Languages
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หมอบ้าน Pajerosport-Thailand ครับ ***  (อ่าน 62663 ครั้ง)
ปาท่องโก๋(ตัวน.) No.19
Hero Member

like: 5

ดวงตาสีทองของคืนวัน..ฉันซุกซ่อนฝันไว้ใกล้..ใกล้เธอ

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:06:44 pm »

เข้ามากด  like ครับ

เธอมาจากไหน..ฉันมาจากไหน..วันหนึ่งเราเข้ากันได้  สงสัย  สงสัย.......แก๊งค์ อ่ะโต๊ยยย ปักษ์ใต้
architect_tai
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:52:34 am »

เข้ามากด  like ครับ

ขอบพระคุณครับ

ออกตัวก่อนว่า  ผม รู้แค่บางเรื่อง บางเรื่องก็รู้ไม่ลึกมาก  หากเรื่องไหนไม่มั่นใจ แต่จะพยายาม ถามจากรุ่นพี่ๆ ที่มีประสพการณ์ มาตอบให้นะครับ

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
pon306
Jr. Member
**

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:37:02 am »

like like

DI3388  line ID pon306
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:51:41 pm »

วันนี้ไปดูบ้านมาที่ ตจว ครับ  เนื่องจากเราออกแบบบ้าน ใน กทม  ซะส่วนใหญ่ เรื่องของ ระยะร่น จึงไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ เพราะทุกบ้านทำตาม กติกา ของ พรบ ครับ

แต่ ตจว นั้น ไม่ค่อยจะใส่ใจเรื่องนี้ครับ
ผมเลยเอาเกร็ด มาฝากกันครับ   

สังเกตุกันหรือเปล่าครับ ว่า ข้างบ้านเราตอนเราซื้อ จะมีระยะห่างจากที่ดิน ประมาณ 2เมตร ( ถ้ามีหน้าต่างหรือประตู ) หรือบางที
ก็มีระยะห่างน้อยกว่า 2 เมตร ถ้าเป็น ผนัง กำแพงทึบ   อันนี้ เป็นกฏ ข้อบังครับนะครับ   

ส่วนหลังบ้าน ก็เช่นกันครับ จะเว้น 2 เมตร  ครับ  อันนี้เป็นแค่ความเข้าใจคร่าวๆนะครับ 
ผมจะไม่ยก กฏหมายมา ให้อ่านวุ่นวายครับ

เพราะถือว่าต้องเป็นที่ว่าง  ครับ และกันไฟลุกลามหากัน

แต่ถ้าต่อเติม ชิดเขตสุด ก็สามารถทำได้ที่ 50 ซม ครับ แต่ต้องเป็นผนังทึบ  หรือถ้าจะชิดกว่านั้นต้อง ได้รับการยินยอมจากบ้านข้างเคียงนะครับ

บังเอิญ วันนี้เจอหลายหลังเลย ชิดเขต ประมาณ 50 ซม แล้ว มีหน้าต่างใหญ่มาก  หรือต่อเติมกันสุดฤทฺธิ เลย haha  ผมมองดูก็ขำๆ ครับ ได้แค่ขำๆ 
เพราะเค้าทำกันทุกหลังเลย ครับ   

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:14:58 pm »

like like

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Soontorn
Jr. Member
**

like: 53

>>> หนุ่มน้อย ปาเจโร-TH 0713 คืนถิ่น <<<

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:51:08 pm »

หวัดดีป๋าต๊อก ป๋าต้น และป๋าๆทั้งหลาย ช่วงนี้ภารกิจวุ่นๆมากมาย like like นานๆเข้ามาทีมีอะไรใหม่ๆน่าสนใจเยอะอะครับ..ถ้าเรื่องของเสียๆ ฝากถามได้นะครับ อิอิ แถวที่ทำงานเขาเรียกผมว่า หมอส้วม อิอิอิ

0713 คืนถิ่น
Newbie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:33:02 pm »

หวัดดีป๋าต๊อก ป๋าต้น และป๋าๆทั้งหลาย ช่วงนี้ภารกิจวุ่นๆมากมาย like like นานๆเข้ามาทีมีอะไรใหม่ๆน่าสนใจเยอะอะครับ..ถ้าเรื่องของเสียๆ ฝากถามได้นะครับ อิอิ แถวที่ทำงานเขาเรียกผมว่า หมอส้วม อิอิอิ

ยินดีครับป๋า  เดี๋ยวเจอปัญหาจะรีบแจ้งครับ  สาธุ

Kridsda_25
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:18:11 pm »

like like like like red heart red heart red heart red heart red heart

มีปัญหาแล้วจะขอปรึกษานะครับป๋า

อย่า!! ดูถุกใครด้วยการศึกษา เพราะปริญญาไม่ได้การันตี " สันดานคน "
PATHAILAND ID3490
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:50:08 pm »

like like like like red heart red heart red heart red heart red heart

มีปัญหาแล้วจะขอปรึกษานะครับป๋า

ยังไม่พบปัญหาก็ถามได้นะครับ เพราะว่าเวลาเจอปัญหาจริงๆจะได้แก้ไขทันการครับ

Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:42:15 pm »

พอดี ผมเกิดราศี กุมภ์ครับ เลย เอามาแชร์ เผื่อเพื่อนๆที่ราศี เดียวกัน 

(16 ก.พ.-15 มี.ค.)

สัญลักษณ์ประจำราศี : คนโท

อุปนิสัย : เป็นคนมีพลังสร้างสรรค์อยู่เสมอ ชอบชีวิตอิสระไม่ชอบให้ใครบงการ ชาวกุมภ์ชอบเป็นผู้นำ

มงคลชีวิต
ธาตุประจำราศี : ทอง

สี ประจำธาตุ : ขาว ทอง ตะกั่ว

สีส่งสริม : เหลือง น้ำตาล อิฐ

สีปฏิปักษ์ : แดง ชมพู ส้ม

ธาตุส่งเสริม : น้ำ

ธาตุปฏิปักษ์ : ไม้

มงคลที่อยู่อาศัย
สีสันของบ้านที่เสริมราศี : โทนที่ถูกโฉลกกับชาวราศีกุมภ์คือโทนขาว ที่ตัดด้วยสีเข้ม เช่น สีเขียว สีส้ม สีชมพู สีอิฐ จะทำให้พลังต่าง ๆ ดีขึ้น สีที่ต้องห้าม สำหรับชาวราศีกุมภ์ คือสีแดงสด สีทะมึน

การตกแต่งบ้านเพื่อเสริมราศี : บ้านของชาวกุมภ ์ที่เป็นธาตุลมควรมีที่หน้าบ้านเพื่อดูดซับ หรือเป็น สะพานเงิน สะพานทองให้กับบ้าน ควรเป็นบ้านที่โล่งบ้านโปร่ง สบาย ไล่สเต็ปชัดเจน แบ่งได้ อย่างเป็นสัดส่วน

เฟอร์นิเจอร์ส่งเสริมราศี : ต้องเป็นเฟอร์นิเจอร์โครงเหล็ก เป็นธาตุ ที่มาจากอำนาจของดิน ซึ่งเป็นพลัง ที่แข็งแกร่ง เฟอร์นิเจอร์ ในบ้านจะเป็นอะไรก็ได ้ยกเว้นเขาสัตว์ทุกชนิด

ไม้มงคลเสริมราศี : ราศีกุมภ์ควรปลูกต้นเข็ม เฟื่องฟ้า หรือบอนไซ ไว้บริเวณหน้าบ้าน เพื่อ เสริมสิริมงคลให้กับชีวิต

รูปทรงที่ดินส่งเสริมราศี : ที่ดินควรเป็นสี่เหลี่ยมคางหมู

ทิศส่งเสริม : ทิศเหนือ ทิศตะวันออก ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ทิศตะวันออกเฉียงใต้

ทิศพิฆาต : ทิศตะวันตก ทิศใต้

ส่วนเพื่อนๆราศีอื่นๆ อ่านได้ที http://www.nanapaint.com/menu4-3.html  ครับ 

pon306
Jr. Member
**

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:04:14 pm »

like like ยอดเยี่ยม

DI3388  line ID pon306
Newbie
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:04:05 pm »

jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:42:52 pm »

ถามครับ? อิฐประสานมีความทนทานแค่ไหน
            เวลาสร้างต้องจำเป็นไหมต้องทาน้ำยาเคลือบเงา
            เทียบกับอิฐแดงฉาบปูนตัวไหนคงทนกว่าและความสวย

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:36:43 pm »

ถามครับ? อิฐประสานมีความทนทานแค่ไหน
            เวลาสร้างต้องจำเป็นไหมต้องทาน้ำยาเคลือบเงา
            เทียบกับอิฐแดงฉาบปูนตัวไหนคงทนกว่าและความสวย

งานอิฐประสาน จริงๆเลือกใช้ ค่อนข้างเฉพาะทางนะครับ  สำหรับการที่เราต้องการโชว์แนว โชว์สีสัน เนื้อดิบของอิฐครับ
ส่วนเรื่องของความทนทาน นั้น ขึ้นอยู่กับการที่เรากรอกน้ำปูนและ เสียบเหล็กครับ ถ้าทำมาตรฐาน ก็ทนทานใช้ได้เลยครับ
แถม สวยงามกว่า อิฐแดง โชว์แนวครับ   แต่อารมณ์มันก็คนละแบบครับ อิฐแดง โชว์ได้อารมณ์ แบบ คันทรีทรอปิคอล ครับ มันมีความลึกของรอยต่อ
แต่อิฐประสานก็ ได้อารมณ์แนว รีสอร์ท ครับ หนักไปทาง งานสวน จะเวิร์คกว่าครับ

น้ำยาเคลือบ แนะนำให้เคลือบนะครับ เพราะจะทำให้อยู่นานไม่เกิดเชื้อรา ครับ  สมัยนี้มีหลายประเภทมากเลย กึ่เงา กึ่งด้าน เลือกได้เลย

สำหรับผม ส่วนใหญ่จะใช้ เป็นพวก เสา ตกแต่ง  งานสวน งานปูพื้นครับ   เพราะช่างบ้านเราเนี๊ยบๆงานนี้ยากครับ
แต่ค่าใช้จ่าย ต่อตารางเมตร ถูกกว่า อิฐแดง และมวลเบานะครับ  

jeab2510
Hero Member

like: 29

อยู่ระยองต้องรักระยอง

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:12:00 pm »

งานอิฐประสาน จริงๆเลือกใช้ ค่อนข้างเฉพาะทางนะครับ  สำหรับการที่เราต้องการโชว์แนว โชว์สีสัน เนื้อดิบของอิฐครับ
ส่วนเรื่องของความทนทาน นั้น ขึ้นอยู่กับการที่เรากรอกน้ำปูนและ เสียบเหล็กครับ ถ้าทำมาตรฐาน ก็ทนทานใช้ได้เลยครับ
แถม สวยงามกว่า อิฐแดง โชว์แนวครับ   แต่อารมณ์มันก็คนละแบบครับ อิฐแดง โชว์ได้อารมณ์ แบบ คันทรีทรอปิคอล ครับ มันมีความลึกของรอยต่อ
แต่อิฐประสานก็ ได้อารมณ์แนว รีสอร์ท ครับ หนักไปทาง งานสวน จะเวิร์คกว่าครับ

น้ำยาเคลือบ แนะนำให้เคลือบนะครับ เพราะจะทำให้อยู่นานไม่เกิดเชื้อรา ครับ  สมัยนี้มีหลายประเภทมากเลย กึ่เงา กึ่งด้าน เลือกได้เลย

สำหรับผม ส่วนใหญ่จะใช้ เป็นพวก เสา ตกแต่ง  งานสวน งานปูพื้นครับ   เพราะช่างบ้านเราเนี๊ยบๆงานนี้ยากครับ
แต่ค่าใช้จ่าย ต่อตารางเมตร ถูกกว่า อิฐแดง และมวลเบานะครับ  
ขอขอบคุณมากครับ

มิตรภาพไร้พรหมแดน
นคร อรรถพร 94/34 ถ.เนินพยอม ต.มาบตาพุด อ.เมือง จังหวัดระยอง 21150
083-8467176 line:jeabjeab2510
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์