Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามป๋าๆ ทั้งหลายหน่อยครับ กับคำถามยอดฮิต  (อ่าน 1784 ครั้ง)
xenogear
Full Member

like: 18

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:01:30 pm »

แบบนี้รั่วไหมครับ

วันนี้เอารถเข้าศูนย์เช็คระยะ 30,000 โลครับ ก็ได้มีโอกาสก้มลงไปดูโช้คครับ ก็เป็นลักษณะตามภาพครับ เป็นข้างขวาหลังข้างเดียวครับ ข้างหน้ายังไม่ได้ดูครับ ก็เลยแจ้งกับพนักงานไว้ว่าให้เช็คโช้คหลังขวาให้ด้วย ไม่รู้ว่ามันเป็นคราบอะไร มันรั่วหรือเปล่า มันเป็นแค่ข้างเดียว แล้วก็ทิ้งรถไว้กลับมาทำงานต่อ เดี่ยวเย็นนี้กลับไปเอาและจะได้ฟังคำตอบ ซึ่งไม่รู้ว่าจะเป็นคำตอบยอดฮิตหรือเปล่า "มันคือ.....จารบีครับ" ก็เลยอยากถามป๋าๆ ก่อนว่าตามภาพที่เห็นมันรั่วไหม
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:16:24 pm »

ของผมเป็น2ข้างที่12000โล ก็รั่วแล้วมันเป็นโช้คน้ำมันเป็นของเหลวแต่จารบีเป็นเจลคนละอย่างกันมันไม่มีจารบีในโช้คคับมีแค่ตอนประกอบนิดหน่อยที่เขาทาไว้ที่แกนโช้คไว้หล่อลื่นกะซีลยางคับ

xenogear
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:55:32 pm »

เมื่อสักครู่พนักงานโทรกลับมาแจ้งแล้วครับ มี 2 เรื่อง
1. เรื่องโช้ค พนักงานบอกว่ามันไม่ได้รั่วครับ และพนักงานก็ไม่ได้บอกคำตอบยอดฮิตด้วยครับว่าเป็นจารบี แต่บอกว่ามันเป็นคราบน้ำมันครับ แต่เป็นคราบน้ำมันจากตอนที่ประกอบโช้คครับ ถ้ารั่วต้องเยอะกว่านี้ (อืม....ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ แล้วตอนประกอบทำไม่ไม่ทำให้ดีๆ ) และในเมื่อมันไม่รั่ว ก็เลยแจ้งเคลมไม่ได้ (สงสัยต้องเก็บเงินยอดกระปุก เปลี่ยนเองสะแล้ว จะได้จบ)
2. ผมได้แจ้งให้ช่างตรวจสอบน้ำมันพวงมาลับพาวเวอร์ด้วย เพราะมันพร่องไปจนถึงขีดล่าง สรุปว่าแร็คพวงมาลัยมันรั่วครบ อันนี้แจ้งเคลมได้ครับ เดี๋ยวทางศูนย์ส่งเรื่องเคลมให้และนัดมาใส่อีกที ตอนนี้ก็ต้องหมั่นเช็คทุกเช้าไม่ให้มันลดเกินขีดล่าง เดี๋ยวแอันตรายตอนขับ เพราะไม่รู้ต้องรอของนานแค่ไหน

เฮอ....รถใช้มาแค่ 1 ปีกับ 20 วันเอง มีปัญหาสะแล้ว แต่ผมก็ยังโชคดีกว่าป๋าหลายๆ ท่าน ที่เป็นกันมากกว่านี้
xenogear
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 04:43:11 pm »

มารับรถแล้วครับ พนักงานแจ้งว่าที่โช้คเป็นคราบน้ำมันที่เกิดจากการยุบตัวของโช้คครับ แต่ทำไมมันแค่ข้างเดียว (อันนี้คิดในใจไม่ได้ถาม) เดี๋ยวเปลี่ยนเองดีกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์