเชอร่าตีรอบทั้งด้านนอกและในยกเว้นห้องน้ำ ประตูหน้าต่างจะใช้อลูมีเนียมทั้งหมด ขอความคิดเห็นครับ หรือมีข้อแนะนำอย่างไรบ้าง

คำถามป๋ากว้างมากเลยครับ
ถ้าแนะนำจริงๆก็ คงเรื่องของ วิธีการทำงานครับ  เพราะการใช้ไม้เฌอร่า มี2 แบบครับ
แบบแรกก็คือตีทับผนังก่ออิฐ
แบบสองคือตีกับแผงเหล็ก

ผมถามป๋าเลยนะครับว่า ป๋าเลือกแบบไหนครับ

ขอรายละเอียดอีกนิดครับ จะได้แนะนำถูกครับ

jeab2510
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:09:02 am »

ถ้าแนะนำจริงๆก็ คงเรื่องของ วิธีการทำงานครับ  เพราะการใช้ไม้เฌอร่า มี2 แบบครับ

ผมถามป๋าเลยนะครับว่า ป๋าเลือกแบบไหนครับ

ขอรายละเอียดอีกนิดครับ จะได้แนะนำถูกครับ
ตีประกบกับโครงเหล็กทั้งนอก-ใน ส่วนพื้นชั้นบนเทปูนแล้วขัดมันปูนสีครับ

นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
Newbie
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:53:54 pm »

ตีประกบกับโครงเหล็กทั้งนอก-ใน ส่วนพื้นชั้นบนเทปูนแล้วขัดมันปูนสีครับ

โอเคครับ
เรื่องแรก คือเรื่องของ โครงผนังครับ ควรเลือกขนาดเหล็กและระยะ ของโครงให้เหมาะสมครับ โครงควรจะต้องมี ทั้งโครงหลักแนวตั้งและโครงหลักแนวนอกครับ
เรื่องที่สอง คือ ถ้าป๋าคิดจะใช้ไม้เทียมตีกับ เหล็กภายในแล้ว ป๋าต้องหาวัสดุกรุผนังเพิ่ม ในกรณีที่ ต้องติดแอร์ครับ เพราะว่าแอร์จะผ่านช่องรอยต่อของไม้ครับ อีกทั้งยังจะช่วย
ซับเสียงด้วยครับเพราะ ผนังไม้ ไม่เก็บเสียงเท่าที่ควรนะครับ
เรื่องที่สี่ อันนี้ค่อนข้างสำคัญครับ  อย่าให้โครงเหล็กกับพื้นปูนสัมผัสกันโดยตรงเพราะภายหลังอาจเกิดสนิมได้ครับ
เรื่องที่ห้า  สีที่ใช้ทาไม้เทียม ต้องเป็นสีเฉพาะทาไม้เทียมเท่านั้นนะครับ สีอื่นๆ มันจะร่อน  ขนาดสีทาไม้เทียมเอง ยังร่อนเลยครับเมื่อเวลาผ่านไประยะหนึ่ง
ทางทีดีใช้ไม้เทียมที่อบสีมาแล้วจะดีที่สุดครับ ป๋า

โดยรวมๆหากป๋าใช้ ผู้รับเหมาที่ เค้า ชำนาญอยู่แล้วเค้าจะคอยระวังให้ครับ
หวังว่าคงสร้างประโยชน์กับป๋าบ้างนะครับ 

jeab2510
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 04:36:49 pm »

โอเคครับ
เรื่องแรก คือเรื่องของ โครงผนังครับ ควรเลือกขนาดเหล็กและระยะ ของโครงให้เหมาะสมครับ โครงควรจะต้องมี ทั้งโครงหลักแนวตั้งและโครงหลักแนวนอกครับ
เรื่องที่สอง คือ ถ้าป๋าคิดจะใช้ไม้เทียมตีกับ เหล็กภายในแล้ว ป๋าต้องหาวัสดุกรุผนังเพิ่ม ในกรณีที่ ต้องติดแอร์ครับ เพราะว่าแอร์จะผ่านช่องรอยต่อของไม้ครับ อีกทั้งยังจะช่วย
ซับเสียงด้วยครับเพราะ ผนังไม้ ไม่เก็บเสียงเท่าที่ควรนะครับ
เรื่องที่สี่ อันนี้ค่อนข้างสำคัญครับ  อย่าให้โครงเหล็กกับพื้นปูนสัมผัสกันโดยตรงเพราะภายหลังอาจเกิดสนิมได้ครับ
เรื่องที่ห้า  สีที่ใช้ทาไม้เทียม ต้องเป็นสีเฉพาะทาไม้เทียมเท่านั้นนะครับ สีอื่นๆ มันจะร่อน  ขนาดสีทาไม้เทียมเอง ยังร่อนเลยครับเมื่อเวลาผ่านไประยะหนึ่ง
ทางทีดีใช้ไม้เทียมที่อบสีมาแล้วจะดีที่สุดครับ ป๋า

โดยรวมๆหากป๋าใช้ ผู้รับเหมาที่ เค้า ชำนาญอยู่แล้วเค้าจะคอยระวังให้ครับ
หวังว่าคงสร้างประโยชน์กับป๋าบ้างนะครับ 
ขอบคุณครับ
ขออีกนิด ระหว่างตีทับโครงเหล็กกับตีทับผนังอิฐ ต้นทุนจะต่างกันมากไหมครับ

Newbie
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:41:55 pm »

ขอบคุณครับ
ขออีกนิด ระหว่างตีทับโครงเหล็กกับตีทับผนังอิฐ ต้นทุนจะต่างกันมากไหมครับ
[/quote]

ต้นทุน ผนังก่ออิฐ ขัดมัน กรุ ผนังเฌอร่า จะถูกกว่าครับ  แต่จะไปแพงที่ โครงสร้างคานที่รับ น้ำหนักครับ  ก่ออิฐ  ก่ออิฐฉาบปูน 600 -800 แล้วแต่ ผรม  กรุไม้เทียมอีก 750/ตารางเมตร

รวมก็ ประมาณ 1200 -1500

ต้นทุน ผนังโครงเหล็ก กรุ ไม้เทียม 2 ด้าน    ผนังโครงเหล็กกรุไม้เทียม ด้านเดียว 1200 บาท/ตารางเมตร  กรุไม้เทียม อีกด้าน 750  
รวมก็ประมาณ  1900 - 2100 บาท / ตารางเมตร  

แต่อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวนะครับ  
ข้อมูล ที่ผมให้ เป็นข้อมูล จาก ผู้รับเหมา ทีมที่ผมใช้อยู่นะครับ  ยอดเยี่ยม

jeab2510
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 09:20:42 pm »

ขอบคุณครับ

ต้นทุน ผนังก่ออิฐ ขัดมัน กรุ ผนังเฌอร่า จะถูกกว่าครับ  แต่จะไปแพงที่ โครงสร้างคานที่รับ น้ำหนักครับ  ก่ออิฐ  ก่ออิฐฉาบปูน 600 -800 แล้วแต่ ผรม  กรุไม้เทียมอีก 750/ตารางเมตร

รวมก็ ประมาณ 1200 -1500

ต้นทุน ผนังโครงเหล็ก กรุ ไม้เทียม 2 ด้าน    ผนังโครงเหล็กกรุไม้เทียม ด้านเดียว 1200 บาท/ตารางเมตร  กรุไม้เทียม อีกด้าน 750  
รวมก็ประมาณ  1900 - 2100 บาท / ตารางเมตร  

แต่อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวนะครับ  
ข้อมูล ที่ผมให้ เป็นข้อมูล จาก ผู้รับเหมา ทีมที่ผมใช้อยู่นะครับ  ยอดเยี่ยม
[/quote]
ขอบคุณมาก ใช้เป็นข้อมูลการต่อรองราคาครับ  สาธุ

Newbie
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:41:43 pm »

ปัจจุบันเริ่มมีทางเลือกให้ตกแต่งบ้านทั่้งภายในภายนอกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับแถมประหยัดตังอีกเพราะ ผู้ผลิต ทำมาแข่งกันเองครับ 
ดีใจยินดีแทนผู้บริโภค จริงๆ

Newbie
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:08:38 pm »

ผมไม่ได้ลำรึก ถึง ยุคและ สไตน์ งานมานานมาก จนเจอ ลูกค้าคนล่าสุด ชอบ แบบ ยุโรป ทำให้ต้องไปรื้อฟื้น ยาวเลย ครับ อิอิอิ
ปกติ ตอนนี้ทำแต่โมเดิร์น กับ ทรอปิคอล   

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์