Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อมาไม่กี่วันเจอปัญหาแล้วครับ  (อ่าน 2815 ครั้ง)
donut2848
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 11:13:44 am »

รถผม ปาเจโร 2.5 GT MY 2013 สีขาว เพิ่งออกรถ 29/12/12 มีปัญหาดังนี้ครับ
1.เวลาเลี้ยวตอนออกตัว มีเสียงดังกึกๆที่พวงมาลัย(พวงมาลัยรู้สึกสั่นๆ)
2.ช่วงออกตัว หรือเป้นบางจังหว่ะ ต้องเหยียบคันเร่งจมๆถึงเร่งขึ้น เหมือนรถวิ่งไม่ออกครับ แต่พอรอบสูงๆขึ้นก็ปกติ
3.มีเสียงดัง แแก๊กๆ บริเวณแถวสองครับ จนรู้สึกรำคาญ
4.คอมแอร์ตอนทำงาน ทำไมเสียงมันดังจังครับ หรือเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ (คันก่อนผมวีโก้ ไม่ดังขนาดนี้)
รบกวนป๋าๆทุกท่านช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ
ว่าอาการที่ผมกล่าวมา เป็นอาการปกติของรถรุ่นนี้หรือเปล่าครับ(จะได้ทำใจ)..
jkatech
Newbie
*

like: 3

Our time is limited

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:34:09 pm »

อันนี้อาจเรียกได้ว่า อาการรับน้อง ก็เป็นได้ครับ
ขอแชร์ประสบการณ์เป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
1 เป็นเหมือนกันครับ ที่เจอมากับตัวเองและแก้ไขแล้วคือ จารบีที่ข้อต่อคอพวงมาลัย แห้งหรือน้อยเกินไป ครับ ช่างที่ศูนย์มิตซูรุ่งฯแก้โดยเติมจารบีใหม่ ไม่ทราบว่าเป็นการแก้ที่ถูกต้องหรือเปล่า
2 ตอนนี้เองผมก็ยังไม่ค่อยชินกับอาการนี้สักเท่าไหร่
3 บริเวณแถวสอง ผมเดาว่า ต้นเสียงอาจเกิดจากช่องเก็บเครื่องมือด้านซ้ายท้ายรถ จะเป็นเสียงเหมือนเหล็กกระทบกันดังถี่ๆขณะขับ ไปตรวจดูช่องนั้นพบว่า ฐานยึดแม่แรงล๊อคไม่สนิท เลยแก้โดยการหาแผ่นยางมาหนุนตรงสกรูที่ยึดแม่แรงนั้นแล้วหาย
4 ตอนนี้เองผมก็ยังไม่ค่อยชินกับอาการนี้สักเท่าไหร่ 

...ปาดีดั๊บ...
tawatc
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:36:07 pm »

อาการเบือต้นของผมไม่เจอ  เจอแต่พัดลมแอร์ ครับ
donut2848
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 01:39:18 pm »

อันนี้อาจเรียกได้ว่า อาการรับน้อง ก็เป็นได้ครับ
ขอแชร์ประสบการณ์เป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
1 เป็นเหมือนกันครับ ที่เจอมากับตัวเองและแก้ไขแล้วคือ จารบีที่ข้อต่อคอพวงมาลัย แห้งหรือน้อยเกินไป ครับ ช่างที่ศูนย์มิตซูรุ่งฯแก้โดยเติมจารบีใหม่ ไม่ทราบว่าเป็นการแก้ที่ถูกต้องหรือเปล่า
2 ตอนนี้เองผมก็ยังไม่ค่อยชินกับอาการนี้สักเท่าไหร่
3 บริเวณแถวสอง ผมเดาว่า ต้นเสียงอาจเกิดจากช่องเก็บเครื่องมือด้านซ้ายท้ายรถ จะเป็นเสียงเหมือนเหล็กกระทบกันดังถี่ๆขณะขับ ไปตรวจดูช่องนั้นพบว่า ฐานยึดแม่แรงล๊อคไม่สนิท เลยแก้โดยการหาแผ่นยางมาหนุนตรงสกรูที่ยึดแม่แรงนั้นแล้วหาย
4 ตอนนี้เองผมก็ยังไม่ค่อยชินกับอาการนี้สักเท่าไหร่ 

ทนไม่ได้ งั้นข้อ 2 กะ 4 ก็ต้องทำใจใช่ไหมครับป๋า.. โอ๊ยมึน
natto pajero
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 04:32:59 pm »

เรื่องคันเร่งเป็นเหมื่อนกันเหมื่อนว่าเครื่องรอรอบอ่ะ(my2013)คับไม่รู้เป็นปกติหรือป่าว
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:44:11 pm »

ปัญหาข้อ 2 แก้ใขได้โดย ใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้าจะช่วยได้มากครับ
sansee
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 08:52:17 am »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งครับที่เจอมา ข้อ 2 จะออกตัวอึดนิดหนึ่งครับแรกๆก็กดคันเร่งจมเหมือนกันไม่ปูดปราด ต่อมาเลยกดคันเร่งเบาๆออกตัวเหมือนกัน แล้วเดี๋ยวก็ชินครับ ตอนนี้ผมติดคันเร่งไฟฟ้าครับ ข้อ 3 ของผมเองนะครับที่เจอคือเสียงดัง เหมือนเหล็กเคาะอะไรสักอย่างดังตลอดเวลารถเคลื่อนตัว ด้านข้าง พอสังเกตุดูอยู่นานเหมือนกันครับ สรุปแล้วหัวเสียบสายเข็มขัดมันแกว่งไปตีกับขอบประตูครับจัดใหม่หาย ข้อ 4 ยิ่งปรับเป็นระบบ auto เสียงกว่าปกติครับสักพักหายเพราะปรับอุณหภูมิได้แล้ว เพราะผมใช้โตโยต้าไม่เป็น เดี๋ยิวก็ชินครับป๋า แล้วจะเรียนรู้ปรับความชินไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้ผมปกติทุกอย่างแล้ว
Hengjai
Newbie
*

like: 1

SCHAEFER

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:08:39 am »

ของผม ข้อ 2 เป็นเฉพาะตอนเช้าที่เครื่องเย็น อยู่ครับ หลังจากนั้นปกติ

ส่วนข้ออื่น เดียวนี้ ไม่สังเกตุแล้วครับ เปิดเพลงฟัง ดูทีวี ก็ลืมๆไปหมด มีความสุขขึ้นเยอะแล้วครับ

We increase your Efficiency.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์