Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามสองเรื่องครับ ลมกับเบรค  (อ่าน 1672 ครั้ง)
panya-pajero
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:03:17 am »

ข้อแรก
พี่น้อง เติมลมกันเท่าไรกันบ้างครับ :ผมเติมลมปกติหน้า 33 หลัง 33 ครับ
ข้อสอง
วันอาทิดที่ผ่านมากำลังจะล้างรถรถมันอยู่บนเนินพอดี จะถอยหลังมาหน่อยจะได้ล้างด้านหน้าได้สะดวกมากขึ้น ก้อเลยจัดการถอยหลังโดยใส่เกียร์ว่างถอนเบรคมือ แล้วเหยียบเบรคเท้า (ไมไ่ด้เปิดบิดกุญแจรถ)แต่....
รถไหลปกติ แต่ัมันไม่เบรคให้เลย ต้องเหยยีบแรงๆถึงจะรู้สึกว่ารถชะรอ แบบนี้อาการปกติใช่ไหมครับ คือดิสเบรคทำงานต้องบิดกุญแจ

kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:31:42 am »

ข้อแรก  เติมลมยางก็ประมาณนั้นละครับ
ข้อสอง เรื่องเบรค ถูกต้องตามนั้นครับ ในขณะที่ดับเครื่องยนต์ ยังมีลมค้างอยู่ในระบบ
จะสามารถพอที่จะกดเบรคได้บ้าง แต่ถ้าย้ำๆเบรคหลายๆครั้ง เบรคก็จะแข็งขึ้นๆ
จนไม่สามารถจะกดแป้นเบรคได้อีก เพราะหมดลมหายใจครับ เบรคดิสเบรคทำงาน
หนักกว่าดรัมเบรค จึงต้องมีชุดผ่อนแรงมาช่วยในการเหยียบเบรค ชุดลมเบรคนี้
จะทำงานมีแรงดูดจากหม้อลมมากดปั๊มให้ทำงาน ถ้าไม่ติดเครื่องยนต์ แรงดูดหรือลม
จะหมด

ถ้ายังไม่แน่ใจอยากทดสอบว่าเบรคยังปกติหรือไม่ ทดสอบได้โดย ขณะที่ยังไม่ติดเครื่อง
ให้ย้ำเบรคหลายๆครั้ง จะรู้สึกเบรคเริ่มแข็งขึ้นๆๆ จนกดแทบไม่ลง แล้วให้กดแป้นค้างไว้
 แล้วบิดกุญแจสตาร์ทรถ(เรายังเอาเท้ากดแป้นเบรคค้างไว้) พอรถสตาร์ทติดจะรู้สึกได้ว่า
แป้นเบรคเริ่มผ่อนลงๆ กดลงเรื่อยๆๆ  จนแป้นจมลงอยู่ในระดับปกติ นั่นคือเบรคปกติครับ

panya-pajero
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:45:36 am »

^^ ชัดเจนมากครับ
เรื่องเบรคนึกถึงตอนเด็กๆพ่อให้เหยียบถี่ๆตอนเวลาเปลี่ยนหรือทำไรกับชุดเบรค 55555 เมื่อยมากกกกกก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์