Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว การติดตั้งไฟท้าย LED อีเกิ้ลอายส์ แบบ Smoke crome BMW ด้วยตัวเอง  (อ่าน 45803 ครั้ง)
jnawin
Newbie
*

like: 5

« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:52:51 pm »

ยอดเยี่ยม หลังจากเก็บหอมรอมริบมานาน 555+ ก็ได้โคมไฟท้ายใหม่มาให้น้องปาคู่ใจซะทีครับ ก็เลยขออนุญาตรีวิว เผื่อมีป๋าๆคันไม้คันมืออยากทำเองเหมือนผม จะได้ไม่ต้องนั่งเกาหัว  Cheesy มาเริ่มกันเลยครับ
อุปกรณ์ในกล่อง
-โคมซ้ายขวา ข้างละ2
-สายไฟพ่วง ซ้าย ขวา (เส้นยาว)
-สายไฟสำหรับจั๊มกับไฟเบรคดวงที่สามของรถเรา (เส้นสั้น)
-คลิปต่อสายแบบไม่ปอกสายไฟ

อันนี้รูปก่อนการลงมือถอด
1.ขั้นแรกเปิดฝาท้ายขึ้นมา เราจะเริ่มที่ไฟมุมก่อนครับ มีน๊อต2ตัวใช้ประแจตัว T เบอร์10ครับจัดการขันออก แล้วดึงไฟท้ายเข้าหาตัวตรงๆ ดึงไปทางท้ายรถครับ (มีกิ๊ปล๊อคอยู่ด้านข้าง)

2.จะเห็นปลั๊กหลอดไฟอยู่สองขั้วครับคือไฟหรี่+เบรคและไฟเลี้ยวครับ ไฟหรี่+เบรคใช้ของโคมใหม่ ไฟเลี้ยวใช้ของเดิมครับ

3.จัดการประกอบขั้วหลอดให้เข้าที่ แล้วขันเก็บได้เลยครับสำหรับไฟมุมทั้ง2ข้าง

4.รูปประกอบเมื่อติดตั้งเสร็จครับ

5.ต่อมา...จัดการเปิดฝาล็อคที่ฝาท้ายครับมีสองข้าง แล้วใช้ไขควงแฉกถอดสกรูออกครับ

6.จัดการถอดไฟท้ายเดิมในส่วนของฝาท้ายออกครับ มีน๊อตเบอร์10 สองตัวเช่นเดิมครับที่ขอบฝาท้าย ถอดเสร็จดึงออกด้านข้างนะครับ ซ้ายออกซ้าย ขวาออกขวา *ระวัง อย่าดึงเข้าหาตัว

7.ประกอบโคมใหม่เข้าแทนที่ นำสายไฟลอดโผล่เตรียมไว้ต่อประกอบทั้งสองข้างครับ

8.ถอดฝาครอบตรงตำแหน่งไฟเบรคดวงที่สามของรถออก เราต้องพ่วงสายจากตรงนี้ครับ (สายไฟเส้นสั้น)

9.ถอดฝาครอบด้านข้างของฝาท้ายข้างขวาออกแล้วนำสายไฟเส้นสั้นสอดจากไฟเบรคดวงที่สามลงมาถึงไฟของฝาท้ายด้านขวาครับ

10.ถอดแผ่นพลาสติกครอบฝาท้ายโดยการดึงอกตรงๆ นำสายไฟเส้นยาวต่อพ่วงระหว่างไฟซ้าย-ขวาของฝาท้ายครับ ตามสีของสายไฟ

11.ต่อสายข้างซ้ายมีสองขั้วจับเสียบได้เลยครับ

12.ต่อสายข้างขวาที่โคมมีสี่ขั้วเลือกเอาเขียวดำคู่นึงครับต่อได้เลยคู่ไหนก็ได้ครับ

13.เมื่อเสร็จแล้วประกอบฝาครอบไฟท้ายกลับเข้าที่ได้เลยครับ แต่....เอ เจอขั้วไฟหนึ่งขั้วมีติดมากับรถอยู่แล้ว มันมีเพื่ออะไร?Huh?Huh?Huh?Huh?

14.เก็บความสงสัยไว้ก่อน...ไปต่อครับ จัดการจั๊มสายไฟที่ไฟเบรคดวงที่สามครับ เขียว-เขียว ดำ-ดำขาว ต่อจากปลั๊กสีขาวเลยนะครับตำแหน่งก่อนเข้าไฟเบรคดวงที่สาม

15.สุดท้ายต่อขั้วอีกปลายของสายไฟที่พ่วงมาจากไฟเบรคดวงที่สามมาที่ไฟท้ายด้านขวาครับ ต่อตามสีอีกสองขั้วที่เหลือครับ

เรียบร้อยครับ จัดการประกอบทุกอย่างให้เข้าที่ปิดฝาครอบทุกชิ้นให้สนิท ระวังกิ๊ปล็อคหักนะครับดูให้ตรงแล้วค่อยกดครับ มาดูผลงานกันครับ 555+ yes!!

เชอะ เป็นไงครับป๋าๆ เริ่มคันไม้คันมือยังครับ lala  แล้วก็สมใจอยากครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับพี่น้องชาวปา ป๋าๆทุกท่าน ขาดตกบกพร่องขออภัยนะคร้าบบบ สาธุ หัดรีวิวครั้งแรกครับ ขอบคุณพื้นที่ปาเจโร่สปอร์ตไทยแลนด์สังคมแห่งการแบ่งปันครับ
 สาธุ yes!!
Black Angel No.181
Hero Member

like: 59

There is a will, there is a way!

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:09:07 pm »

ชัดเจนทุกขั้นตอน ขอบคุณมากครับ  สาธุ สาธุ สาธุ
Black...
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:16:31 pm »

เยี่ยมเลยครับ รายละเอียดขั้นตอนชัดเจนมากครับ
เจ้า Black ผมได้มีเพื่อนอีกคันแย้ว  hi
http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=6827.0

แต่กลางเดือนนี้ผมจะติดไฟเพิ่มอีกแล้วครับ (ได้ของมาตั้งนานแต่ไม่มีเวลาสักทีมัวแต่ไปเที่ยว) เอาไว้เสร็จเมื่อไหร่ค่อยเอามาให้ชมกันครับ  Cheesy
nortirut
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:05:09 pm »

แจ่มแจ๋วทุกขั้นตอนครับ  like like like red heart red heart
Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:07:07 am »

อ้อ!ลืมบอกทั่น จขกท. ไปอย่างนึง คือหลอดไฟเลี้ยวผมเปลี่ยนใส่หลอดสีส้ม (เบิกจากศูนย์)เข้าไปแทนหลอดเดิมที่มันเป็นสีขาวน่ะครับ เพราะเวลาไฟเลี้ยวติดมันจะเป็นสีขาว ไม่เป็นไปตามกฎจราจรน่ะครับ
rebellion
Jr. Member
**

like: 32

เพื่อนแท้ต้องใช้ใจแลกมา

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:33:55 am »

ผมรอกระทู้นี้มานานแล้วครับ น้ำตาไหลด้วยความดีใจ แนะนำให้ปักหมุดเลยครับ
เพราะผมเป็นกลุ่มคนที่จะแกะแคะอะไรที่รถก็จะมีรังสีอำมหิตออกมาจากคุณภรรยาแบบว่า "แกจะทำอะไรรถช้านนนนนนนนนนน" (ทั้งที่เราเป็นคนผ่อน)
เดี๋ยวให้ดูกระทู้นี้จะได้หายสงสัย haha+

คมแฝก
Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:39:24 am »

ค่าตัวแพงมั๊ยอ่ะครับชี้เป้าหน่อยจร้า Huh?

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
โจ..คร้าบบ..^_^
Jr. Member
**

like: 6

ID 0308

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:52:57 am »

ชัดเจนเลยครับ good

Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:00:53 am »

ชัดเจน + สวยงามมากครับป๋า
จะเก็บกระทู้นี้ไว้ รอ DIY ด้วยตัวเองเหมือนกันครับ  Cheesy Cheesy

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
Black...
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:04:03 am »

แนะนำให้ปักหมุดเลยครับ

คลิ๊กที่ตรงลายเซ็นด้านล่างของผมก็ได้ครับ Click >> 7710 รวมกระทู้เด็ดน้องปา รวมไว้ตรึมครับ  hi
Pat#102
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:07:28 am »

สวยงาม ชัดเจน แจ่มแจ้งดีครับ
jnawin
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:36:39 am »

อ้อ!ลืมบอกทั่น จขกท. ไปอย่างนึง คือหลอดไฟเลี้ยวผมเปลี่ยนใส่หลอดสีส้ม (เบิกจากศูนย์)เข้าไปแทนหลอดเดิมที่มันเป็นสีขาวน่ะครับ เพราะเวลาไฟเลี้ยวติดมันจะเป็นสีขาว ไม่เป็นไปตามกฎจราจรน่ะครับ

ขอบคุณป๋าตู่ครับ  สาธุ ผมละลืมสนิทเลยมัวตื่นเต้นกับการแงะ 555+ เดี๋ยวแกะเปลี่ยนใหม่ครับ และขอบคุณทุกเสียงติชมครับผม สาธุ ไว้เดี๋ยวมีโครงการหน้าจะนำมารีวิวให้ป๋าๆชาวปาแนะนำอีกนะครับ ยอดเยี่ยม
jnawin
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 11:42:12 am »

ค่าตัวแพงมั๊ยอ่ะครับชี้เป้าหน่อยจร้า Huh?

อ่อ..ลืมไปครับป๋า ผมจัดมาเจ็ดพันถ้วนที่ร้านชั้นใต้ดินอาคารศรีวรจักรครับ ลงบันไดเลื่อนเลี้ยวขวาเจอสามแยกเลี้ยวซ้าย ร้านขวามือครับ  Cheesy แต่ผมเห็นมีอยู่หลายร้านลองเทียบๆราคาดูครับ
<=INDY=>
Jr. Member
**

PJS:362 ณ.จรัญ18

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 12:45:25 pm »

like like like like

- CHRISTIAN 145 -
rebellion
Jr. Member
**

like: 32

เพื่อนแท้ต้องใช้ใจแลกมา

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 06:03:38 pm »

like ให้ไปเลย+4  เมื่อกี้ลืม555

คมแฝก
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์