Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปภูทับเบิก เชียงคานครับ  (อ่าน 7877 ครั้ง)
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 06:41:09 pm »

จะไปภูทับเบิกค่ะ ขอคำแนะนำการขับน้องปา 2.5 GT ขึ้นเขา ลงเขา ด้วยค่ะ ยังไม่เคยขับค่ะ แต่เคยขับวีออสขึ้นภูทับเบิกมาแล้วค่ะ ตอนขับวีออสมีเกียร์ต่ำให้ปรับได้ แต่น้องปาไม่มีเกียร์ต่ำให้ปรับใช่มั้ยคะ เท่าที่อ่านในคู่มือคือเกียร์น้องปาจะปรับเองอัตโนมัติ เลยไม่ค่อยมั่นใจตอนขับขึ้นภูทับเบิกค่ะ ว่าจะต้องขับอย่างไร ขอคำแนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ภูทับเบิกสบายมากสำหรับปาครับ  ขึ้นได้หมดครับ
GT ไม่ใช่ปรับอัตโนมัติทั้งหมดครับ  แพลตดิลชิพที่พวงมาลัยขับสนุกมากขึ้นลงเขา  ช่วยชะลอรถและออกตัวได้ดี  ทดลองใช้ครับแล้วจะติดใจ
หรือจะใช้ที่คันเกียรืก็ได้ โยกออกซ้าย  + และ - ได้แม่นยำ  เหมือนเกียร์กระปุกเลย  สบายกว่าด้วยไม่ต้องเหยียบคลัท 
ขึ้นลงภูเขา  อย่าแชร์เกียร์นะครับ  เหมือนคลัทแน่ ๆ เลี้ยงรอบอยู่ที่ 2000 - 2500  เท่านั้น  ทางชันมากอาจต้องดึงถึง 3000  แต่อย่า 3000  นานหรือตลอด ล้อปัดได้  อันตรายครับ  เฉพาะช่วงแรกเท่านั้น  ดูรอบให้เหมาะสมครับ  เครื่องแรง เกียร์ดี  ใช้ต้องมีประสบการณืจะใช้ได้ดีและปลอดภัยครับ   
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์