Languages
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หมอบ้าน Pajerosport-Thailand ครับ ***  (อ่าน 62645 ครั้ง)
Pajerosport-Thailand No.0011
Founder
Hero Member

like: 67

.......1 Tonn.......

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:40:48 pm »

แจ๋วเลยครับ...ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา... good

ขอร่วมวงด้วยคนครับ...ผมก็ สถาปนิก เหมือนกันจร้า...

รับปรึกษาการเลือกซื้อบ้าน ตำแหน่งที่ตั้ง ทิศ แสงแดด ลม ครับผม ยอดเยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 07:44:08 pm โดย Pajerosport-Thailand 11 » บันทึกการเข้า

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:25:06 pm »

แจ๋วเลยครับ...ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา... good

ขอร่วมวงด้วยคนครับ...ผมก็ สถาปนิก เหมือนกันจร้า...

รับปรึกษาการเลือกซื้อบ้าน ตำแหน่งที่ตั้ง ทิศ แสงแดด ลม ครับผม ยอดเยี่ยม
งั้นรบกวนป๋าต้น ด้วยนะคับ  Cheesy Cheesy

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
Founder
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:34:44 pm »

งั้นรบกวนป๋าต้น ด้วยนะคับ  Cheesy Cheesy

ฮือๆๆ

..."กัมมุนา วตตีโลโก"..."สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม"...
architect_tai
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:49:33 am »

ยินดีมากครับ ป๋า  สถาปนิก ร่วมกันให้ความรู้กับเพื่อนสมาชิกครับ   เป็นรายการ หมอบ้ายย่อยๆ ได้เลย  55555555

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 10:05:33 am »

สวัสดีเช้าวันทำงานครับ ครั้งนี้เอาเกร็ดความรู้เรื่องการติดตั้งแอร์มาแชร์กันครับ
ปกติ เรามักจะติดตั้งแอร์ตามความเห็นของช่าง ที่เอาง่าย ประหยัดท่อน้ำยาสั้นๆครับ ผมบังเอิญได้คุยกับ คนทำแอร์ท่านหนึ่งซึ่งอายุมากและผ่านงานบ้านระดับใหญ่ๆผู้ใหญ่ หลายท่าน
เค้าบอกว่า ทุกห้องที่เป็นห้องนอนแอร์จะเป่าทาง ด้านข้างตัวเสมอเพื่อความเย็นสบายและปลอดภัย แต่หากจำเป็นต้องติดหัวนอน หรือปลายเท้า ให้ติดหลีกเลี่ยงเตียงนอนมากที่สุด เพราะอาจทำให้เราไม่สบายจากการที่แอร์ผ่านตัวแนวยาวได้ และหากเป็นเด็ก หรือผู้สูงอายุก็อาจเป็นแพ้อากาศ ภูมิแพ้ได้นะครับ 

ถ้าเป็นห้องรับแขก ให้ติดตั้งแนวเป่าลมทางยาว นะครับเพราะจะได้ความเย็นและการทำงานของแอร์สูงสุด อันนี้ผมพูดถึงแอร์ติดผนังนะครับ

ผมมาวิเคราะห์จากสิ่งที่เสป็คผ่านมา ก็มีข้อเท็จจริงมากทีเดียวครับ

ลองไปสังเกต กันดูครับว่าที่บ้านป๋าๆ ติดอย่างไร

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:40:29 am »

เพิ่มเติมนิดนึงครับ
บางท่านอาจทราบแล้ว แต่บางท่านอาจยังไม่ทราบว่า ถ้าเราจะเลือกซื้อแอร์ ให้กับบ้านหรือห้องของเรานั้น เราควรเลือกขนาดเท่าไหร่ดี
ผมมีวิธีการคำนวณคร่าวๆ มาให้นะครับ

ให้เราเอาขนาดความกว้าง และยาว ของห้อง มา หาพื้นที่ครับ แล้ว ก็คูณด้วย  800 สำหรับห้อง ปกติทั่วไป  แต่หากเป็นห้องที่เป็นกระจกและ โปรง มากแสงแดดเข้าเต็มๆ ให้เรา คูณด้วย 1000 ครับ

หลักง่ายๆ เวลาผมแนะนำ ลูกค้า หรือเลือก เสป็ค 
ถ้าเป็นห้องรับแขก  ห้องครัว ซึ่ง ส่วนใหญ่จะปะทะทิศ ตะวันออก และทิศใต้มากสุด   ให้ใช้ คุณ 1000
สำหรับห้องนั่งเล่น ห้อง นอน  เราจะใช้เวลากลางคืนส่วนใหญ่ ก็  คูณ 800 ครับ

เช่น    ห้องกว้าง  4 เมตร ยาว 5 เมตร ก็เท่ากับ ห้องมีขนาด 20 ตารางเมตร   
หากเป็นห้องรับแขก  ก็ควรเลือกที่ 18000 - 20000 btu
แต่ถ้าเป็นห้องนอน  ใช้แค่ 15000 - 16000 BTU  ก็พอนะครับ

ลองเอาไปคำนวณเล่นๆคลายร้อนครับ

Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:20:15 am »

อยากให้ "หมอบ้าน" ไปตรวจอาการไข้ที่บ้านครับ
ก่อสร้างด้วยอิฐมวลเบา ผนังฉาบภายใน "ร้าว" ค่อนข้างเยอะ อยากรักษาอาการไข้ครับ
 สาธุ สาธุ สาธุ
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:05:08 am »

อยากให้ "หมอบ้าน" ไปตรวจอาการไข้ที่บ้านครับ
ก่อสร้างด้วยอิฐมวลเบา ผนังฉาบภายใน "ร้าว" ค่อนข้างเยอะ อยากรักษาอาการไข้ครับ

อันนี้เจอกันบ่อยครับ  แก้ไขตาม ทฤษฏี ก็หายได้ ครับ แต่บางครั้งต้องทำใจเจอช่าง ไม่ใส่ใจ อันนี้ลำบากครับ

แนวทางแก้ที่ผมตอบไปให้ ครับ เป็นแนวทางที่ส่วนใหญ่ใช้กันแล้วหายครับ ลองเอาไปใช้ดูนะครับ  สาธุ

Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:06:44 am »

อิฐมวลเบา เวลาฉาบ ต้องใช้ ปูนฉาบเฉพาะของอิฐมวลเบานะครับ ช่างใช้ถูกต้องหรือเปล่าครับ ถ้าถูกต้อง
แสดงว่า ผสมปูน หนาแน่นเกิน ศัพท์ช่างเรียกว่าเค็มเกินไปครับ มีการร้าว เกิดจากแค่ ผิวฉาบ  ครับ
วิธีแก้ไข
ให้สกัด บริเวณดังกล่าวให้กว้างและยาวพอประมาณ  เอาเหล็กตะแกรงกรงไก่ ( บอกช่างจะเข้าใจ ) วางสมานรอยร้าว แล้วจึงฉาบทับครับ    จะให้ดี ให้ช่างลง ฉาบแลงโก้ ทั้งผนังอีกครั้ง  คราวนี้ก็อยู่ยาว อยู่ทนแล้วหล่ะครับ 

Founder
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:28:15 am »

ขอแชร์นิดนึงนะครับ...ลูกค้าถามมาว่า...เลือกบ้านไปบ้านคือ ห้องรับแขก, ห้องนอนใหญ่... อยู่ทางทิศตะวันตก...รับแดดช่วงบ่าย...ร้อนมากๆ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ...

Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:36:15 am »

ขอแชร์นิดนึงนะครับ...ลูกค้าถามมาว่า...เลือกบ้านไปบ้านคือ ห้องรับแขก, ห้องนอนใหญ่... อยู่ทางทิศตะวันตก...รับแดดช่วงบ่าย...ร้อนมากๆ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ...

ถ้าปัญหาแสงแดด มันมีทั้งข้อดีและเสียครับ
ข้อดีคือ ห้องจะไม่อับชื้น ระบายได้ง่าย   ข้อเสียคือแดดบ้านเรามันร้อนครับ

ถ้าแก้ไข จริงๆ ผมว่าต้องถามเราก่อนว่า เรา ไม่ชอบแดด หรือไม่ชอบความร้อนอบอ้าว
ถ้าต้องการแดดไว้ แต่ความร้อนหายไป ก็ กรุภายในด้วยวัสดุ กัน และสะท้อนความร้อน นะครับ
แต่หาก ไม่ต้องการแสงแดด หรือต้องการเล็กน้อย  แนะนำให้ ลดขนาดช่องแสงลง ให้พอที่เราต้องการครับ

แนวทางส่วนใหญ่  ผมจะ ใช้วิธี  ตกแต่งผนังอาคารภายนอก เพิ่มเติมเพื่อ กรองแสงแดด ครับ
และเลือกใช้วัสดุ สะท้อนความร้อน กรองแสง ภายในอีกชั้นหนึ่ง 
ผ้าม่านดีๆก็สำคัญสำหรับห้องที่เจอแดดนะครับ

Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:39:26 am »

อิฐมวลเบา เวลาฉาบ ต้องใช้ ปูนฉาบเฉพาะของอิฐมวลเบานะครับ ช่างใช้ถูกต้องหรือเปล่าครับ ถ้าถูกต้อง
แสดงว่า ผสมปูน หนาแน่นเกิน ศัพท์ช่างเรียกว่าเค็มเกินไปครับ มีการร้าว เกิดจากแค่ ผิวฉาบ  ครับ
วิธีแก้ไข
ให้สกัด บริเวณดังกล่าวให้กว้างและยาวพอประมาณ  เอาเหล็กตะแกรงกรงไก่ ( บอกช่างจะเข้าใจ ) วางสมานรอยร้าว แล้วจึงฉาบทับครับ    จะให้ดี ให้ช่างลง ฉาบแลงโก้ ทั้งผนังอีกครั้ง  คราวนี้ก็อยู่ยาว อยู่ทนแล้วหล่ะครับ 
ลำบากตรงหาช่างซ่อมนี่แหละครับ มาดูแล้วก็หายไป 
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:26:45 am »

วิธีแก้ไข
ลำบากตรงหาช่างซ่อมนี่แหละครับ มาดูแล้วก็หายไป 

ต้องใจเย็นๆครับ  ค่อยๆหา ครับ

golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:27:04 am »

ท่อน้ำที่บ้านเริ่มมีกลิ่นเหม็นย้อนขึ้นมาทางห้องน้ำและหลังบ้าน

ขอคำแนะนำด้วยครับ

Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:34:40 pm »

ท่อน้ำที่บ้านเริ่มมีกลิ่นเหม็นย้อนขึ้นมาทางห้องน้ำและหลังบ้าน

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ถ้ากลิ่นย้อน ต้องไปดู ท่ออากาศครับ ว่า มีการอุดตัน หรือว่า ปลายท่อ ปล่อยไว้บริเวณใด
ส่วนใหญ่ มันจะลากไปปล่อยไว้ข้างบ้านหรือหลังบ้านจุดที่สูงๆครับ   แต่ก็มีบางโครงการ ปล่อย ไว้ เหนือฝ้า หรือ ไม่ก็ช่อง ชาร์ป  ทำให้กลิ่นย้อนได้ครับ   อันนี้  คือสังเกตุง่าย

แต่หาก กลิ่นเหม็นมาก  สงสัยจะเกิดจาก การระบายของ ถังแซท ไม่ทันหรือลาดเอียงไม่พอ  ไม่ก็  เมนโฮ( ท่อระบายน้ำ ตัวสุดท้าย ) อาจตันครับ 

อันดับแรก แก้ที่่ท่ออากาศก่อนน่าจะช่วยได้ครับ  เพราะถ้าไปถึงขั้น ถังนี่เรื่องใหญ่ครับ  ลค ผม เพิ่งจะเปลี่ยนไป 

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์