Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทะเล  (อ่าน 6779 ครั้ง)
KARN2519
Newbie
*

like: 8

« เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 09:08:55 pm »

ในคลับนี้มีป๋าท่านใดเลี้ยงปลาทะเลกันบ้างครับเผื่อจะรู้จักกันเพราะส่วนใหญ่แทบจะถึงกันหมด อยากทราบว่ามีท่านใดบ้างเอ่ย  เผื่อมีปัญหาอะไรจะได้ช่วยๆกัน หรือจะหาอะไรจะได้ถามไถ่กันได้สะดวกครับ ขอบคุณครับ
Num38
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 03:55:24 pm »

like เลี้ยงครับ
0Wing0
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 05:39:34 pm »

อยากเลี้ยงมั้งอะคับ
KARN2519
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:22:58 pm »

เห็นเงียบไปเลย เลยมาดันหน่อย ป๋าๆท่านอื่นเห็นแล้วอยากลองบ้างยินดีให้คำแนะนำใด้บ้างแต่ไม่ถึงขั้นเทพ เอาว่าไม่โดนร้านค้าฟัน ของแบบนี้ไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายขอเพียงมีความรู้ความเข้าใจ  ไม่ใช่ไม่รู้ก็บอกยาก รู้ก็บอกง่าย  มีแค่รู้หรือไม่รู้แค่นั้นครับ   http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=r9TuneDrmh8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 12:24:33 pm โดย KARN2519 » บันทึกการเข้า
Pi,nu
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:50:28 pm »

เลี้ยงครับแต่เป็นปลาน้ำจืด มังกรกะลังป่วยอยู่ด้วย.. ทนไม่ได้ เศร้าเลย

เอาแผ่นเหล็ก..มาทำเป็นรถ.ให้ฅนขับ....
KARN2519
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 04:39:20 am »

เลี้ยงครับแต่เป็นปลาน้ำจืด มังกรกะลังป่วยอยู่ด้วย.. ทนไม่ได้ เศร้าเลย
เอาใจช่วยให้มังกรป๋ากลับมาแข็งแรงร่าเริงสดใสกินอาหารให้ป๋าเห็นป๋าจะใด้ชื่นใจนะครับ

เอาเป็นว่าป๋าท่านที่สนใจหรือกำลังจะสนใจ ผมอยากให้รับฟังผมสักหน่อยครับ การเลี้ยงสัตว์ทะเลนั้นยากกว่าน้ำจืด มากกกก เพราะไม่ว่าจะทฤษฎีหรือปฎิบัติ มันคนละเรื่องกับการเลี้ยงปลาน้ำจืดครับ ของแบบนี้ต้องทำความเข้าใจ คือผมเริ่มเข้าวงการน้ำเค็มเมื่อเกือบ10ปีที่แล้ว บ้านจนอินเตอร์เน็ตไม่มี อาศัยเอาตามแผงหนังสือมือสอง สรรหาไปเรื่อยเรียนผูกเรียนแก้ด้วยตัวเองจนเข้าใจในระบบนิเวศน์ที่ขึ้นชื่อว่าสลับซับซ้อนที่สุดในโลกในระดับหนึ่ง จากอดีตถึงปัจจุบันปลาทะเลทั้งของในประเทศ นอกประเทศ ถูก-แพง-แพงมาก ตายเป็นเข่ง (ถ้าตากแดดทำปลาเค็มใด้คงกินกันหลายปี) อ้อ...ลืมบอกครับ การเลี้ยงตู้ทะเลมี3ประเภทคือ 1ปลาล้วน (เพราะปลาบางชนิดกินปะการัง)2ก้นตู้(เป็นศัพธ์ทีใช้เรียกตัวแทนคำว่า ปะการัง )3เลี้ยงผสม(คือการเลี้ยงปะการังผสมกับปลาที่ไม่กินปะการัง)  ทุกประเภทจะมีความแตกต่างทางระบบนิเวศน์แบบชัดเจนครับ ถ้าจะให้กล่าว ยาวครับ หน้านึงก็ไม่พอ แต่ถ้าป๋าท่านใดเลี้ยงอยู่ ท่านจะเข้าใจเหมือนผมว่ามันเป็นศาสตร์และสิลป์ที่คนต้องมีใจให้(ใจรัก)ถึงจะเข้าถึงครับ(ผมถนัดแนวปลาล้วนครับปลาตัวใหนไม่กิน ผมจัดให้ ยกเว้นตัวที่ขึ้นทำเนียบจริงๆว่ารอดไม่ถึง20เปอร์เซ็นต์ผมจะเลี่ยงครับลองไปก็เสียของ เราใช้เงินซื้อแต่ปลามันมีอุปสรรคเยอะครับกว่าจะรอดมาให้เราซื้อ) ทุนทรัพย์เป็นเรื่องรอง  เอาเป็นว่าถ้าป๋าสนใจผมยินดีให้คำปรึกษาเปิดเผยทุกขั้นตอนไม่หมกเม็ด พาไปหาแหล่งทำตู้ที่ดีที่สุดและเซพที่สุด อุปกรณ์ และสารต่างๆ ด้วยตัวเอง เพราะผมต้องการลดการศูนย์เสียครับคือปลาที่เราเอามาเลี้ยงบางชนิด ส่วนใหญ่98เปอร์เซ็นต์ก็ว่าได้ ไม่สามารถเพาะพันธุ์ได้ในระบบปิดแม้แต่กรมประมงก็ยังมึนตึ้บอยู่ แล้วการที่เราซื้อเค้ามามันคือการนำทรัพยากรมาใช้โดยตรง ผิดกับหมา แมว สัตว์ประเภทอื่นที่เราสามารถเพาะขึ้นมาได้ ครับ ผมม่ใด้เก่งมาจากใหน เทพมาจากใหน อวดรู้มาจากใหน ผมแค่ต้องการนำความรู้ที่ผมมีมาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทาน ลดการสูญเสียทั้งจากทะเลโดยตรง และเงินในกระเป๋าท่านโดยไม่ใด้หวังกำไรจากร้านค้าหรือจากที่ใหนๆแต่อย่างใดครับ ขอแค่มีคนที่พูดจาภาษาเรา(ภาษาคนชอบเลี้ยงปลา)เข้าใจกัน ผมก็คุยสนุกละครับ ถ้าสนใจโทรมาละกันครับ 083-8454224 ผมกานต์ครับ ปาลำลูกกาคลอง4  แล้วป๋าจะหลงรักทะเล แบบที่ผมเป็น(อ้อ กลุ่มผมมีสมาชิกเป็นทหารเรือครับ มักจะจัดทริปออกไปปลูกปะการัง และอื่นๆที่เป็นประสบการณ์ที่ดีกับตัวของป๋าแลสมาชิกในครอบครับ(ลูกๆป๋าจะใด้ไปโม้ในชั้นเรียน ลองคิดเล่นๆสิครับ ว่าลูกป๋าจะปลื้มขนาดใหน55555)  ผมรอป๋าอยู่นะครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 06:24:06 am »

like ป๋า (ในความตังใจ)
แต่คงไม่เลี้ยง ปลา (ไม่มีความพร้อมในทุกด้าน)
แค่ขอสนุกกับน้องปา และคุยกับป๋าๆในคลับ ก็พอ
ขอบคุณและจะเข้ามาอ่านข้อมูลเรื่อยๆนะครับป๋ากานต์  good

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
skanet
Pajero Sport 2.4GLS ID: 2718
Jr. Member
**

like: 5

Happiness

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 06:57:11 am »

Golden Arowana (HiBack) ครับ ปลาทะเล และตู้ไม้น้ำจืดเป็นสิ่งที่อยู่ในความฝันเช่นกัน แต่ยังทำไม่ได้สักทีครับ.  เชอะ

ขอบคุณมิตรภาพดีๆ ณ.สถานที่แห่งนี้น่ะครับ
GOLF168
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 07:54:48 am »

สาธุ  สวัสดีครับไม่ได้เลี้ยงปลาทะเลครับ  เลี้ยงปลาน้ำจืด  ปลาหางนกยูงครับ

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน Pajero No.3573
bill
Sr. Member

like: 31

แอตแลนติส

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 08:39:54 am »

สนใจอยากเลี้ยงคับ ตอนนี้เลี้ยงปลาหมอสีอยู่2สองตัว ปลาคราฟอีกนิดหน่อยบ่อเล็กๆ

อยากจะเลี้ยงปลาทะเลดูบ้างแต่ไม่มีความรู้

เบื้องต้นควรใช้ตู้กี่นิ้วดี มี 36นิ้วว่างอยู่1ตู้ใช้ได้ป่าวและเริ่มต้นควรทำไรก่อน

KARN2519
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:47:46 am »

สนใจอยากเลี้ยงคับ ตอนนี้เลี้ยงปลาหมอสีอยู่2สองตัว ปลาคราฟอีกนิดหน่อยบ่อเล็กๆ

อยากจะเลี้ยงปลาทะเลดูบ้างแต่ไม่มีความรู้

เบื้องต้นควรใช้ตู้กี่นิ้วดี มี 36นิ้วว่างอยู่1ตู้ใช้ได้ป่าวและเริ่มต้นควรทำไรก่อน

บ้านป๋าอยู่ระแวงใหนเหรอครับ เผื่อใกล้ๆ จะได้ไปเสนอหน้าสักหน่อยครับ5555ผมมีหินทั้งเป็นและตายอยู่จำนวนหนึ่งครับถ้าอยู่ใกล้จะได้หอบเอาไปให้ ไม่ต้องไปซื้อครับ ราคาแพงอยู่  ถ้าป๋าสนใจนะครับผมขอย้อนกลับไปถามป๋าก่อนว่าป๋าต้องการจะเลี้ยงอะไรครับ 1ปลาล้วน อันนี้ง่ายครับอุปกรณ์ไม่ยุ่งยาก มีแค่พระเอกคือโปรตีนสกิมเมอร์ครับ(คุณภาพอยู่ที่ราคาครับ) ไฟอะไรก็ได้เช่นยอดนิยม หลอดฟลูโอเรสเซ๊นส์ อุณภูมิไม่ต้องคุมครับปล่อย ค่าน้ำไม่ยุ่งยาก 2ปะการังอันนี้จะอิรุงตุงนังเพิ่มความหงุดหงิดขึ้นมาอีกสเต็ปนึงครับ ไฟต้องแรงถ้าตู้36ต้องใช้หลอดเมทัลเฮไลท์ สว่างกว่าสปอร์ตไลท์ให้คลื่นแสงที่สวยกว่า คายความร้อนน้อยกว่า ต้องคุมอุณภูมิครับโดยการใช้ชิลเลอร์หรือติดคอยล์เย็น  คือสั้นนะครับถ้าเลี้ยงปลา ปลาใช้อุปกรณ์หลักชิ้นเดียว แต่ปะการังตู้36บานครับ  อันดับแรกทำน้ำครับ มีสองวิธีครับ 1ซื้อน้ำทะเลมาเลย ราคาลิตรละไม่เกิน2บาทครับ 2ใช้เกลือวิทยาศาสตร์ มีหลากหลายยี่ห้อครับ เริ่มคือหาซื้อหินปะการังป่นเบอร์0ครับล้างน้ำจืดให้สะอาดปูพื้นตู้หนาสัก2นิ้วครับ แล้วเอาน้ำเค็มไส่ถ้าน้ำทะเลก็เทลงไปครับถ้าใช้เกลือต้องมีอุปกรณ์ที่ใช้วัดค่าความเค็มสมมุติว่าเค็มใด้ที่แล้ว เราก็เติมแบคทีเรียครับ ขั้นตอนนี้ใจเย็นครับรันน้ำไปเลยนานๆสักเดือนนึงกะลังพอดีคือการเพาะเชื้อแบคทีเรียไว้ย่อยสลายของเสียน่ะครับแล้วระหว่างที่รันน้ำนี้ค่าน้ำจะพุ่งทุกอย่างครับ ไนเตรท ไนไตรท์ ของเสียที่อยู่ในน้ำเมื่อแบคทีเรียเพิ่มจำนวนจะค่อยย่อยสลายของเสียเหล่านั้น ค่าน้ำต่างๆจะเริ่มกลับลงมาครับ แล้วก็ปลาเบสิค ปลาการ์ตูน เลือกเอาปลาเพาะนะครับอย่าไปเอาปลาที่จับจากทะเล อ่อนแอตายง่าย  รบกวนขอเบอร์ป๋าดีกว่าครับสะดวกกว่า  ยาวถ้าปลาอย่างเดียวพันหน่อยๆครับตู้กรองข้างก็เลี้ยงใด้
KK-SERVICE
Hero Member

like: 12

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 11:08:35 am »

**เคยเลี้ยงเหมือนกันครับ..แต่หลายปีแระไม่มีเวลาดูแล..เก็บภาพเก่าๆมาให้ชมครับ**

**ก้นตู้..60นิ้ว..ชิลเลอร์ทำเอง..เขากวางขนมาเอง..อิอิ..แบคไร+เมทัล..ค่าไฟแพงโคตร**

**ปลากาตูนออกไข่..แต่ไม่รอดสักตัว**

**หรือที่ facebook มีอุปกรณ์ตกแต่งรถรุ่นอื่นๆอีกมากมายครับ**
https://www.facebook.com/kkservice1
bill
Sr. Member

แอตแลนติส

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:55:50 pm »

**เคยเลี้ยงเหมือนกันครับ..แต่หลายปีแระไม่มีเวลาดูแล..เก็บภาพเก่าๆมาให้ชมครับ**

**ก้นตู้..60นิ้ว..ชิลเลอร์ทำเอง..เขากวางขนมาเอง..อิอิ..แบคไร+เมทัล..ค่าไฟแพงโคตร**

**ปลากาตูนออกไข่..แต่ไม่รอดสักตัว**

สวยดีครับอยากเลี้ยงบ้าง
KARN2519
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 01:24:38 pm »

เขาสวยครับแต่ฝีมือผมยังไม่ถึงขนาดไปปีนเขากะเค้าหรอกครับ อุปกรณ์ใด้ยินราคาแล้ว กลืนน้ำลายเลยครับ55555 ไว้มีโอกาศก็กลับมาลงทะเลใหม่นะครับป๋า
bill
Sr. Member

แอตแลนติส

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 02:21:23 pm »

ป๋ากานผม PM.เบอร์โทรไปให้แล้วครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์