Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาปรับแอร์ลงเท้า?  (อ่าน 4004 ครั้ง)
7777777
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 01:50:46 pm »

ปกติเวลาปรับแอร์ให้ลงเท้า ส่วนใหญ่จะโดนบริเวณไหนกันครับ?

ก่อนหน้านี้ (กรณีคนขับนะครับ) ของผมมันจะโดนเท้าซ้ายซะเยอะเท้าขวาโดนน้อยกว่า

แต่ล่าสุดไปล้างตู้แอร์มา มันกลับกลายไปโดนเท่้าขวามากกว่า หนำซ้ำเหมือนลมมันพัดไปโดนพลาสติกตัวนึงเยอะมาก จนทำให้เกิดเป็นน้ำหยดมาโดนเท้าซ้าย

ไม่ทราบว่าของป๋าๆเป็นยังไงกันบ้างครับ?

ผมหาวิธีแก้ให้กลับมาเหมือนเดิมอยู่ แต่ลองขยับๆแล้วไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 07:34:35 pm »

เป็นเรื่องของหัวจ่ายลม
ป๋าปรับได้ครับ ไปให้ช่างเขาปรับให้ก็ได้ (ตัวเลื่อนออโต้อาจไม่ตรงจัด ตอนที่ช่างถอดล้าง)  
แอร์ปกติปรับออโต้  จะไม่มีหยดน้ำที่หัวจ่าย  ถ้ามีคือแอร์ไม่เย็น /ตัน อันนี้พึ่งล้างไม่ตัน แต่หัวจ่ายไม่สม่ำเสมอ  ต้องไปปรับครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 07:38:53 pm โดย GUNT@NERY » บันทึกการเข้า
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 07:38:38 pm »

เป็นเรื่องของหัวจ่ายลม
ป๋าปรับได้ครับ ไปให้ช่างเขาปรับ 
แอร์ปกติปรับออโต้  จะไม่มีหยดน้ำที่หัวจ่าย  ถ้ามีคือแอร์ไม่เย็น /ตัน อันนี้พึ่งล้างไม่ตัน แต่หัวจ่ายไม่สม่ำเสมอ  ต้องไปปรับครับ 
ขอบพระคุณคับน้องนาย กูรู เรื่องแอร์ ตัวจริง เสียงจริง ใจจริงคับท่าน
7777777
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:30:36 am »

ขอบคุณมากครับป๋า

เรื่องของเรื่องคือผมดันซื่อบื้อให้ศูนย์ไปล้างตู้แอร์+เติมน้ำยาแอร์ให้ครับ

ความเซ็งที่ได้กลับมาคือ

1.) แอร์ไม่เย็นเหมือนเดิมครับ ปรับอุณหภูมิแบบต่ำสุดก็ไม่ฉ่ำเหมือนเดิมครับ

2.) มีน้ำหยดบริเวณเท้าซ้ายฝั่งคนขับ ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเจอ

3.) เสียงฉีดน้ำยาแอร์ดังตลอด ถี่มากด้วย (เสียงแบบ ฉีดดดดดด)

4.) แล้วก็เรื่องลมแอร์เวลาปรับลงเท้าครับ (ปกติผมไม่ปรับautoนะ เลือกตำแหน่งตรงกลางระหว่างบน-เท้า) ก่อนหน้านี้มันลงบริเวณเท้าซ้ายซะเยอะ ตอนนี้ลมกระจายไม่มีfocusเลยครับ

5.) คาดหวังว่า รังผึ้งด้านหน้าคงถอดออกมาล้างแบบเต็มๆ ที่ไหนได้ แมลง+คราบสกปรกเหมือนเดิมเด๊ะๆ (ซึ่งทางศูนย์บอกว่า ก็ไม่ได้ล้าง เพราะล้่างเฉพาะตู้แอร์)

ผมเลยกลับเข้าศูนย์ไปใหม่ ให้เค้าไปแก้ กลับมาแล้วแอร์เย็นขึ้น แต่ก็ไม่เหมือนเดิมก่อนหน้่านี้ เรื่องน้ำหยดยังไม่มีโอกาสได้ขับมากกว่า1ชม.เลยยังไม่ทราบครับ

เสียงฉีดน้ำยาแอร์ยังมีอยู่ แต่เบาลงไปมาก (แต่ก่อนหน้านี้มันไม่มีเลยอ่ะครับ)   เรื่องปรับแอร์ลงเท้่าก็เหมือนเดิม  Sad

ป๋ามีร้านแอร์ร้านไหนที่ทำแล้วจบมั่งไหมครับ เน้นที่ไว้ใจได้ครับ แพงไม่ว่าแต่ไม่ต้องปวดหัวนั่งหลอนนั่งจับผิดหนะครับ ผมอยู่แถวทองหล่อ เอกมัย พระโขนง อ่อนนุช แถวนี้ไปได้หมดครับ

อีกข้อ ป๋าๆมีร้านไหนที่ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ที่ทำทีเดียวแล้วจบเหมือนกันมั่งไหมครับ ร้านประจำผมตอนนี้เป็นอะไรไม่รู้ ไปแก้สามรอบแล้ว ยังเอียงซ้าย แถมพวงมาลัยเบี้ยวอีก

ช่วงนี้มีแต่เรื่องกับน้องปา เซ็งจริงๆครับ ทำไมไว้ใจอะไรใครไม่ได้ซักอย่าง

ขอบคุณป๋าๆที่แนะนำมากๆครับ

GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:50:02 am »

เสียงฉีดน้ำยาดังมากขึ้นกว่าปกติ มีหลานกรณีครับ 
1. น้ำยาแอร์น้อย  เกิดการการรั่ว ขาด การระบายความร้อน/เยน  ไม่เหมาะสมขึ้น
2. แอร์ตัน  เป็นน้ำแข็ง
3. แอร์มีปัญหาในเรื่องการทำความเย็นไม่ได้อุณหภูมิที่กำหนด  เลยฉีดน้ำยากระจายเลย  ต้องตรวจสอบแล้วครับ 

4. ปัญหาน้ำหยด เปิดจากหลายสาเหตุ
4.1 แอร์ตัน
4.2 น้ำยาขาด
4.3 ประบความเร็วพัดลม ไม่เหมาะสมกับความเย็น
ฯลฯ

5. ร้านเก่ง ๆ เรื่องแอร์ รุ่นใหม่ ๆ ยังหายากอยู่ครับ  ผมไม่กล้าแนะนำ 555++
6. เรื่องล้อ ผมไม่มีความรู้เท่าที่ควร  รู้แต่ว่าการตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ได้ผม  ผิดหูผิดตาเลย  ต้องเป็นร้านที่ถ่วงโดยใช้คอมพิวเตอร์ยกรถขึ้นไปปรับ  การถอดล้อออกมาถ่วงห่วยแตกทุกร้านครับ   ไม่ได้ผลแบบผิดหูผิดตา  เอาแค่ว่าไดถ่วงเฉย ๆ

ผมช่วยป๋าได้เท่านี้อะครับ 555+++
ร้านมีเยอะอยู่  ผมไม่กล้าแนะนำ  อิอิ  เพราะเป็นร้านทั่วไปก็ได้  แต่ขอให้เขามีประสบการณ์จริง  ดูอาการปั๊บ  เขารู้เลย  ระบบน้ำยา  เหมือนกันหมด  แตคกต่างเล็กน้องเท่านั้นเอง  เพราะของป๋าระบบไฟฟ้าของแอร์ไม่มีปัญหา 
Sumet AutoAir
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 07:06:56 pm »

ผมแนะนำร้านนี้ครับ จบเรื่องแอร์ได้จริงๆ ถ้าไม่เย็นไม่ต้องจ่ายเงินครับ

ติดต่อสอบถามได้ที่ Tel.081-xxxxxxx
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 07:41:15 pm »

ผมแนะนำร้านนี้ครับ จบเรื่องแอร์ได้จริงๆ ถ้าไม่เย็นไม่ต้องจ่ายเงินครับ

ติดต่อสอบถามได้ที่ Tel.081-xxxxxxx
รบกวนปฎิบัติตามกฎด้วยคับ....ถ้าจะขายของรบกวนห้องซื้อ-ขายเลยคับ

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
pajerosportphitlok
Jr. Member
**

like: 15

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 07:58:03 pm »

รบกวนปฎิบัติตามกฎด้วยคับ....ถ้าจะขายของรบกวนห้องซื้อ-ขายเลยคับ

แอบเข้ามาขำหน่อย

หลายคนมีปัญหากับแอร์ อีกคนตามมาเสนอบริการ อีกคนตามมาเตือน 
Tee_Kb
Global Mod
Hero Member
*

like: 107

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:01:55 pm »

แอบเข้ามาขำหน่อย

หลายคนมีปัญหากับแอร์ อีกคนตามมาเสนอบริการ อีกคนตามมาเตือน 
เหอะ เหอะ Cheesy Cheesy

มีปาพาไปหามิตร....มิตรภาพดีๆหาได้ที่นี่
www.Pajerosport-thailand.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์