Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเกียร์ มาเล่าสู่กันฟัง......รบกวนผ  (อ่าน 3342 ครั้ง)
utt8888
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 01:43:47 am »

วันนี้ขณะผมขับน้องปาบนมอเตอร์เวย์  รถวิ่งด้วยความเร็วประมาณ 80-100 กิโล/ชม.
มือเจ้ากรรม ดันไปโดนคันเกียร์ออโต้ ผลักจาก D ไปตัว N  ด้วยความตกใจ
เนื่องจากรถรอบข้าง ค่อนข้างเร็วมาก คิดอะไรม่ายรู้มือไปคว้า ดึงคันเกียร์จาก N มาที่ D
เหมือนเดิม เท่านั้นแหละ เหมือนเกียรเริ่มวิ่งม่ายออก จึงวิ่งไปเรื่อยๆ แบบเครื่องม่ายเต็มใจวิ่ง
หน้าไมล์ไปที่ 100 แต่ความเร็ว เหมือนแค่50-60  งานเข้าแล้ว  จึงเข้าจอดข้างทางดับเครื่อง
ชักกุญแจออก แล้ว สตาร์ทใหม่ ยังวิ่งม่ายค่อยออกเหมือนเดิม  ทดลองเกียร์สปอร์พอไปได้
เลยจอดดับเครื่องแล้ว มาเริ่มไล่เกียรใหม่ ตั่งแต่เกียรถอย เดินหน้าและเกียรสปอร์ตทั้ง ระบบ
มันก็ยังเหมือนหน้าไมล์จะวิ่งเร็วเกินความเร็วจริง ตอนนั้นก็เลยขับมาเรื่อยๆ ใช้เกียรสปอร์ตมั่ง
เกียรออโต้มั่ง นานเหมือนกัน เหมือนความเร็วและอัตตราเร่งจะดีขึ้น เลยเช็คความเร็วรถ
เทียบกับหลักกิโลดู มานกลับมาวิ่งได้คอนข้างปกติแล้วครับ เลยอยากถามผู้รู้ว่า
  1.ความไม่ได้ตั้งใจมือไปโดนเกีย จาก D ไป N แล้วกลับ D อย่างกระทันหัน
     ขณะรถยังวิ่งอยู่จะส่งผลอะไรกับเกียรไหมครับ หรือมีผลทำให้กล่องกล่อง ECU
     มันเป็นโรค เอ๋อ...ไปชั่วคราวครับ
  2.เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง คู่มือบอก 6.5 แต่ศูนย์จะเติม 7 ลิตร ได้รับแจ้งว่า ในการใช้งาน
     ระยะในการขับทางไกล นั้น น้ำมันส่วนหนึ่งมันจะหายไปจากระบบเพราะนำไปเลี้ยงชุดเทอร์โบ
     เป็นแบบที่แจ้งมาหรือป่าวครับ เพราะตอนรับรถมีเติมมาประมาณกลาง++  แต่ศูนย์ก็ Full++
     แต่ออกจากศูนย์มาก็ขับปกตินะครับ จนมาเจอมือเจ้ากรรมเนี้ยเลยม่ารู้ว่าที่อืดเพราะเกียร์
     หรือน้ำมันกันแน่อ่ะ  0 บอกว่าทางโรงประกอบเติมมาน้อยเกินไป รบกวนผู้รู้นะครับ
  3.น้ำมันเกียรตอนรับรถตรวจสอบแล้วก็มีประมาณ กลาง+นิด น้อยไปไหมครับ เห็นเพื่อน
     บางคนบอกว่าต้องเติมให้เต็มชุดเกียร จะช่วยลดอาการหอนลงได้ เหมือนเอาเกียร
     ไปแช่น้ำมันจะมีผลกระทบอะไรไหมครับ แล้วจำเป็นต้องเดิมให้เต็มไหมครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ ของเพื่อนๆนะครับ           
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 02:13:27 am โดย utt8888 » บันทึกการเข้า
pjs_200hp
Series No. 1063
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:37:05 pm »

เคยโดนเหมือนกันวิ่งอยู่100กว่าลูกสาวไปโดนแล้วก็ดันกลับไปก็วิ่งได้ปกติไม่เห็นเป็นไร

คิดว่าแรง...ก็แซงไป
c3_iii
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 03:37:25 pm »

ถ้าเป็นแบบที่ป๋าบอกนะครับ แค่แป๊บเดียวครั้งเดียวคงไม่เท่าไหร่อะครับเคยเจอแบบเปลี่ยนเกียร์เข้าN เวลาเบรคกระทันหันมาประมาณ100 นะครับ เกียร์มีปัญหากระตุกบ้างนะครับ วิ่งอืดๆ พอรื้อออกมาราวเกียร์คดเลยนะครับป๋า
utt8888
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 06:44:42 pm »

ขอบคุณครับ.....   นึกว่าผมไปโดนคนเดียวซะอีก  แต่ตอนนี้วิ่งน่าจะปกติแล้วครับ
  ในข้อ 3 ผมน่าจะเข้าใจผิดอ่ะครับ น่าจะเป็นน้ำมันเฟืองท้ายมากกว่าอ่ะครับ
ปกติต้องเติมน้ำมันเฟืองท้ายให้เต็มไหมครับ เพราะเพื่อนเคยบอกว่าโรงประกอบชอบเติมขาดอ่ะครับ
แล้วจะช่วยลดเสียงเฟืองหอนได้ไหมครับเพราะเหมือนเอาเฟืองท้ายแช่อยู่ในน้ำมันแล้วอ่ะครับ 
ขอบคุณป๋าทุกคนนะครับ
gunzu_ton
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:23:08 am »

ไม่เป็นไรครับ สบายๆๆๆ

ไม่กล้า ก็ ไม่ก้าวหน้า
utt8888
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:52:00 am »

5555555......        lala lala lala lala lala..................
gunzu_ton
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 09:44:19 am »

งืมๆๆ ไม่น่าเป็นไรนะครับ

อาจจะกังวลไปเองอ๊ะป่าว

ผมไม่รู้ว่ามันเหมือนกันไหม ถ้าเราขับรถเกียร์กะปุก ขับต่อให้เร็วแค่ไหน แล้วเลื่อนเกียร์ที่ไปที่เกียร์ว่าง มันก็ไม่เป็นไรอยู่แล้ว

คิดเองนะครับ ไม่ใช่ช่างเครื่องอะ อิอิ

ไม่กล้า ก็ ไม่ก้าวหน้า
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 09:55:26 am »

เกียร์ธรรมดาไม่เป็นไรหรอก แต่ออโต้เป็นแน่นอน ระวังอย่าให้เกิดอีกดีกว่าครับมะงั้นมีเสื่อมก่อนเวลาอันควรนอนแน่ขอบอก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์