Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนป๋า ๆ ที่ใช้กล้อง Canon ครับ.....  (อ่าน 9135 ครั้ง)
Pa_Man No.0061
Hero Member

like: 23

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:45:32 pm »

ผมใช้ Canon 40D จะว่าใช้ไม่เป็นก็ว่าได้ ถ่ายกลางคืนเป็นภาพเบลอ ภาพไหวลาง ๆ เป็นเพราะไรครับ

แล้วถ่ายทุกครั้งใช้แต่ Auto ครับ ป๋าท่านใดมีเทคนิคแนะนำหน่อยครับ จะไปเที่ยวเกาะสมุยเดือนกันยา

กลัวจะแบกเหนื่อยเหมือนปีที่แล้วไปเที่ยวเชียงใหม่ เชียงรายมา ได้ภาพแบบเด็ก ๆ ถ่ายเลยครับ

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
    สาธุ    สาธุ    สาธุ    สาธุ
KAG No.97
Full Member

like: 7

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:04:20 pm »

เดี๋ยวรอพี่ๆฝีมือเทพมาตอบน่ะครับ  good

087 55 99 44 9
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:58:51 pm »

สวัสดีครับป๋า ผมก็ใช้ แคนนอน 40D เหมือนกันครับ รูปที่ผมโพสในนี้ทุกรูปก็ได้จากเจ้า 40D นี้แหละ

ร่วมแชร์ประสบการณ์การใช้งานกันครับ.... ส่วนใหญ่ผมจะใช้โหมด M  เสียเป็นส่วนใหญ่ หรือไม่ก็โหมด A อะครับ ถ้ามืดมากๆ ก็ควรใช้แฟลชนอก หรือแฟลชหัวกล้องช่วยด้วยครับ

ตั้งแฟรตให้สัมพันธ์กับม่านชัตเตอร์ที่สองครับ speed พยายามไม่ให้ต่ำกว่า 60 ครับ แต่บางครั้งผมก็ใช้ 50 40 30 แล้วแต่วัตถุว่าเคลือนไหวมากไหม อะครับ

ถ้าจะให้แนะนำแบบประมาณของผม(บ้านๆ ไม่ค่อยมีหลักการ 555 ) ง่ายๆนะครับ
ป๋าใช้โหมด M
ตั้ง iso ไว้ที่ 800  
f กว้างสุดของเลนส์
speed 60 เอาไว้ก่อน
แล้วลองถ่ายดูครับ ถ้าสว่างไปก็ไปเพิ่มสปีดเป็น 80 100 กันไป แต่ถ้าเกิดมืดขึ้นมาก็ค่อยๆ ลดสปีดลงครับ  iso ไม่ควรตั้งมากกว่าอะครับ เพราะมากกว่านี้ น๊อยกระจาย ภาพอาจจะไม่สวยนัก
อาจจะใช้แฟลชร่วมด้วยครับแล้วแต่กรณี   Cheesy Cheesy Cheesy

ป๋ามีอะไรสงสัยยังไงลองลงรูปที่ถ่ายมาไหมครับ  ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเทคนิคอะไรมากเท่าไหร่ มีประสบการณ์ยังไงก็ช่วยๆกันครับ ใช้กล้องรุ่นเดียวกันด้วย อิอิ

ฝากรูปกลางคืนไว้รูปนึงครับ รูปนี้ ใช้แฟลชหัวกล้องยิงนะครับ โหมด M
speed 1/6
F 5.6
Iso 100  
ถ่ายมาเป็น raw ปรับแสง ใน Dpp +1 ประมาณนั้นครับ
พอดีนายแบบทุกท่าน อยู่นิ่งๆ อะครับ ภาพเลยไม่สั่นเท่าไหร่ ^_^ และที่สำคัญมือต้องนิ่งๆ ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 11:03:06 pm โดย jacky » บันทึกการเข้า
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:11:05 pm »

ตามป๋าแจ๊กกี้ว่าเลยครับและขอเพิ่มนิดส์สำหรับการถ่ายในสภาพแสงน้อย

ให้สัเกตุดู speed shutter ทุกครั้งครับไม่ควรน้อยกว่าทางยาวขอเลนส์เช่น
เราใช้เลนส์แล้วซูมที่ระยะ 100mm ดังนั้น speed shutter ควรอยู่ที่ 1/100 (แต่ถ้าฝึกถือกล้องได้นิ่งอาจได้ speed ที่ต่ำกว่านั้น)

และถ้า speed เราต่ำจะแก้อย่างไรคำตอบคือ
1. เพิ่มค่า F ให้กว้าง (ตัวเลขน้อย) ขึ้นอยู่กับเลนส์ หรือ
2. เพิ่ม iso ให้สูงขึ้น แต่ถ้าปรับมากขึ้นก็จะมี noise ตามมา (แต่ก็ดีกว่าไม่ได้รูปติดมือในบ้างครั้ง) หรือ
3. ใช้ flash

ปล. ผมแนะนำให้ป๋าซ้อมที่บ้านให้คล่องก่อนออกภาคสนามจริงครับเพราะถ้าไปแล้วไม่ได้ภาพกลับมาอาจโดนคนที่บ้านบ่นเอานะ  Cheesy

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:25:31 am »

ขอบคุณมากครับป๋า Jacky ,ป๋า Tokky  มากครับ   สาธุ   สาธุ   สาธุ

แต่ถ้าให้ดีผมขอเบอร์โทรได้มั้ยครับ   Cheesy    Cheesy    Cheesy
jacky
Full Member

like: 26

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:46:00 am »

ขอบคุณมากครับป๋า Jacky ,ป๋า Tokky  มากครับ   สาธุ   สาธุ   สาธุ

แต่ถ้าให้ดีผมขอเบอร์โทรได้มั้ยครับ   Cheesy    Cheesy    Cheesy

ได้ครับ เดี๋ยวผม pm เบอร์ไปครับป๋า แต่ถ้าให้ดีต้องมาเจอกันครับ 555+
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:56:13 am »

ได้ครับ เดี๋ยวผม pm เบอร์ไปครับป๋า แต่ถ้าให้ดีต้องมาเจอกันครับ 555+

ได้ครับป๋า Jacky วันที่ 20 ถ้าไม่ติดอะไรจะตามไปบ้านป๋าเก๊กครับ   lala    lala    lala
kitkamol50.No 7.
ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์
Hero Member

like: 71

goldgear50

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:18:21 am »

แอบเข้ามาเอาความรู้จร้า.. Smiley

kitkamol50..081-6535736..หน่องครับ. ( สุขใจที่ได้อยู่ระยอง)
LIND ID.0816535736.
poo_navy
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:36:22 pm »

ผมใช้ Canon 40D จะว่าใช้ไม่เป็นก็ว่าได้ ถ่ายกลางคืนเป็นภาพเบลอ ภาพไหวลาง ๆ เป็นเพราะไรครับ

แล้วถ่ายทุกครั้งใช้แต่ Auto ครับ ป๋าท่านใดมีเทคนิคแนะนำหน่อยครับ จะไปเที่ยวเกาะสมุยเดือนกันยา

กลัวจะแบกเหนื่อยเหมือนปีที่แล้วไปเที่ยวเชียงใหม่ เชียงรายมา ได้ภาพแบบเด็ก ๆ ถ่ายเลยครับ

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
มันจะมีให้ตั้งถ่ายโหมด  ออโต้อ่ะครับ  ถ้ามือใหม่ใช้โหมดนี้ดีกว่าครับป๋า
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:51:55 pm »

มันจะมีให้ตั้งถ่ายโหมด  ออโต้อ่ะครับ  ถ้ามือใหม่ใช้โหมดนี้ดีกว่าครับป๋า

ใช้มาปีนึงแล้วครับ แล้วดูเหมือนซื้อมาแล้วใช้ไม่หมด    Cheesy   Cheesy    Cheesy
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:14:24 pm »

หนึ่งต้องออกทริปกับป๋าต๊อกบ่อยๆ ...... แก้ได้ชงัดครับ... extreme sexy girl

ไ อ้ ที่มืดๆ รับรองสว่าง.....

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:17:46 pm »

หนึ่งต้องออกทริปกับป๋าต๊อกบ่อยๆ ...... แก้ได้ชงัดครับ... extreme sexy girl

ดีเลยครับอาจารย์นิค    Cheesy    Cheesy     Cheesy

ถ้าอาจารย์ไปด้วยกันจะดีมากเลยครับ    Cheesy    Cheesy    Cheesy
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:29:30 pm »

ดีเลยครับอาจารย์นิค    Cheesy    Cheesy     Cheesy

ถ้าอาจารย์ไปด้วยกันจะดีมากเลยครับ    Cheesy    Cheesy    Cheesy

อยากอยู่ครับ.... แต่....  shame .

เอาน่า....รู้ๆ กันอยู่.....  ฮือๆๆ

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:43:03 pm »

อยากอยู่ครับ.... แต่....  shame .

เอาน่า....รู้ๆ กันอยู่.....  ฮือๆๆ

Cheesy    Cheesy    Cheesy    Cheesy    Cheesy
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:11:00 am »

จ๊ากกกกก ยิ่งถ้าป๋านิคมาล่ะ สว่างใส

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์