Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าน้ำมันเครื่องซึมแล้วครับ  (อ่าน 10384 ครั้ง)
semper
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:44:43 pm »

ไปเที่ยวเชียงใหม่กลับมา จอดรถเห็นพื้นมีคราบน้ำมันหยด ก้มดูงานเข้าเลยครับ ไม่รู้ว่าถึงกลับร้ายแรงหรือป่าว ไม่ได้หยดแบบไหลตลอด รถใช้ทุกวัน และยังหาวันไปเข้าศูนย์ไม่ได้เลย ดูจากรูปใครทราบบ้างครับ ว่าซึมจากตำแหน่งรอยต่ออะไรครับนี่ เค้าเรียกว่าอะไรอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 09:47:59 pm โดย semper » บันทึกการเข้า
AHHA
Jr. Member
**

like: 7

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:05:03 pm »

ด้วยความเคารพ ดูรูปแล้วงงไม่ทราบว่าถ่ายมุมใด   แต่ถ้าเป็นผมรํ่วขนาดนี้ เช๕ระดับน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ว่าเหลือเท่าไหร่ แล้วรีบเข้าศูนย์ด่วนเลยครับ 
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:08:49 pm »

เช็คเบื้องต้นก่อนก็ได้คับว่านํ้าเครื่องหรือนํ้าเกียร์ ลดบ้างไหมคับ...ถ้าวัดแล้วหายรีบเข้า0เช็คดูว่ารั่วได้อย่างไรคับ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:10:51 am »

ผมว่าเอาเข้าศูนร์เป็นการด่วนเลยครับอย่านิ่งนอนใจนะครับเพราะดูแล้วรั่วเยอะพอสมควรเลยครับ
semper
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:22:39 am »

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม ตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องและเกียร์ เมื่อเช้านี้ ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติอยู่ครับ เหมือนจะเลยขีดด้วยซ้ำครับ     
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:44:34 am »

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม ตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องและเกียร์ เมื่อเช้านี้ ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติอยู่ครับ เหมือนจะเลยขีดด้วยซ้ำครับ     
อาการเพิ่งจะเริ่มเป็น   ดูจากรูปสีแดง ๆเป็นน้ำมันเกียร์  +  ถ้าสีดำ ๆเป็นน้ำมันเครื่อง  ลองหาจุดรั่วซึมดูนะครับ
semper
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:16:44 pm »

เข้าศูนย์มาแล้วครับต้องจอดซ่อมใช้เวลา 2 วัน ตอนนี้ไม่ว่างต้องรอคิวครับ รอ 6 วัน เอามาวิ่งใช้ไปก่อน หมั่นตรวจน้ำมันเครื่องเอา เซงมากๆ ฮือๆๆ
สรุปคือ ซึมออกตรงซีลท้ายเครื่องและต้องเปลี่ยนซีลใหม่ ต้องยกชุดเกียร์ออก(ไม่โฟวิน) นานเลยทีนี้ ช้ำชอกจริงๆ ถามหาสาเหตุก็ตอบปัดๆไปว่า ไลน์การผลิตเป็นต้นเหตุบ้าง ซีลเกิดความร้อนบ้าง จับต้นชนปลายแล้วก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงเลย รู้แต่ว่าผมต้องซ่อม ไม่งั้นเป็นหนักกว่าเก่า
Investigation
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:28:05 pm »

เข้าศูนย์มาแล้วครับต้องจอดซ่อมใช้เวลา 2 วัน ตอนนี้ไม่ว่างต้องรอคิวครับ รอ 6 วัน เอามาวิ่งใช้ไปก่อน หมั่นตรวจน้ำมันเครื่องเอา เซงมากๆ ฮือๆๆ
สรุปคือ ซึมออกตรงซีลท้ายเครื่องและต้องเปลี่ยนซีลใหม่ ต้องยกชุดเกียร์ออก(ไม่โฟวิน) นานเลยทีนี้ ช้ำชอกจริงๆ ถามหาสาเหตุก็ตอบปัดๆไปว่า ไลน์การผลิตเป็นต้นเหตุบ้าง ซีลเกิดความร้อนบ้าง จับต้นชนปลายแล้วก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงเลย รู้แต่ว่าผมต้องซ่อม ไม่งั้นเป็นหนักกว่าเก่า

รถขับมากี่กิโลเเล้วครับท่าน

สาธุ   สาธุ   สาธุ
semper
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:49:24 pm »

รถขับมากี่กิโลเเล้วครับท่าน

สาธุ   สาธุ   สาธุ

รถผมใช้น้อยครับ ออกปลายปี 09 รุ่นเดียวกับปี 2010 ครับ ยังไม่เป็น VG วิ่งได้ตอนนี้ ประมาณ 56,000 เองครับ อีกไม่กี่วันนี้ก็ครบ 3 ปี เพิ่งไปหนักๆ ก็แค่ 2ดอยครับ อ่างขาง กับ อินทนนท์ กลับมาก็เป็นแบบนี้เลยครับ อยู่แปดริ้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์