Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายใหม่ “เมาแล้วโดยสาร” ก็ถูกจับ  (อ่าน 1996 ครั้ง)
charles
merchant
Newbie
*

like: 7

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 03:29:35 pm »

เดี๋ยวนี้ คนนั่ง ถ้าเมาก็โดนจับนะครับ ปรับ 10000 หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ เยอะจริงๆ

วันที่ 8 สิงหาคม 2555 ที่ผ่านมา มีการบังคับใช้กฎหมายใหม่เกี่ยวกับการตรวจจับแอลกอฮอล์บนท้องถนนเพิ่มเติม ซึ่งเป็นสิ่งที่ทุกๆ ท่านควรทราบ และน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ใช้รถใช้ถนนอย่างเราๆ โดยมีรายละเอียดของกฎหมายใหม่นี้มีดังนี้ครับ

เป็นกฏหมายที่อาศัย อำนาจตามความในมาตรา 4และมาตรา 31 (7) แห่งพระราชบัญญัติควบคุม เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 อันเป็นกฎหมายที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิ และเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา 29ประกอบกับมาตรา 41มาตรา 43 และมาตรา 45 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย บัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย นายกรัฐมนตรีโดยคำแนะนำของคณะกรรมการนโยบายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แห่งชาติ จึงออกประกาศไว้ ดังต่อไปนี้

ข้อ 1 ห้ามผู้ใดบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางในขณะขับขี่หรือในขณะโดยสารอยู่ในรถหรือบนรถ
คำว่า “ทาง” และ “รถ” ตามวรรคหนึ่ง หมายความว่า “ทาง” และ “รถ” ตามกฎหมาย ว่าด้วยการจราจรทางบก

ข้อ 2 ประกาศนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป(วันที่ 8 สิงหาคม 2555)

ประกาศ ณ วันที่ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555

ส่วน คำว่า “ทาง” ตาม พ.ร.บ.จราจร หมายความว่า “ทางเดินรถ ช่องเดินรถ ช่องเดินรถประจำทาง ไหล่ทาง ทางข้าม ทางร่วมทางแยก ทางลาด ทางโค้ง สะพาน และลานที่ประชาชนใช้ในการจราจร และให้หมายความรวมถึงทางส่วนบุคคลที่เจ้าของยินยอมให้ประชาชนใช้ในการจราจร หรือเจ้าพนักงานจราจรได้ประกาศให้เป็นทางตามพระราชบัญญัตินี้ด้วย แต่ไม่รวมไปถึงทางรถไฟ” และคำว่า “รถ” หมายความถึง “ยานพาหนะทางบกทุกชนิดเว้นแต่รถไฟและรถราง

จากที่กล่าวมาแปลว่า ตอนนี้ไม่เฉพาะคนขับเท่านั้น แต่เป็นผู้โดยสาร เขาก็ห้ามดื่มแล้วนะครับผม โดยหลายคนอาจจะสับสนกับการ “เมาแล้วขับ” จริงๆแล้วมันเป็นคนละส่วนกัน เพราะกฎหมายนี้เป็นไปตาม พ.ร.บ.ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ฯ หลักๆคือ ห้ามเรื่องสถานที่ที่ดื่ม ซึ่งเดิมกฎหมายนี้ห้ามเฉพาะการดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ในสถานที่ต่างๆ เช่น วัด สถานที่ราชการ เป็นต้น แต่ของใหม่นี้ห้ามดื่มบนรถ ไม่ว่าจะเป็นผู้โดยสารหรือผู้ขับขี่ครับ (ถือว่า “รถ” เป็นหนึ่งในสถานที่ห้ามดื่มครับ)

แต่กฎหมายเกี่ยวกับ “เมาแล้วขับ” เป็นไปตาม พ.ร.บ.จราจรทางบกฯ ซึ่งไม่ดูว่าดื่มที่ไหน แต่ถ้าคนขับมีปริมาณแอลกอฮอล์เกินกว่า 50 มิลลิกรัมในขณะขับรถ ถือว่ามีความผิดครับ
ดังนั้น ขอฝากให้ทุกๆท่านระมัดระวังเรื่องนี้ไว้ให้มากๆนะครับ เพื่อความปลอดภัยของทุกชีวิตบนท้องถนน

เกร็ดความรู้ดีๆจาก ประกันภัยรถยนต์
กฏหมายใหม่ “เมาแล้วโดยสาร” ก็ถูกจับ
10 วิธีง่ายๆ ดูรถมือสองก่อนจะซื้อ
ใครที่มีรถโปรดระวัง !!!
ทำไมถึงต้องมีการตรวจสภาพรถ
เตือน!เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อผิดกฎหมาย
หลากทางเลือกตัวช่วย..เมื่อรถคุณยางแตก
สาเหตุ หนึ่งของรถติดแก๊สไฟไหม้
กรมการขนส่งแจ้ง ทะเบียนแตกลายงาเปลี่ยนฟรี วันนี้ – 30 ก.ย. 56

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 03:20:24 pm โดย charles » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์