Languages
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าวดีเรื่องเฟืองท้ายหอนมาฝากครับ  (อ่าน 21721 ครั้ง)
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 10:16:26 pm »

สงสัย เรื่อง อาการหอน ของ ปา ครับ 
มีท่านใด เคยนั่งรถยนต์ ที่ใส่ยาง ลาย ก.ไก๋  แล้ววิ่ง  เสียงหอน ประมาณ นี้หรือเปล่าครับ
ฮ่าๆๆ Smiley
ไม่ใช่เสียงสั่นครางแบบนั้นครับ  เบากว่าเยอะ   ประมาณเสียงเบสฮัมนิดๆ
koota
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 10:18:47 pm »

เสียงหอนออกแนวไหนครับ    ขับไปจะได้สังเกตเสียงถูก  เสียงครืดๆๆใช่เปล่า
Mayurin
Sr. Member

like: 78

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:38:14 pm »

เมื่อวันเสาร์ที่ 15 มกราคม ผมได้เข้าเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง(คาร์แคร์)หลังจากใช้งานหนักช่วงเที่ยวปีใหม่ พอดีไมล์ได้ 251xx กม.
ปกติผมเปลี่ยนทุก 5000 กม.  วันนั้นที่คาร์แคร์เพื่อนกันรถน้อย เลยขอแรงช่าง ให้เช็คดูระดับน้ำมันเฟืองท้ายให้  ปรากฏว่า
น้ำมันเฟืองท้ายขาดครับ ประมาณเกือบ 1 ลิตร เช็คดูไม่มีรอยรั่วหรือซึม เลยตัดสินใจให้เปลี่ยนซะเลย พอถอดน๊อตถ่าย
ออกมาปรากฏว่า มีเศษผงเหล็กติดที่แม่เหล็ก  ที่ฝังอยู่ที่ตัวน๊อตถ่ายมากพอสมควร  นี่อาจเป็นสาเหตุที่รถป๋าๆ มีเสียงหอน
ที่เฟืองท้าย จากระดับน้ำมันเฟืองท้าย ต่ำกว่าระดับปกติ ทำให้น้ำมันถูกเหวี่ยงขึ้นไปเลี้ยงเฟืองน้อยกว่าที่ควรจะเป็น
ปกติปาของผมเสียงเฟืองท้ายจะไม่ดังบ่อย จะมีให้ได้ยินเป็นบางครั้งที่ใช้งานต่อเนื่องเป็นเวลานาน  ตอนนี้หลังจากเปลี่ยน
น้ำมันเฟืองท้ายมาแล้วยังได้ยินอีกเลย แต่จะลองสังเกตต่อสัก 2000กม.ดูว่าจะมีให้ได้ยินอีกหรือไม่  ป่าๆ น้าๆ ที่มีเสียงเฟืองท้ายหอน
ลองถอดน๊อตเช็คระดับน้ำมันเฟืองท้ายตัวบนดูบ้าง เผื่อว่าจะเป็นที่ระดับน้ำมันน้อยไปก็ได้ 
ChaiwatHD
อยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอ เพื่อความสุข ของชีวิต ชาติหนึ่ง
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 04:43:31 pm »

เฟืองท้าย หอน ผมว่า ถ้าอยู่ในประกัน ก็เคลม ได้  ถ้าหมดประกันแล้ว ยังหอนอยู่ ทางมิตซู คงพัฒนาระบบเฟือง แน่นอนอยู่แล้ว
เราอาจจะได้ซื้อเฟืองใหม่ ในราคา ส่ง ก็ได้ ครับ
( ราคาเฟืองทัาย ของเจ้าตลาด ทั่วไป ก็ประมาณ 5000-10000 บาท ต่อลูก ครับ)  อ่าๆๆ good

ChaiwatHD
 Pajero Nongkhai-Thailand
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 02:32:48 am »

เมื่อวันเสาร์ที่ 15 มกราคม ผมได้เข้าเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง(คาร์แคร์)หลังจากใช้งานหนักช่วงเที่ยวปีใหม่ พอดีไมล์ได้ 251xx กม.
ปกติผมเปลี่ยนทุก 5000 กม.  วันนั้นที่คาร์แคร์เพื่อนกันรถน้อย เลยขอแรงช่าง ให้เช็คดูระดับน้ำมันเฟืองท้ายให้  ปรากฏว่า
น้ำมันเฟืองท้ายขาดครับ ประมาณเกือบ 1 ลิตร เช็คดูไม่มีรอยรั่วหรือซึม เลยตัดสินใจให้เปลี่ยนซะเลย พอถอดน๊อตถ่าย
ออกมาปรากฏว่า มีเศษผงเหล็กติดที่แม่เหล็ก  ที่ฝังอยู่ที่ตัวน๊อตถ่ายมากพอสมควร  นี่อาจเป็นสาเหตุที่รถป๋าๆ มีเสียงหอน
ที่เฟืองท้าย จากระดับน้ำมันเฟืองท้าย ต่ำกว่าระดับปกติ ทำให้น้ำมันถูกเหวี่ยงขึ้นไปเลี้ยงเฟืองน้อยกว่าที่ควรจะเป็น
ปกติปาของผมเสียงเฟืองท้ายจะไม่ดังบ่อย จะมีให้ได้ยินเป็นบางครั้งที่ใช้งานต่อเนื่องเป็นเวลานาน  ตอนนี้หลังจากเปลี่ยน
น้ำมันเฟืองท้ายมาแล้วยังได้ยินอีกเลย แต่จะลองสังเกตต่อสัก 2000กม.ดูว่าจะมีให้ได้ยินอีกหรือไม่  ป่าๆ น้าๆ ที่มีเสียงเฟืองท้ายหอน
ลองถอดน๊อตเช็คระดับน้ำมันเฟืองท้ายตัวบนดูบ้าง เผื่อว่าจะเป็นที่ระดับน้ำมันน้อยไปก็ได้ 
   ตัวผมเองเคยถ่ายให้รถ TRITON ขับสอง 4 ประตูไป 3 คัน  ส่วนใหญ่เจ้าของรถบอกว่าหอนเบา ๆเหมือนกัน  สภาพน็อตตัวถ่ายตามรูปครับ

EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 10:45:23 am »

อย่างนี้ต้องเช็คบ้างซะแล้ว เฮ้อเศร้าๆๆๆๆ
Chaloemchat
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 08:42:34 pm »

ขอสอบถามหน่อยนะครับว่ารุ่นใหม่นี่ครับปัญหาหายยังครับ ไม่ว่าจะเป็นการหอนและโช๊คอัฟครับ
panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:36:18 pm »

ตอน10000กิโล ผมถ่ายก็ มีเศษเหล็กครับ  น็อตเป็นแม่เหล็กไวดูด เพื่อไม่ให้เข้าไปในรถบบ  น็อคเกียร์  กับอ่างน้ำมันเครื่องก็เหมือนกัน  กรองน้ำมันเครื่องยังเป็นแม่เหล็กเลยครับ เคย ทำแผ่นอุด egrหล่น หาตั้งนานที่ไหนได้ กรองน้ำมันเครื่อง ดูดไว ตอนนี้85000 แล้ว ถ่ายออกมาแทบจะไม่มีแล้วอะ แต่ผมถ่ายของเหลว ทั้งหมดทุกๆๆ20000กิโล เฟืองท้าย หอนสนั้น แต่ตอนนี้เงียบแล้ว ไมไ่ด้เพราะ ถ่ายน้ำมันบ่อยนะคับ  เพราะ ท่อรถผมดังกลบ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:45:41 pm »

มันอยากหอนนักให้มันหอนไปเลยครับ....ฟังแล้วมันดี.... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์