Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัดน้ำฝนดัง  (อ่าน 11578 ครั้ง)
yoyoza NO.352
Full Member

like: 4

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:55:05 pm »

ออกมาวันแรกวิ่งเจอฝนรู้เลยปัดน้ำฝนดังซะแล้วเซ็งเลย
ยังไม่ถึง 200โลเลย

I am K&D เจ้าปาดำ 2.5 GT
Sr. Member

like: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:58:47 pm »

ออกมาวันแรกวิ่งเจอฝนรู้เลยปัดน้ำฝนดังซะแล้วเซ็งเลย
ยังไม่ถึง 200โลเลย

น้ำยาเคลือบกระจก ช่วยได้ครับ

วั น ว า น ยั ง ห ว า น อ ยู่ ใ ช่ มั๊ ย Smiley
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:38:36 pm »

ผมใช้มาเกือบ3ปี แรกๆก็ดังปัจจุบันไม่เคยดังอีกเลย MU7อีกคันแรกๆก็ดังเหมือนกันตอนเงียบไปละ  แต่6ล้อผมออกมาปีกว่าปัจจุบันฝนตกเบาดังตลอด ถ้าแรงก็ไม่ดัง  

...
Full Member

like: 63

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 12:13:19 am »

เมื่อ 1 ปีที่แล้ว ของผมก็ดังครับ กระโดดซะน่ารำคาญ

ลองแก้หลายสูตรครับ ทั้งขัดกระดาษทราย ทาน้ำส้มสายชู ทาน้ำมันเบนซิน ดัดตัวก้านปัดน้ำฝน ก็ไม่หายครับ

ก็เลยจัดการซื้อใหม่ครับ

เทียบกับของเก่า

ลองใส่ดู ...ปัดดีขึ้นเห็นๆครับ ไม่มีสะดุด กระโดด หลงเหลือน้ำนิดหน่อยก็เรียบหายไป

รูปทรงทันสมัย เท่ห์ถูกใจ

จนของเก่าว่าจะทิ้งลงถัง แต่มีคนห้ามไวซะก่อน Cheesy

*** แต่ *** ผ่านมาถึงเมื่อวันที่ 9 สิงหาคมที่ผ่านมานี่เอง
เจ้าใบปัดที่อายุได้ 1 ปี กับ 3 วัน(ผมจำได้แม่น เพราะผมได้อันใหม่มาใส่วันที่ 6 สิงหาปีที่แล้ว)
ดันพังไปซะ 1 ข้าง พลาสติกตัวล็อกหัก ระหว่างที่ผมเข้ากรุงเทพ พาแม่ไปตรวจร่างกาย
ค่ำคืนนั้นฝนตกหนัก ยังดีที่ผมทีเทปพันสายไฟอยู่เลยเอามาพันชั่วคราวไว้ก่อน
ประคองตัวกลับมาถึงบ้านแบบที่เปิดใบปัดให้น้อยที่สุด เพราะกลัวมันจะกระเด็นหลุด

ถึงบ้านจัดการรื้อลองซ่อมดูซิ แต่ทำไม่ได้ เพราะตัวล็อกมันหล่นหายไปแล้ว เลยจัดการถอดออก
เอามารื้อเล่นทันที แล้วก็ไปเอาของเก่าที่ตอนโน้นเคยจะท้ิงลงถัง กลับมาใส่ใหม่

ลองปัดดูของเก่า โอ้ว...กระโดด เสียงดังมาอีกแล้ว ทำไงดีว้าาาา....
พรุ่งนี้ต้องใช้รถแต่เช้าซะด้วยถ้าฝนตกขึ้นมาอีกยุ่งเลย
เอาวะ...หาอะไรที่มีอยู่ในบ้านมาลองทาที่ตัวยางปัดดีกว่า อย่างน้อยในบ้าน ku ต้องมีอะไรที่ช่วยได้บ้างหน่า...

ผมหยิบน้ำมันสนมาอย่างแรก กะว่าถ้าไม่ work ก็จะเป็นพวกน้ำยาล้างรถ ขัดเคลือบ เป็นรายต่อไป

น้ำมันสนไม่ work เอ้า...เอาน้ำยาทาล้อยางมาลองดีกว่า เคยเห็นมีคนว่าทาถึงหน้ายาง เวลาขับรถมันทำให้ท้ายปัดได้เลย
จัดการหยดมาแค่นิดหน่อย แล้วเอาไปลูบที่ยางปัดน้ำฝนทั้ง 2 ใบ

ลองปัดดู ปรากฎว่า แทบไม่เชื่อสายตา มันลื่นปรื๊ด เงียบกริบ เฮ้ย...เกิดไรขึ้น ได้ผลโว้ย...
แต่ในใจคิดคงจะลื่นได้ไม่นานเดี๋ยวคงมีเสียงกระโดดอีก แต่เอาหน่า ขอให้รอดพรุ่งนี้เช้าไปได้ก่อน แล้วค่อยไปซื้อใหม่

แต่ถึงตอนนี้ มันผ่านฝนมาหนักๆ 1 ครั้ง ปลอยๆ 2 ครั้ง มันยังลื่นดีอยู่เลย
แถมเสียงเบาอีกตางหาก ของที่เสียไปมันจะมีเสียงดังตอนมันปัดสุดแล้วกำลังปัดกลับ เสียงจะดัง ปึ๊ก ให้น่ารำคาญ

สรุป ของที่ผมซื้อมาใช้ ไม่ค่อยจะทนสำหรับผมเท่าไหร่ คนอื่นอาจจะทนก็ว่าไป
แถมเสียงดังตอนมันปัดกลับ ดังปึ๊ก แต่ไม่ถึงกับรำคาญมาก
ของเดิมของรถถ้าได้ทำให้มันลื่นซะหน่อยจะปัดดีมากเลย เสียงก็ไม่ดัง ปึ๊ก ให้รำคาญ
ทีนี้ก็แล้วแต่ว่าจะทำอย่างไรให้ยางมันลื่นครับ

จะแค่ซื้อยางมาเปลี่ยนใหม่ เอาแบบที่เค้าว่าเป็ซิลิโคน
หรือจะเคลือบกระจกแบบที่ป๋าก๊อกแนะนำ
หรือเอาน้ำมันเคลือบล้อมาทาแบบผม ก็เลือกเอาครับ

ยาวหน่อย ถ้าฟังผมเล่ากับปากจะยาวและฮากว่านี้  Cheesy Cheesy Cheesy
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 06:05:57 am »

ต้องลองมั่งล่ะ  กับของติดรถ

บังเอิญผมเตยมีประสบการณ์กับเปลี่ยนใบปักพวกนี้   ในรถอีกคัน    ก็ใช้งานได้ดีเลยแหละ

**มีอยู่วันหนึ่ง   ฝนตกหนัก  ผมก็เปิดความเร็วแบบจังหวะก็ ok ดี    พอขับเร็วขึ้นก็เปิดมาที่ Lo    พอมากขึ้นก็ Hi

**สักพัก   ใบปักหลุด   แต่ตอนนั้นตกใจมาก เพราะมันหลุดออกจากขาปัดและเหี่ยงไปมาไม่มีทิศทาง   ฟาดหัวฟาดหาง อยู่หน้ากระจก

**สมาชิกในรถตกใจ  รวมถึงคนขับ   ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น

ได้จอดรถกลางฝนลงไปดู  ทราบว่าตัวล๊อกหัก  และหลุด  จึงถอดข้างซ้ายซึ่งสั้นกว่าข้างขวา   มาใส่กลับบ้ายไปก่อน   ส่วนข้างซ้ายเอาถุงเท้าที่ใส่อยู่มัดปลายก้านปัด  หนังยางรัด  แล้วเปิดใช้งานแบบ lo

ประคองรถกลับบ้านได้   ตั้งแต่นั้นมาไม่อยากมองของถูกมากไป  พยายามมองว่าของบางอย่างทำไมถึงแพง   และต้องแพงแบบมีเหตุผล   หรือเอาของเก่ามาโมดิฟายดีกว่า   อย่าน้อยเรื่องโครงสร้างดีกว่าแน่นอน

เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ   
โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

ID 0308

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:41:11 am »

ถามป๋าอ๊อดหน่อยครับว่า..น้ำยาทาล้อยาง..คือเจ้าตัวที่ทาให้ล้อดำเงาใช่ไหมครับถ้าใช่จะได้ลองดูมั้งถุกวันนี้เกือบจะโดดเป็นนจิงโจ้อยู่แล้ว... Cheesy

...
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 01:03:52 pm »

ถามป๋าอ๊อดหน่อยครับว่า..น้ำยาทาล้อยาง..คือเจ้าตัวที่ทาให้ล้อดำเงาใช่ไหมครับถ้าใช่จะได้ลองดูมั้งถุกวันนี้เกือบจะโดดเป็นนจิงโจ้อยู่แล้ว... Cheesy

เป็นแบบนี้ครับป๋าโจ ขวดเล็กๆไม่ใหญ่มาก ตัวน้ำยาจะใสๆลื่นๆมันๆ
ได้มาจากพี่ที่ขับ Yaris คนนึงเค้าแบ่งให่ตอนผมไปติดกันขโมย z-gsm เมื่อต้นปีที่แล้วครับ

Jr. Member
**

ID 0308

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 02:10:40 pm »

เป็นแบบนี้ครับป๋าโจ ขวดเล็กๆไม่ใหญ่มาก ตัวน้ำยาจะใสๆลื่นๆมันๆ
ได้มาจากพี่ที่ขับ Yaris คนนึงเค้าแบ่งให่ตอนผมไปติดกันขโมย z-gsm เมื่อต้นปีที่แล้วครับ

ขอบคุณครับป๋าอ๊อดที่บ้านผมก็มีอยู่ตัวนึงเป็นแบบนี้ลื่นๆมันๆได้ลองทาแล้วเดี๋ยวเจอฝนรู้กัน Cheesy Cheesy

Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:38:33 am »

จะทากันตั้งแต่จะออกไปเจอ ฝน เลยหรอครับ

ปกติ จะทาก่อน สัก 10-15 นาที   ก่อนเปียกกันฝน นะครับ   good good good good good
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:52:37 am »

ผมเปลี่นใหม่เหมือนป๋าอ๊อด ใช้มา1ปีก็ไปเหมือนกัน วันก่อนไปวรจักรเลยซื้อยางมาเปลี่ยนเองของไทยทำครับคู่ละ60บาท เสียงลดลงแต่ปาดนำ้เรียบ เหอะ

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
omaga7
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:06:10 am »

รถ ของผม ก็ เป็น ครับ แต่ อาการ เหมือน ใบปัด ด้าน คนขับ จะสามารถ ขยับ ได้ ไม่ แน่น เหมือน ด้าน คน นั่ง  รู้สึกว่า ด้าน คนขับ จะมีขนาด ยาว กว่า   ไม่ทราบว่า การที่ ตัวปัด ขยับ ได้  มีผลกับ เสียงที่เกิดขึ้น หรือ ปล่าว ครับ
...
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:19:16 am »

รถ ของผม ก็ เป็น ครับ แต่ อาการ เหมือน ใบปัด ด้าน คนขับ จะสามารถ ขยับ ได้ ไม่ แน่น เหมือน ด้าน คน นั่ง  รู้สึกว่า ด้าน คนขับ จะมีขนาด ยาว กว่า   ไม่ทราบว่า การที่ ตัวปัด ขยับ ได้  มีผลกับ เสียงที่เกิดขึ้น หรือ ปล่าว ครับ

ไม่มีผลครับสำหรับกรณีของน้องปา ผมได้ลองวิธีทำให้มันแน่นๆแล้วครับผม
yoyoza NO.352
Full Member

like: 4

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 05:28:56 pm »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

BOOM PAJERO SPORT
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 07:49:41 pm »

civicที่บ้านใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มทาก็ไม่ดังครับ
Jr. Member
**

ID 0308

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 08:41:54 pm »

วันนี้ได้ลองแล้วครับน้ำยาทาล้อดำสูตรป๋าอ๊อดบอกได้คำเดียว....เวิร์คมากครับไม่โดดเป็นจิงโจ้แล้วเรียบเนียนกริ๊ป Cheesy Cheesy   ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์