Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องหายไปไหนเนี่ย  (อ่าน 2540 ครั้ง)
MooNDance
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 10:19:01 pm »

สวัสดีป๋าๆครับ ผมมีปัญหาจะถามเรื่องน้ำมันเครื่องมันหายไปไหน  ฮือๆๆ คือรถผมออกมาตั้งแต่เดือน 8 ปีที่ผ่านมา

วิ่งไปประมาณ 8000 km. ประเด็นคือเมื่่อวานผมขับรถกลับจากวังน้ำเขียวมาชลบุรี พอกลับมาถึงผมวอร์มดาวน์เครื่อง

แล้วก็ดับ หลังจากนั้นครึ่งชั่วโมงจะเอารถไปล้าง ร้านล้างรถห่างจากบ้าน 4 km. พอไปถึงเด็กล้างรถเปิดฝากระโปงหน้า

เติมน้ำฉีดกระจกให้ แล้วก็ดูน้ำมันเครื่องครับ ปรากฏว่าน้ำมันเครื่องผมมันเหลือแค่ ทาบรูล่างพอดีเลยครับ   

น้ำมันเครื่องผมมันหายไปไหนเนี่ยยยยย!!!  เช้าวันนี้ผมไปเช็คดูอีกรอบโดยไม่ได้สตาร์ทเีครื่องนะครับ น้ำมันเครื่องเหลือ

อยู่ 3ใน4 ของก้านวัด  แบบนี้มันผิดปกติหรือเปล่าครับป๋า ปกติรถผมไม่ค่อยจะได้วิ่งก็มีช่วงปีใหม่นี่แหละครับ ที่ไป

ชล-ขอนแก่น กับเมื่อวานที่ไปวังน้ำเขียว ขากลับมารู้สึกได้เลยว่าเสียงเครื่องดัีงมากและอืดๆด้วย ป๋าๆมีข้อแนะนำหรือ

ตรวจสอบมั้ยครับว่ามันเกิดจากอะไร หรือว่ามันไกล้หมื่นโลมันก็แบบนี้แหละ  โอ๊ยมึน ป๋าๆช่วยด้วยยยยยยย  ฮือๆๆ ฮือๆๆ
setta2001 >>> 0363 <<<
Jr. Member
**

like: 7

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 07:23:15 am »

การวัดน้ำมันเครื่องต้องดับเครื่องแล้วรอสักครู่ให้น้ำมันไหลกลับไปที่อ่างแล้วค่อยวัดครับ ส่วนน้ำมันเครื่องพร่องก็เป็นไปได้แต่ต้องดูตั้งแต่ตอนเติมด้วยครับว่าเติมน้อยไปหรือปล่าว รถใหม่ๆไม่ค่อยกินน้ำมันเครื่อง ถ้าพร่องไปก็เติมกลับเข้าไปแล้วสังเกตุดูว่ายังพร่องไปอีกหรือไม่ ถ้าพร่องเยอะก็ดูว่าปลายท่อมีคราบน้ำมันเหนียวๆหรือควันขวาหรือเปิดฝาหม้อน้ำดูมีคราบน้ำมันปนก็เข้า0เลยครับ Smiley

We love PajeroSport
MooNDance
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 04:29:51 pm »

ครับเีดี๋ยวกลับไปจะลองตรวจตามที่ป๋าบอกครับ  สาธุ สาธุ

แล้วถ้ารถวิ่งทางไกลๆพอถึงที่หมายเช็คน้ำมันเครื่องควรอยู่ระดับเท่าไหร่ครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 05:17:20 am »

ครับเีดี๋ยวกลับไปจะลองตรวจตามที่ป๋าบอกครับ  สาธุ สาธุ

แล้วถ้ารถวิ่งทางไกลๆพอถึงที่หมายเช็คน้ำมันเครื่องควรอยู่ระดับเท่าไหร่ครับ
การวัดระดับ นมค. ไม่ควรวัดหลังดับเครื่องทันที อย่างน้อยรอหลังจากดับเครื่องครั้งสุดท้าย 15 นาที หรือมากกว่านั้น ดีที่สุดคือหลังเครื่องเย็นแล้ว

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์