Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะฟรีพวงมาลัย  (อ่าน 1949 ครั้ง)
Sangtien
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 02:22:02 pm »

ปา2.5 GT ถ้่าอยากให้พวงมาลัยฟรีน้อยตอบสนองไวหน่อย และหมุนกลับเองโดยไม่ต้องสาว เหมือนรถทั่วๆไปหรือเอาแบบประมาณ ฟอจูนได้ไหมครับ
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:53:39 am »

ลองขับไปสักพักคงชินอ่ะคับ...แต่ถ้าจะทำคงไม่มีหรอกคับ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 12:14:03 pm »

ผมเคยสงสัยเหมือนกันครับ เพราะขับน้องปาคันใหม่ รู้สึกต้องมีสมาธิมากขึ้น คือผมใช้รถเก๋งอีกคันเป็นหลักเลยต้องปรับตัวไปมา ความรู้สึกเรื่องพวงมาลัยนี่ ผมมองว่าเป็นจุดด้อยของน้องปา เพราะรถคันอื่นๆ ที่เคยใช้มามันจะพยายามกลับมาคืนล้อตรงได้เองในทุกช่วงความเร็ว  แต่น้องปาก็ได้วงเลี้ยวที่แคบมากเมื่อเทียบกับรถขนาดเดียวกันมาเป็นจุดเด่นที่ต้องแลกกัน คันเดิม space wagon ที่เคยใช้ก็ไม่มีปัญหาเรื่องการหมุนคืนพวงมาลัยแบบนี้นะ

ผมขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ว่าท่านใดเคยใช้วิธีแก้ด้วยการตั้งศูนย์ล้อบ้างไหม เพราะเท่าที่หาอ่านมาการปรับมุมแคสเตอร์ จะช่วยให้พวงมาลัยหมุนคืนได้เอง และช่วยเรื่องการทรงตัว แต่การปรับศูนย์ล้อต่างไปจาก standard จะมีผลเสียอะไรตามมาอีกไหมครับ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์