Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ บริจาคโลหิต จากเพื่อนๆ PJS-TH  (อ่าน 16639 ครั้ง)
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:37:50 am »

Smiley

สวัสดีครับเพื่อนๆ ป๋าๆ ทุกท่าน พอดีเช้านี้ ผมฟังข่าวมา..เรื่องการรับบริจาคโลหิต
ตอนนี้ ไม่พอครับ... จำนวนที่ รพ. ขอมา มากกว่า สต๊อก ที่สภากาชาด มีอยู่ อีกทั้งจำนวนผู้บริจาค ลดลง

ผมจึงอยากชวนเพื่อนๆ ที่สนใจมาร่วมกันไปบริจาค เพื่่อช่วยเหลือคนอื่นๆ ที่มีความต้องการโลหิต

1) เราสามารถ เรียกรถมาหาเรา แต่ คงยาก เพราะต้องการ อย่างน้อยๆ 200 คน และคิวรถ เต็ม

2) เราสามารถ นัดแนะ กลุ่มย้อย... และ Walk In เข้าไปด้วยกันได้ ผมเพียง โทรไปนัดกับ จนท. วันสองวัน..
     ทางสภาสามารถ จัดเตรียมเจ้าหน้าที่ และอำนวยความสะดวกให้ได้ในระดับหนึ่ง....

เลยมาปรึกษา เพื่อนๆ ว่า สนใจไม๊ เราจะได้ นัดวันกัน ...และ อาจเข้าไปบริจาคเป็นหมู่คณะ
ช่วงนี้ คงมีคนร่วมบริจาคกันเยอะ เพราะเพิ่งออกข่าว...

เราอาจอาจหาวันเวลา หลังปีใหม่ ก็ได้ .... คิดว่าไง ครับ... red heart

วันที่ 5 ธันวาคม เป็นทางเลือกที่ 1 พร้อมกันไม๊ครับ.... ?
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:44:24 am »

เห็นด้วย...ครับ..

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
kit
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:47:59 am »

ว่าแต่ เค้าจะเอาเลือดของผมหรือเปล่าล่ะ อิๆๆ 

ปล.ฟังข่าวเมื่อเช้าเหมือนกัน เห็นด้วยครับป๋าวิน , ป๋าหน่อง
Taweewat ปาขาว ระยอง
ชมรมคนรักผี
Full Member

like: 8

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:48:29 am »

ดีครับ เยี่ยมเลย ยอดเยี่ยม

Taweewat  No.499 ปาขาว ระยอง 089-7977193  ระยองไม่เคยเหงา.. เพราะเรามีใจเดียวกัน
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:57:10 am »

หลังปีใหม่... ช้าไปมั้ยครับ...

เอาเป็นวันพ่อไปเลยมั้ย... มีเป้าหมายในใจด้วย...

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:01:54 am »

หลังปีใหม่... ช้าไปมั้ยครับ...

เอาเป็นวันพ่อไปเลยมั้ย... มีเป้าหมายในใจด้วย...

ลองเสนอกันมาครับ...ผมเองก็อยากบริจาค ...
แต่เกรงว่า .. ตอนนี้ คนพูดกันเยอะ คนพร้อมให้ แยะ... เดียวจะมากไปหรือเปล่า
ผมไม่แน่ใจ..เลยอยากกระจากออกไป...

แล้วแต่ครับ... ถ้าพร้อม ทำกันได้เลยครับ.... red heart
PPLAYBOY
Hero Member

like: 5

กินเท่วทั่วไทย... ไปกับสิบเอก ( ป๋าบอย ) No.1431

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:03:23 am »

ยินดีและเห็นด้วยค๊าฟ....ป๋า

ส.อ.บรรเจิด พิทยาประทีป
Line ID=pplayboy
Facebook=สิบเอก บรรเจิด พิทยาประทีป
FANPAGE กินเที่ยวทั่วไทยไปกับสิบเอก
VR-7181
อทด.848 กอ.รมน.
นักแม่นปืน
Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:33:12 am »

Smiley

สวัสดีครับเพื่อนๆ ป๋าๆ ทุกท่าน พอดีเช้านี้ ผมฟังข่าวมา..เรื่องการรับบริจาคโลหิต
ตอนนี้ ไม่พอครับ... จำนวนที่ รพ. ขอมา มากกว่า สต๊อก ที่สภากาชาด มีอยู่ อีกทั้งจำนวนผู้บริจาค ลดลง

ผมจึงอยากชวนเพื่อนๆ ที่สนใจมาร่วมกันไปบริจาค เพื่่อช่วยเหลือคนอื่นๆ ที่มีความต้องการโลหิต

1) เราสามารถ เรียกรถมาหาเรา แต่ คงยาก เพราะต้องการ อย่างน้อยๆ 200 คน และคิวรถ เต็ม

2) เราสามารถ นัดแนะ กลุ่มย้อย... และ Walk In เข้าไปด้วยกันได้ ผมเพียง โทรไปนัดกับ จนท. วันสองวัน..
     ทางสภาสามารถ จัดเตรียมเจ้าหน้าที่ และอำนวยความสะดวกให้ได้ในระดับหนึ่ง....

เลยมาปรึกษา เพื่อนๆ ว่า สนใจไม๊ เราจะได้ นัดวันกัน ...และ อาจเข้าไปบริจาคเป็นหมู่คณะ
ช่วงนี้ คงมีคนร่วมบริจาคกันเยอะ เพราะเพิ่งออกข่าว...

เราอาจอาจหาวันเวลา หลังปีใหม่ ก็ได้ .... คิดว่าไง ครับ... red heart

วันที่ 5 ธันวาคม เป็นทางเลือกที่ 1 พร้อมกันไม๊ครับ.... ?

ไปด้วยกันไม๊ครับ... วันที่ 5
Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:36:43 am »

Smiley

ไปด้วยกันไม๊ครับ... วันที่ 5
   ยินดีร่วมสนับสนุนครับ  ผมเจ้าประจำกาชาดครับ  Cheesy

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:44:16 am »

ไหนไหนก็พูดถึงบริจาคโลหิตกันแล้ว ขอตัดพ้อบอกความจริงที่อัดอั้นในหัวใจที่ปั๊มโลหิตให้กับสภากาชาติไทยมาตั้งแต่ ร.ด. ปี 1 จน ปี5 จนจะตายแล้ว ก็ยังทำอยู่เกือบจะทุก 3 เดือนด้วยซ้ำ...  ตอนเป็นเด็กวัยรุ่นนี่ใส่ใจมากมากเรื่องบริจาคโลหิต  แรกแรกก็จำเป็นแลกกับบางอย่าง ตอนสมัยเรียน ร .ด. ครูฝึกบอกว่าใครบริจาคเลือดแล้วเซ๊นต์ชื่อกลับบ้านได้เลย โอวเขาบอกว่า 3เดือนครั้ง เราเบื่อนั่งเรียนในห้อง ก็หลอกพยาบาลว่า ครบ 3เดือนแล้ว อยู่เรื่อย เคยมี 2 อาทิตย์ แล้วก็มั่วไปบริจาค ก็เห็นว่าเลือดมันเขีมข้นผ่านนี่นา 300 cc. 2 ขวด M150 เท่านั้น  วัยรุ่นยังไหวสบายมาก    พอโตขึ้นมา  โอว ติดเลยครับ นับเดือนให้ครบอยากไปเลย  แต่พอเขามีบัตรบันทึกแล้วก็ดีขึ้นมาหน่อยเตือนเรา  จนบัดนนี้แก่ใกล้ตายแล้วยังยึดถือปฏิบัติอยู่เลย  แต่มีข้อน้อยใจสภากาชาติไทยอยู่ 2-3 อย่าง
---- ทำไมเขาถึงรู้สึกว่า  การมาบริจาคเป็นเรื่องง่ายเสียเหลือเกินสำหรับเรา  มีปิดวันอาทิตย์  ต่างจังหวัดอย่างผม วันเสาร์ ปิด ช่วงบ่าย วันอาทิตปิดเต็ม วันทำมะดาปิด 3.30  แล้วต้องลางานหรือหยุดงานมาบริจาคแทบทุกครั้ง
---- อันนี้สุดระทมอีกอย่าง บริจาคแล้วไม่เคยคิดจะเก็บหลักถานการเข้ามาบริจาคให้ทันสมัยเลย มีบัตรสีฟ้าเหมือนบัตรห้องสมุดสมัยเด็ก แต่ละ โรงพยาบาลมีบันทึกของตัวเอง ไม่ online ให้ข้อมูลตรงกันเป็น 0 กลาง ที่ผมบริจาคอยู่ปัจจุบันพึ่งมีคอมบันทึกเมือต้นปีเอง  บันทึกด้วยมือในเล่มใหญ่ แค่ทำบัตรหายก็ต้องไปเอาสมุดประจำปีมาเปิดหาเอง  ผมหาเองจริงจริง ผมช่วยเขาหากลัวเขารำคาญครับ  จริงอยู่ไม่เห็นต้องหาเลย ก็เป็นผู้บริจาคใหม่ไปเลย ผมทำแบบนี้มีหลายจังหวัด  ผมมีสมุดพับสีฟ้าอยู่ทั่วบ้านไปหมด เปิดเก๊ะไหนก็เจอ  ก็ไหนว่าปิดทองหลังพระมาบ่นทำไมละ.................. ใช่ครับไม่ควรบ่น แต่น้อยใจเล็กเล็ก ไปรษณีย์บัตรสักใบ 2 บาท ก็ไม่เคยส่งมาหาเราเชิญชวนหรือเตือนหรือ แจ้งให้เราบ้างว่า เลือดเราสุขภาพดีไหม เคยได้รับๆปรษณีย์ใบหนึ่งจาก โรงพยาบาลระยอง  น้ำตาซึมที่ตู้จดหมายเลย  ว่าเขาไม่ได้ลืมเราเขายังอยากได้เลือดอยู่ อย่าหยุดไปเพื่อแลกกับการไม่ต้องหยุดงาน
---- เคยไปอยู่ London ถ้าใครบริจาคโลหิตละก็ โอวเขาทำให้เรารู้เลยว่าเขาอยากได้เลือดจริงจริง  มีโคสนาเขาอยู่อันหนึ่ง มีหมอมายืนต่อหน้าโต๊ะที่วางก้อนหินเท่ากำปั้น แล้วก็จ้องมอง มอง มอง สักพักก็มีเลือดซึมออกมา2 หยด หมอน้ำตาพรากแล้วก็คุกเข่าลง บีบมือ 2ข้าง ทำว่าขอบคุณจากใจจริง ที่เล่ามาจะบอกว่าเขาลงทุนเพื่อแสดงให้รู้ว่ามาเถอะมาช่วยกัน   แต่แปลกมากมีคนอย่างผมหลายหลายคนไปบริจาคเลือดทุกครั้งด้วยสีหน้าที่น้อยใจเป็นที่สุด
แต่ทุกวันนี้ยังซื่อสัตย์ต่อเขา คือไปโดย ..ไม่อดนอน   ไม่สูบบุหรี่ก่อนบริจาคสัก 2 ช.ม. จริงแล้วไม่สูบเลยจะดี  ไม่กินยาทุกชนิด โดยเฉพาะยาแก้อักเสบต่างต่าง อาจทำให้ผู้ได้รับตายได้เลย  เพราะผู้ได้รับอาจแพ้ยาที่เรากินอยู่ตอนนั้นขั้นรุนแรงได้ทีเดียว  กรอกข้อมูลเกี่ยวกับเพศสัมพันท์เราให้ตรงตามเป็นจริง  เพราะถ้าไม่ผ่านเขาจะได้ประหยัดค่าชุดตรวจเลือดไป 900 บาททีเดียว เคยถาม  เลือดที่ได้มีต้นทุนสูงพอควรกว่าจะเอาไปใช้ได้ ชุดเก็บเลือดเราก็แพง  ต่อ...

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:51:50 am »

ที่เขียนมาไม่ได้ทำให้เขาติดลบ แต่ไม่รู้จะทำยังไงให้พวกผู้บริหารใหญ่  เพียงแค่เห็นว่าต้องหาวิทีบอกให้ผู้บริจาครู้ว่า  เขาอยากได้จริง ขาดเลือดจริง ดูแลเขาเล็กน้อยแค่มีไปรษณีย์บัตร 2 บาท ส่งมาเชื้อเชิญทุก 3 เดือนก็ยังดี  แล้วลงทุนยอมตั้ง 0 ข้มูล online ให้ใช้ข้อมูลเดียวกันสักที ทั้งประเทศเป็น 1 เดียวข้อมูล  เอาเงินค่เข็มกลัดมาทำก็ได้ เราไม่อยากได้เข็มกลัด ในเกะโต็ะ มีเยอะมาก ไม่ได้อะไรกับจิตใจเลย

ยังอยากเชื้อเชิญพวกเราทุกคนให้มาบริจาคโลหิตกันครับ โดยเฉพาะคนที่ป่วยเกี่ยวกับโรคเลือดต้องการถ่ายเทเลือดเยอะมาก อุบัติเหตุก็เยอะ   เลือดเราเอาไปใช้ได้หลายอย่างมาก
มีเรื่องปวดใจมากกว่านั้นอีกแต่ไม่บ่นและ  หายงอนไปก่อนละ  อีกอาทิดเดียวก็ต้องหาเวลาไปบริจาคอีกและ  

มีโจทย์ที่ไม่มีวันได้คำตอบอันนหนึ่ง
--- ทำไมโรงพยาบาลเอกชน ถึงไม่สามารถมีสิทธิ์ รับบริจาคเลือดได้เอง เพื่อใช้ในโรงพยาบาลเอง ทำไมมีการผูกขาดกับหน่วยงานเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:01:52 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:28:41 pm »

ผมบริจาคทุก 3 เดือนแต่วันที่ 5 ยังไม่ครบ ขาดอีกไม่กี่วันครับ

ไปได้มั้ยครับ

Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 04:36:58 pm »

ผมบริจาคทุก 3 เดือนแต่วันที่ 5 ยังไม่ครบ ขาดอีกไม่กี่วันครับ

ผมไม่แน่ใจว่า บริจาคได้ไม๊นะครับ..แต่ไปร่วมด้วยช่วยกัน ให้กำลังใจเพื่อนก็ได้  Cheesy Cheesy

ผมเอง ก็คิดว่าจะไป ..แต่ด้วยความที่ผม สมบูรณ์ เนี้ย..อาจทำให้ผมบริจาคไม่ได้ ..หือ ๆ   Sad
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:46:14 pm »

ผมไม่แน่ใจว่า บริจาคได้ไม๊นะครับ..แต่ไปร่วมด้วยช่วยกัน ให้กำลังใจเพื่อนก็ได้  Cheesy Cheesy

ผมเอง ก็คิดว่าจะไป ..แต่ด้วยความที่ผม สมบูรณ์ เนี้ย..อาจทำให้ผมบริจาคไม่ได้ ..หือ ๆ   Sad

ป๋าสมบูรณ์เกินไปเหรอครับ      
Rin Diesel & Gasoline 4WD
Full Member

like: 20

PJS Thailand No.199 เพื่อนร่วมทาง Around Thailand

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:36:29 pm »

ผมว่าวันหยุดเนื่องในโอกาสแบบนี้ คนน่าจะไปบริจาคเยอะ ไม่สะดวกแน่ๆครับ หรือถ้ามีเจ้าหน้าที่เพียงพอก็ดีครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์