Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การคลุมรถมีประโยชน์หรือโทษ  (อ่าน 8889 ครั้ง)
Dada4
Newbie
*

like: 1

« เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 03:06:45 pm »

มีใครเป็นแบบนี้บ้างพอดีผมใช้น้องปาสีดำสาเหตุคลุมรถเพราะอยากให้รถไม่เปื้อนฝุ่นแต่กลับได้เป็นขนแมวกลับมาทดแทนจึงหยากขอความรู้จากท่าผผู้รู้ว่าควรทำอย่างไร. ขอบคุณมากครับ
Tangpajero
Jr. Member
**

like: 7

ปาน้ำตาล + LPG เหยียบมันโฮกกก

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 03:09:51 pm »

ผมเลิกคลุมไปนานแล้ว เพราะล่าสุดคลุมไว้อย่างดี เช้าเจอน้องแมวมานอนเลยสบายใจเฉิบ นึกสภาพน้องแมวมันตกใจดิ  ตะกุยซ้าาา
BoyBam
ปาขาว Rayong
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:36:56 am »

ผมก็อาการเดียวกันครับ แถมยังต้องหาวิธีกำจัดฝุ่นบนผ้าคลุมอีกเลยเลิกคลุม ล้างดีกว่า 
360GT
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:18:09 am »

ผมเคยโดน ผ้าคลุมรถแบบสะท้อนรังสียูวี ที่เป็นสีเงินๆ คลุมรถจอดตากแดด สีผ้าคุมละลายติดรถเลย โดนค่าขัดไปหลายพัน Cry
Dada4
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:10:59 am »

จะมีผ้าคลุมแบบไหนที่คลุมแล้วไม่มีน้องแนวมากวนใจครับพอดีผมเลือกซื้อรุ่นแพงที่สุด.หนาที่สุดน้ำไม่เข้าแต่แมวเข้าแทน.....
Plateen
Newbie
*

like: 9

เฉาก๋วย GT

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 01:17:02 pm »

แนะนำให้เลิกใช้แล้วล้างแทนครับ หรือไม่ปล่อยๆมันไปบ้าง
รถผมก็สีดำ ต้องทำใจครับ
ขนแมวของผ้าคลุมไม่ว่าแพงแค่ไหนก็เป็นครับ ลมตีผ้าแรงๆตอนคลุมก็เป็นแล้วครับ
<=INDY=>
Jr. Member
**

like: 5

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 01:37:49 pm »

คลุมรถก็มีข้อดีครับ แต่ถ้าคิดจะคลุมก็ต้องคลุมให้เป็นครับ ไม่เช่นนั้น ก็จะเจอรอยขนแมว, เสาอากาศหัก, และอื่นๆ

ต้องไม่ให้ผ้าคลุมสัมผัสกับพื้นเด็ดขาดครับ ไม่ว่าจะเป็นก่อนคลุม หรือ หลังคลุม เพราะจะทำให้ไปติดฝุ่นหรือเม็ดทรายขึ้นมาแล้วมาเสียดสีกับรถให้เป็นรอยขนแมวได้ครับ ข้อนี้ผมเห็นหลายๆคนชอบมองข้าม พอจะใช้รถเอาผ้าคลุมออกก็เอามากองไว้กับพื้นที่จอดรถ หรือบางคนก็พยายามที่จะพับเก็บ แต่เนื่องจากผ้าคลุมมันยาวก็เลยวางกับพื้นแล้วพับ โดยหารู้ไม่ว่านั้นเป็นการทำให้ทรายหรือฝุ่นติดขึ้นมายังผ้าคลุมรถของท่าน

เทคนิคในการเก็บผ้าคลุมครับ
1. จากด้านท้าย หรือ หน้ารถ ให้ผับผ้าคลุมเข้ามาจากด้านข้างรถด้านใดด้านหนึ่ง มายังกึ่งกลางของรถ และทำเช่นเดียวกันกับอีกข้างหนึ่ง
2. ตอนนี้ผ้าคลุมจะถูกผับมากองเป็นแนวยาวในบริเวณกึ่งกลางของตัวรถพอดี
3. จากด้านท้าย หรือ หน้ารถ ให้ค่อยๆพับ(ม้วน)ผ้าคลุมเข้าหาตัว ในตอนนี้ผ้าคลุมจะค่อยถูกเก็็บเข้าหาตัวคุณโดยไม่มีส่วนใดหล่นจากตัวรถไปสัมผัสกับพื้นเลย
4. เก็บผ้าคลุมไว้เหนือจากพื้น หรือในที่ๆไม่มีฝุ่น
5. เวลาจะนำมาใช้ ก็ให้ก็ย้อนขั้นตอนที่กล่าวมาข้างต้น โดยวางผ้าคลุมไว้บนฝากระโปรงหน้าหรือหลังแล้วค่อยๆม้วนออกไปยังอีกด้านให้หมด จากแนวกึ่งกลางของรถ และก็คลายที่เราพับจากแนวกึ่งกลางไปยังด้านข้างของรถทั้ง2ข้างครับ

หมายเหตุ แต่ถ้าจะคลุมเป็นระยะเวลานาน ต้องดูสภาพแวดล้อมให้ดีนะครับ เพราะอาจจะมีหนูเข้าไปอยู่กับรถของท่าน หรือ แมว หมา หรือแม้กระทั้ง งู เข้าไปเล่่นบนรถท่านได้  anger

- CHRISTIAN 145 -
BoyBam
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 06:28:35 pm »

อย่าลืมนึกถึงฝุ่นที่เกาะอยู่บนตัวรถด้วยนะครับ พอคลุมผ้าไปมันก็ไปเสียดสีอยู่ดีครับ โอ๊ยมึน
pajerosportphitlok
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 06:36:52 pm »

อย่าคิดมากครับ คลุมรถ ยังไงก็ดีกว่าไม่คลุม

ขนแมวส่วนใหญ่มักมาจากการใช้งานหรือการล้างโดยไม่ถูกวิธีครับ 
ninui54
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 06:54:57 pm »

ไม่เคยคิดจะคลุมเลยครับ 

อีกอย่างเพราะเราชอบ และขยันล้างรถเองซะด้วย

ข้างบ้านเคยมาถามว่า ทำไมพี่ไม่ไปล้างคาร์แคร์

จริง ๆ คาร์แคร์ก็ซื้อแว็กซ์ทิ้งไว้ที่ร้าน วันไหนไปคาร์แคร์ก็ให้เค้าลงแว็กซ์ให้เลย
วันไหนล้างเอง ที่บ้านก็มีแว๊กซ์ มีคลีนเนอร์ มีดินน้ำมัน ล้างเอง มันมีความสุขกว่าเยอะครับ
witpim2013
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 01:58:10 pm »

สำหรับส่วนตัวนะครับ  ผมคลุมรถทุกวันครับ
แต่ก่อนคลุมต้องทำการขัดสี ลงแว๊กเคลือบสีให้เงาฉ่ำก่อนครับ แล้วคลุม
จากนั้นพอหลังจากใช้รถเสร็จ ถ้าฝุ่นจับไม่เยอะก็แค่เอาน้ำยา Detailing เช็ดเก็บฝุ่นออกก่อนครับ
เมื่อเช็ดเสร็จจึงคลุมด้วยผ้าคลุมที่แถมมากับรถ แต่ยอมรับว่ามีรอยแน่ๆแต่ไม่มาก พอ 2 เดือนเราก็ขัดลบรอยทีนึง
ก็กลับสู่สภาพเดิมแล้วครับ ถ้ารถเปื้อนมากจริงๆและถ้ามีเวลาพอก็ล้างเลยครับ พอล้างแล้วก็ลงแว๊กซ้ำอีกทีรับรองเงาแว๊บๆทุกวันแน่นอน

ปล.มันมีความสุขตรงที่ได้เช็ดได้ล้างเองบ่อยๆครับ แล้วก็แอบปลื้มเวลาที่คนมองรถเราแบบชื่นชมอ่ะครับ
BoyBam
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:00:14 pm »

สำหรับส่วนตัวนะครับ  ผมคลุมรถทุกวันครับ
แต่ก่อนคลุมต้องทำการขัดสี ลงแว๊กเคลือบสีให้เงาฉ่ำก่อนครับ แล้วคลุม
จากนั้นพอหลังจากใช้รถเสร็จ ถ้าฝุ่นจับไม่เยอะก็แค่เอาน้ำยา Detailing เช็ดเก็บฝุ่นออกก่อนครับ
เมื่อเช็ดเสร็จจึงคลุมด้วยผ้าคลุมที่แถมมากับรถ แต่ยอมรับว่ามีรอยแน่ๆแต่ไม่มาก พอ 2 เดือนเราก็ขัดลบรอยทีนึง
ก็กลับสู่สภาพเดิมแล้วครับ ถ้ารถเปื้อนมากจริงๆและถ้ามีเวลาพอก็ล้างเลยครับ พอล้างแล้วก็ลงแว๊กซ้ำอีกทีรับรองเงาแว๊บๆทุกวันแน่นอน

ปล.มันมีความสุขตรงที่ได้เช็ดได้ล้างเองบ่อยๆครับ แล้วก็แอบปลื้มเวลาที่คนมองรถเราแบบชื่นชมอ่ะครับ
like สุดยอดเลยครับป๋า สาธุ สาธุ สาธุ
Dada4
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 12:35:05 pm »

ขอบคุณสำหรับทุกเรื่องราวดีๆในครอบครัวปาเจโร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์