Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับเรื่องเกียร์/เฟืองท้าย ว่ามีใครเป็นบ้างครับ /เรื่อง 0 บริการด้วยครับ  (อ่าน 6431 ครั้ง)
pop
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:29:18 pm »

ขอผมเป็นตัว my12  5 เกียร์ ที่ไม่ค่อยกระตุกเหมือน4เกียร์ นั้นจริงๆก็ไม่เชิงนะครับ
เพราะทางมิตซูเค้าเล่นเขียนโปรแกรมให้มันคาที่เกียร์ 2มั่ง 3มั่ง ถ้าความเร็วต่ำไม่พอนะครับ
Mos
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:56:43 pm »

สวัสดีครับ รถผม 2.5GT ขับสอง ปี 2010 มีอาการเกียร์กระตุกเหมือนเจ้าของกระทู้คือเวลาขับช้าพอรถชลอความเร็วลงแบบปล่อยไหลสังเกตุว่าพอความเร็วลดลงมาที่ 30 กม.ต่อชั่วโมงเป๊ะพอดี จังหวะนั้นเราเติมคันเร่งรถจะมีอาการสะดุดดังกึ๊กเลยครับ รถผมเป็นเกียร์รุ่นเก่า 4 สปีดนะครับเมื่อก่อนในคลับเราก็เป็นกันเยอะครับแต่พอหลัง ๆ หลังจากเปลี่ยนเป็นเกียร์ 5 สปีดแล้วเห็นปัญหานี้ก็ค่อย ๆ เงียบหายไปนะครับ ตอนนั้นที่ผมเป็นผมเข้าศูนย์ให้ศูนย์เลินนิ่งเกียร์ให้อาการก็หายไปสักระยะหนึ่งแล้วก็กลับมาเป็นอีก ช่วงหลังผมก็คอยสังเกตุเอาว่าถ้ารถชลอความเร็วลงก็ให้มันลดต่ำกว่า 30 นิดหนึ่งก็ได้ค่อยเติมคันเร่งก็ไม่กระตุกครับ ผมไม่ทราบว่าถ้ามีเสียงดังกึ๊กจนสะท้านบ่อย ๆ เกียร์จะเป็นไรหรือเปล่าน่ะครับ แต่อาการนี้ผมเป็นช่วงแรกที่รับรถมาใหม่ ๆ จนตอนนี้ก็ไม่ค่อยเจอแล้วเพราะพยายามปรับตัวให้เข้าใจรถคับผม

ใช่ครับผมเป็น 4 สปีด เป็นประมาณ 20 - 30 กม/ชม มันเป็นช่วงที่ผมใช้อยู่ประจำเพราะผมใช้รถในบริเวณที่การจราจรคับคั่งตลอด อยากจะพยายามเท้าเบา ๆ แล้วแต่ก็ดังตลอด รถเยอะ ติด ๆ หยุด ๆ เวลาเดินคันเร่งต่อแล้ว สะท้านกั๊ก เลยครับ เลินนิ่งเกียร์แล้วไม่หาย ยังไม่ได้เข้า 0 อีกรอบเลยครับ รอเคลมหอยอยู่ หอยยังไม่มา

ผมว่าน่าจะปกตินะครับ เพราะตามคู่มือจะมีระยะฟรีไม่เกิน5ม.ม.นะครับ
พี่อาจจะเหยียบคันเร่งเร็วเกินไปนะครับ

เหรอครับ ต้องลองพยายามเท้าเบา ๆ หน่อย ไม่รู้จะทำได้รึเปล่า 

เห็นในคลับเราเจอปัญหาโบเยิ้มกันหลายคัน ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกไหมว่าปัญหานี้อาจเกิดจากการเติมน้ำมันเครื่องเกินจากขีดสูงสุดหรือเปล่าครับเพราะเห็นเพื่อน ๆ ในคลับเรามักเจอว่าเวลาไปถ่ายน้ำมันเครื่องทางศูนย์มักจะเติมเกินไปทำให้น้ำมันมากและเกิดแรงดันในระบบมากกว่าที่ควรน้ำมันส่วนหนึ่งต้องไหลเวียนไประบายความร้อนของโบด้วยครับเมื่อน้ำมันและความดันมากจึงอาจทำให้โบเยิ้มได้น่ะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นนะครับต้องรอป๋า ๆ ท่านอื่นมาให้ข้อมูลครับผม
siam89
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:51:11 am »

ของผมรถปี 09 ครับ อาการจะรู้สึกได้ ตอนปล่อนรถไหลๆ แล้วเหยียบคันเร่งส่งออกไป
จะสะท้านขึ้นมาที่พวงมาลัย ดังครึดๆๆ สะท้านขึ้นมาเลยครับ บ่นกับแฟนหลายรอบ
แล้วครับอยากขายทิ้งเลยครับ นี่ก็ทนๆๆๆๆใช้ไปเรื่อยๆ  กลัวพวงมาลัยจะล้อคอย่างเดียวครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์