Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจอเพดาน ช่างเจาะน็อตถึงหลังคารถ ทำไงดีครับ กลัวสนิมและน้ำเข้า  (อ่าน 11685 ครั้ง)
จิตรกร
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:15:10 pm »

sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:51:51 pm »

ผมขอแนะนำนะครับ ถ้าร้านเขาจะรับผิดชอบโดยการทำสีให้ใหม่ผมว่าอย่าไปทำนะครับ เพราะว่าตรงจุดที่เป็นแผลแค่จุดนิดเดียวแต่ถ้าเราไปทำสีมันจะกลายเป็นแผลใหญ่ครับเพราะเขาต้องใช้กระดาษทรายขัดเป็นบริเวณกว้างถึงจะทำสีได้ครับถ้าทำดีก็ดีไปแต่ถ้าทำไม่ดีสีเพี้ยนอีกทีนี้ด่างเลยครับ
      ถ้าเป็นแค่จุดเล็กๆสีไม่ถลอก ผมแนะนำว่าให้เอาผ้ารองตรงที่มันนูนขึ้นมาแล้วใช้ค้อนเล็กๆเคาะเบาๆลงไปให้เรียบที่สุดเท่าที่จะเรียบได้ครับถ้ามันยังนูนอยู่นิดหน่อยก็ไม่ไรครับ เสร็จแล้วก็เอาสีแต้มกันสนิมใว้หน่อยก็ดีครับพอสีแห้งก็เอา ซิลิโคน มาอัดใส่รูใว้แล้วปาดให้เรียบทิ้งใว้ให้แห้งแล้วทีนี้เราก็หาสติกเกอร์ที่มีสีเดียวกับตัวรถ ถ้าไม่มีก็เอาที่ใกล้เคียงที่สุด เออเอาสติกเกอร์ใสก็ได้ครับ   มาตัดเป็นวงกลมขนาดเท่าเหรีญน 10 บาทครับแล้วนำมาติดลงบริเวณที่เป็นแผลครับเท่านี้ก็อยู่ไปนานแล้วครับ และน้ำก็ไม่เข้าด้วยครับ เพราะมันอยู่ข้างบนไม่ค่อยมีใครไปยุ่งอยู่แล้วครับถ้าใช้ไปนานบังเอิญสติกเกอร์เกิดหลุดลอกเราก็เปลี่ยนแผ่นใหม่เท่านี้ก็จบครับ ป.ล ที่ผมแนะนำเป็นแค่หนึ่งทางเลือกนะครับ

วิธีป๋าแสบน่าสนใจครับ
ขอลอกไปใช้บ้างนะครับ
ยินดีเลยครับป๋าเอก อิอิ
wutty
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 08:24:07 am »

ผมขอแนะนำนะครับ ถ้าร้านเขาจะรับผิดชอบโดยการทำสีให้ใหม่ผมว่าอย่าไปทำนะครับ เพราะว่าตรงจุดที่เป็นแผลแค่จุดนิดเดียวแต่ถ้าเราไปทำสีมันจะกลายเป็นแผลใหญ่ครับเพราะเขาต้องใช้กระดาษทรายขัดเป็นบริเวณกว้างถึงจะทำสีได้ครับถ้าทำดีก็ดีไปแต่ถ้าทำไม่ดีสีเพี้ยนอีกทีนี้ด่างเลยครับ
      ถ้าเป็นแค่จุดเล็กๆสีไม่ถลอก ผมแนะนำว่าให้เอาผ้ารองตรงที่มันนูนขึ้นมาแล้วใช้ค้อนเล็กๆเคาะเบาๆลงไปให้เรียบที่สุดเท่าที่จะเรียบได้ครับถ้ามันยังนูนอยู่นิดหน่อยก็ไม่ไรครับ เสร็จแล้วก็เอาสีแต้มกันสนิมใว้หน่อยก็ดีครับพอสีแห้งก็เอา ซิลิโคน มาอัดใส่รูใว้แล้วปาดให้เรียบทิ้งใว้ให้แห้งแล้วทีนี้เราก็หาสติกเกอร์ที่มีสีเดียวกับตัวรถ ถ้าไม่มีก็เอาที่ใกล้เคียงที่สุด เออเอาสติกเกอร์ใสก็ได้ครับ   มาตัดเป็นวงกลมขนาดเท่าเหรีญน 10 บาทครับแล้วนำมาติดลงบริเวณที่เป็นแผลครับเท่านี้ก็อยู่ไปนานแล้วครับ และน้ำก็ไม่เข้าด้วยครับ เพราะมันอยู่ข้างบนไม่ค่อยมีใครไปยุ่งอยู่แล้วครับถ้าใช้ไปนานบังเอิญสติกเกอร์เกิดหลุดลอกเราก็เปลี่ยนแผ่นใหม่เท่านี้ก็จบครับ ป.ล ที่ผมแนะนำเป็นแค่หนึ่งทางเลือกนะครับ

ขอบคุณป๋าแสบมากครับ  ใช่ครับรถผมมีรอยนูนขึ้นมาเล็กน้อย แต่สีไม่ถลอก  ถ้าทำอย่างป๋าว่าคือแต้มสี ทาซิลิโคน  ผมมีคำถามรับ
1สนิมจะไม่กินในหรือครับ ผมกลัวสนิม
2ติดเคฟล่าแทนสติ๊กเกอร์ใสได้ไหมครับ
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:44:16 am »

ขอบคุณป๋าแสบมากครับ  ใช่ครับรถผมมีรอยนูนขึ้นมาเล็กน้อย แต่สีไม่ถลอก  ถ้าทำอย่างป๋าว่าคือแต้มสี ทาซิลิโคน  ผมมีคำถามรับ
1สนิมจะไม่กินในหรือครับ ผมกลัวสนิม
2ติดเคฟล่าแทนสติ๊กเกอร์ใสได้ไหมครับ
ตอบ ข้อ 1 เรื่องสนิมป๋าทำใจให้สบายเถอะครับของป๋าเป็นจุดแค่นิดเดียวเองครับถ้ามันขึ้นก็แค่เล็กน้อยผิวๆครับมันไม่ไดร้ายแรงถึงขั้นที่จะทำให้รถเราผุพังไปโดนเร็วหรอกครับผมว่าอยู่ได้นานเป็น 10 ปีครับ แต่ถ้าน้ำไม่เข้ามันก็ไม่ขึ้นครับ ป๋าลองคิดดูว่ารถทั้งคันที่ออกจากโรงงานมาเขาไม่มีทางที่จะพ่นสีได้ทั่วหรอกครับตามซอกที่เรามองไม่เห็นอะครับมันมากกว่าที่ป๋าเป็นเยอะครับ ผมว่าถ้าเราใช้รถไปเรื่อยๆสนิมอาจจะขึ้นที่อื่นมากกว่าที่เป็นอยู่นี่ก็ได้นะครับ ป๋าทำใจให้สบายนะครับผมเข้าใจมันอาจจะเสียความรู้สึกไปบ้างแต่ราต้องอยู่กับมันให้ได้นะครับ สู้ๆนะครับ 
ตอบ ข้อ 2 เรื่องสติกเกอร์ป๋าหมายถึงว่าจะติดเต็มหลังคาเลยหรือป่าวครับแบบนี้ถ้าชอบก็สามารถทำได้ครับแต่ผมว่ามันเกินเหตุไปครับ 555 หรือว่าป๋าจะเอามาตัดแล้วติดตรงที่บริเวณที่เป็นแผลครับถ้าแบบนี้ เป็นเคฟล่าผมว่าสีมันจะไม่ค่อยเหมือนครับ ผมแนะนำเป็นสติกเกอร์ใสหรือไม่ก็เอาที่สีมันใกล้เคียงที่สุดครับ
wutty
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 03:07:16 pm »

ขอบคุณครับป๋าแสบ    เสียเวลาไปครึ่งวัน สำหรับวันนี้ ไปที่ร้านติดตั้งมาครับ คุยกันก็ได้แค่ครึ่งเดียวของราคาทำสีครับ ผมไม่อยากทะเลาะด้วย   จบๆไป    เรื่องทำสีรถ ไปที่ร้านทำสี ช่างบอกทำเป็นจุดได้ ไม่ต้องเอาหลังคาลงมา  คิดราคา 1800 บาททำวันเดียวได้เลย  ผมก็รับฟัง ไม่ตัดสินใจ 
                      ผมพารถเข้าศูนย์โตต้า เค้ารับทำสีรถ ยี่ห้ออื่นๆด้วย เข้าไปคุย ช่างที่โตต้า บอกคนละเรื่องเลย ช่างบอกทำเป็นจุดก็ได้แต่มันจะด่างอย่างที่ป่าแสบว่าไว้ เพราะ หลังคารถเราไม่เรียบเหมือนรถเก๋ง การเกลี่ยสีและแลคเกอร์ทำได้ยาก ต้องเอาส่วนหลังคาลงมา จะทำให้สีและแลกเกอร์มันเรียบเสมอกัน ไม่ทิ้งรอบด่างไว้      ทำไปทำมาท่าจะงานใหญ่กว่าที่คิด  โตต้าบอก ราคา 4000 บาทครับ  นี่คือราคาเงินสด    ถ้าราคาประกัน มี 5000-6000 บาท    ใช้เวลาทำสองวันเสร็จ  เซ็งจริงๆ
บังซุบรถยก
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:52:19 am »

เอาใจช่วยครับ

บังซุบ ลาดบัวขาว  2.5 4WD 2012  โซนตะวันออก สุขาภิบาล 3 - มิสทีน NO 2483 lala
tojung02
Jr. Member
**

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:13:57 am »

โอ๊ยมึน ผมก็เพิ่งโดนไป กลับมาต้องรื้อออกแล้วปรับแต่งเอง  แต่โชคดีที่ น๊อตมันไม่ดันหลังคามากนัก ช่างที่ร้านมันใส่ยางรอบกรอบก็ไม่เป็น ไม่รู้มันเปิดร้านได้ไง งง Sad

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 12:37:37 pm »

เจออย่างงี้เซ็งไปเลยครับป๋า เอาราคาโตโยต้า ให้ร้านจ่าย แล้วทำอย่างป๋าแสบว่าก็น่จะพอครับ
kakalot_ssj4
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:20:09 am »

ขอขุดกระทู้หน่อยครับ ไม่ทราบว่าป๋าแก้ไขอย่างไรครับ ผนโดนเข้าแล้ว เอาไว้เป็นแนวทางครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์