Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายเรื่องการขอเลขทะเบียนหน่อยได้มั้ยคะ สงสัยนิดหน่อย  (อ่าน 1918 ครั้ง)
Nanairo
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:09:32 pm »

สวัสดีค่ะ น้องใหม่ค่ะ ฝากตัวด้วย  สาธุ มีเรื่องถามหน่อยค่ะ งง 

เพื่อนที่เป็นชาวต่างชาติพึ่งออกรถใหม่ แล้วจะไปขอเลขทะเบียน เราเองไม่รู้เรื่องไรเลย มีอะไรสงสัยอยากถามหน่อยค่ะ
1.  ปกติคือใช้แค่บัตรปชชตัวจริง กับสำเนาใช่มั้ยคะ แต่ถ้าเป็นชาวต่างชาติแบบนี้ต้องเอาอะไรไปคะ passport/ work permit Huh?

2. ต้องนำใบเสร็จที่ซื้อรถหรืออะไรไปยื่นด้วยรึป่าวคะ (ซื้อผ่อนค่ะ พึ่งได้รถมา)

3. สงสัยเรื่องเลขทะเบียนนิดนึงค่ะ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย คือเข้าไปดูที่เวบไซต์ของขนส่งมาตอนนี้ถึง 1กข อยู่ ถ้าเราอยากได้แบบ หมวด 1นก อะไรแบบนี้ เราก็ต้องรอไปเรื่อยๆก่อน ใช่มั้ยคะ  ปกติมันรันไปเร็วแค่ไหนคะ

4. หมวดทะเบียนแบบใหม่นี่มันนับยังไงหรอคะ (ถามแบบโง่ๆเลย--" ) 1กข แล้วก็ 1กค 1กง ไปถึง 1กฮ ใช่มั้ยคะ พอเริ่มใหม่ก็จะเป็น 2กข รึป่าวคะ เลขข้างหน้านี่แค่ 1-9 ป่ะคะ

5. ต้องกรอกแบบฟอร์มแทนเพื่อนค่ะ ขอถามนิดนึงตรงที่ให้กรอกชนิดรถ นี่คือ รถเก๋ง รถตู้ รถกระบะ หรือว่าให้ใส่ยี่ห้อ+รุ่นของรถคะ  /// ตรงที่ให้กรอกว่า เพื่อใช้เป็นรถประเภท.... ควรเขียนว่าไงคะ คือใช้ทั่วๆไปเป็นfamily car อ่ะค่ะ --“

ถามเยอะหน่อย เราไม่รู้จริงๆค่ะ T^T  โอ๊ยมึน

ขอบคุณมากค่ะ  Satu
rebellion
Jr. Member
**

like: 32

เพื่อนแท้ต้องใช้ใจแลกมา

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 03:57:24 pm »

http://www.dlt.go.th/th/index.php?option=com_content&view=section&id=14&Itemid=67

พอดีผมติดงาน shutdown พอดีครับ พอจะช่วยได้เท่านี้ครับ ลองหาข้อมูลดูนะครับ ถึงไม่ใช่แฟนคลับปาเจโร่แต่ที่นี่ก็ยินดีช่วยนะครับ
ก๊อปไฟท์ข้างบนไปเปิดดูนะครับ

คมแฝก
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 06:04:43 pm »

1. ใช้ตามที่คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ มีอะไรก้เอาไปด้วย ถุกต้องแล้ว
2. ถ้ามีก้เอาไปด้วยก้ได้ครับ ถ้ามีสำเนาสัญญาเช่าซื้อเอาไปด้วย
    บางทีเจ้าหน้าที่ก้ดู บางทีก้ไม่ดู เอาใจยาก
3. ถ้าเอาตามที่บอก ก้ต้องรอครับ อาจจะ 2 ปี 3 ปี ไม่แน่ใจ
4. ข้อนี้ขอเดาตามการเรียงที่น่าจะเป็น 1กก-1กฮ แล้ว 1ขก-ขฮ
    จนจบที่ 1ฮฮ  ถึงจะขึ้น 2กก
5. เจ้าของหรือญาติตามประกาศที่จะจองเลขได้ แต่ถ้ากรอกให้เพื่อน
    ระบุ  เป็นรถเก๋ง ในใบให้กรอกไม่น่าจะมีระบุใช้เป็นรถประเภท
     ตามที่คุณถามมานะครับ แต่ผมไปจองนานมาแล้วไม่รู้เขาเปลี่ยนแบบ
     หรือเปล่านะ แต่ถ้ามีให้ระบุ เป็นรถยนต์นั่งส่วบุคคล
6. เอาปากกาไปด้วยนะ ปากกาสำคัญ

Nanairo
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 06:45:47 pm »

ขอบคุณมากเลยนะคะ ทั้งสองท่าน   สาธุ hi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 06:49:05 pm โดย Nanairo » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์