Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามทีครับ >>> ป๋าท่านใดเคยเจอไหมครับ ขับ ๆ อยู่แล้วประตูด้านคนขับปลด lock และเปิดออ  (อ่าน 2601 ครั้ง)
ZentrinO
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:42:33 am »

เจอเหตุการณ์นี้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เองครับ ขับบนทางด่วน 140 km/hr แล้วอยู่ ๆ ประตูด้านคนขับปลด lock และประตูเปิดเองครับ
เนื่องจากสัญญาณเตือนประตูปิดไม่สนิททำงาน มีไฟแจ้งเตือน เล่นเอาตกใจเลยครับ เพราะขับเร็วอยู่ต้องรีบชิดซ้ายแล้วเอามามือดึงประตูไว้

รถเป็นปา 2012 เครื่องยนต์ดีเซล ครับ เพิ่งขับได้ 15,000 กิโลครับ

ไม่ทราบว่าป๋าท่านใดเคยเจอบ้างครับ และแบบนี้ผมควรทำอย่างไรครับ

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับคำตอบ
Nu Bright PJS 766
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 03:13:32 am »

เคยเจอครั้งนึงครับแต่เป็นประตูฝั่งผู้โดยสารตอนหน้า ขับมาคนเดียวความเร็วประมาณ 80 อยู่ดีๆมีเสียงลมเข้ารถ บวกกับไฟสัญญาณประตูเปิดแดง ตกใจเลยครับ รีบยกเลี้ยวเข้าซ้ายตรวจสอบดูเจอว่าล็อคหลุดจริงแต่ประตูไมหลุดนะครับ เลยลองเปิดแล้วปิดใหม่แบบแรงๆแล้วไปต่อแต่ก็ไม่เจออาการแบบนี้อีก สอบถามจากเพื่อนๆที่ทำงานที่เก่งเรื่องรถว่าทำไมประตูรถผมถึงปิดยากต้องใช้แรงมาก เค้าตอบมาว่าดีแล้วแสดงว่ายางซีลตรงประตูของรถยังดีอยู่มันเลยแข็งหน่อยจึงต้องออกแรงเยอะ จากนั้นเป็นต้นมาจึงลองปิดประตูแรงๆไว้ก่อนแต่ก็ไม่ได้แรงมากจนน่าตกใจนะครับ แล้วก็ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกเลย ส่วนก่อนหน้าที่จะเกิดเรื่องประตูนั้นลูกสาวเป็นคนปิดประตูเจ้าปัญญหาครับเลยคิดว่าน่าจะเป็นไปไปได้ว่าปิดเบาไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นระวังไว้ก่อนก็ดีครับ
achin
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 09:10:24 pm »

ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แปลกๆแบบนี้....ฟังดูก็อันตรายนะครับ
POPPY
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:55:09 am »

ยังไม่เจอเหมือนกันครับ

ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
PJS_tyutj_K5
Newbie
*

like: 0

The destination is unlimited with my PJS car

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:01:40 pm »

น้องปาผมเจอประตูหน้าซ้ายข้างคนขับครับ... ปัญหาคือรถจอดครับแต่ล็อคประตูมันตกลงมาอยู่ตำแหน่งล็อคขณะที่ประตูถูกเปิดค้างอยู่...ตอนปิดชิครับไม่ได้ดูว่าล็อคมันตกลงมาผมปิดประตูปกติ...เต็มเหนี่ยวเสียงดังตึก...งัดอยู่นานกว่าจะเอาไอ้ล็อคมันกลับตำแหน่งปกติมันได้...เล่นซ่ะเหงื่อตกเลย...รถเพิ่งวิ่งได้500กม. ทำไงดีครับก่อนหน้าที่จะเป็นสังเกตุว่าเวลาเปิดมันจะมีเสียงดังผิดปกติมากกว่าด้านอื่นแจก/ขไงดีครับรบกวนป๋าๆผู้มีประสบการณ์ช่วยแน่ะนำด้วยครับ สาธุ สาธุ
NaZi
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:41:30 pm »

ผมเคยเจอครับ ดีที่ขับไม่เร็ว เคยทั้งด้าน คนนั่งและคนขับครับ  ปี12 2.5 VG ครับ ตอนนี้หายไปเองยังไม่เจอนานแล้วครับ เป็นตอนประมาณหมื่นโล  ตอนนี้วิ่งหมื่นแปดแล้วครับ
ทางที่ดีเข้าศูนย์เช็คดีกว่าครับ อันตราย   มันไม่เป็นทุกครั้งจะให้ศูนย์ดูมันก็ยาก พอเข้าไปแล้วไม่เป็น หน้าแตกอีก หุหุ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์