Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2.4 เบนซิล มีเสียดังอื้อๆ เวลาขับครับ  (อ่าน 4487 ครั้ง)
TAO-CASANOVA
Newbie
*

like: 0

เลิกกับน้องEvo มารักกับน้องPa

« เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 08:55:20 pm »

จะทำไงดีครับ ออกน้องปา2.4 เบนซิล มาได้ 6 วันวิ่งไป 1300 กม  มีเสียงเหมือนเราขับรถความเร็วต่ำแต่ใส่เกียร์สูงครับ ครางหึ้งๆเข้ามาในรถ ตั้งแต่ความเร็ว 60 เป็นต้นไป และจะสั่นในช่วงความเร็ว 102 -104 เข้ามา 3 ศูนย์ไม่ตรงกันเลย ศูนย์แรก บอกว่าเฟืองท้ายหอนให้เข้ามาปรับตั้งเฟืองท้าย และ สายพานทามมิ่งดังต้องเปลี่ยน ศูนย์ที่สอง บอกว่าเป็นที่เพลาขับกับสายพานแอร์ ศูนย์ที่ซื้อรถมา เก่งสุด ไม่มีคำตอบไม่นัดเช็ค บอกไม่เคยเจออาการนี้ ถ้าจะเครมๆศูนย์ไหนก็ได้ และบอกแต่เพียงว่าเอาำปใช้ 10000 กม ค่อยเข้ามาเช็คและถ่วงล้อเยี่ยมมากเลยกับคำตอบ ท่านใดรู้แนวทางและวิธืการจัดการรบกวนด้วยครับ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ
apichai 139
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:12:34 am »

เสียงจากเพลากลางหรือเปล่าครับป๋า รอผู้รู้มาช่วยอีกแรงครับ

ID 1663
ปาดำ 2.5 VG GT 2WD
MY 2012

Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 02:08:59 am »

Mr.kitja
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:03:08 am »

:)น่าจะเป็นเสียงสายพานทามมิ่งครับเป็นเสียงดังแคร็กๆตลอด น่ารำคาญเคยนึกว่าเครื่องเบนซินทำไมดังจังฟะ ไปปรึกษาอู่พวกกันระดับเทพบอกว่าโรงงานตั้งสายพานทามมิ่งมาตึงและสายพานยังแข็งอยู่ต้องรอสัก 5000 โลก่อนจะเบาลง ผมกะว่าเช็คพันโลเสร็จติดแก็สเลย ซ่อมอู่พวกกันข้างนอกครับเรามีสิทธิ์เลือกได้ไม่ต้องถูกยัดเยียดสิ่งที่ไ่ม่ดีให้ ต้องทำใจคับกับ 0
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 07:34:00 pm »

สรุปผลการแก้ไขครับ เป็นกับเพลากลางครับ ช่างที่มิซซู 2009 ที่ปทุมธานี ลองนั่งแล้วทราบอาการเลย จึงได้ทำการปรับตั้งให้ สรุปเป็นอันว่าเงียบกริบ หายเรียบร้อย ดีใจมากครับ ขอบคุณพี่พัช จากมิซซูมอเตอร์ที่แนะนำและติดต่อให้ และ ผู้จัดการศูนย์บริการ และทีมช่าง มิซซูปทุมธานี ด้วยมานะที่นี้ครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 07:55:42 pm »

ปรับแต่งที่ว่า นี่ใช่เอาไป balance หรือถ่วงเพลาที่ข้างนอก 0 ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่อย่างนี้แสดงว่าไม่ถ่วงมาจากโรงงานแน่เลย อย่างนี้รถมาต้องลองดูก่อนและเรา เด๋วจะหลงไปโทษเฟืองท้ายหอน.. ป๋าครับคำเฉลยนี่มีประโยชน์กับพวกเรามากครับ ขอบคุณครับ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
apichai 139
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:03:31 pm »

สรุปผลการแก้ไขครับ เป็นกับเพลากลางครับ ช่างที่มิซซู 2009 ที่ปทุมธานี ลองนั่งแล้วทราบอาการเลย จึงได้ทำการปรับตั้งให้ สรุปเป็นอันว่าเงียบกริบ หายเรียบร้อย ดีใจมากครับ ขอบคุณพี่พัช จากมิซซูมอเตอร์ที่แนะนำและติดต่อให้ และ ผู้จัดการศูนย์บริการ และทีมช่าง มิซซูปทุมธานี ด้วยมานะที่นี้ครับ
ป๋าครับ รบกวนขอรายละเอียดการปรับตั้งเพลงกลางด้วยครับ ของผมน่าจะอาการใกล้ๆกัน

ID 1663
ปาดำ 2.5 VG GT 2WD
MY 2012

Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:26:17 pm »

ป๋าครับ รบกวนขอรายละเอียดการปรับตั้งเพลงกลางด้วยครับ ของผมน่าจะอาการใกล้ๆกัน
อันนี้ผมต้องขอโทษด้วยครับผมไม่ทราบจริงๆ ว่าเค้าปรับตั้งให้อย่างไรเพราะผมไม่ได้ดูตอนเค้า ปรับตั้งครับเค้าให้มานั่งรอที่ห้องรับรอง ถ้าอย่างไรผมจะเข้าไปสอบถามให้ครับ 
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:30:12 pm »

ปรับแต่งที่ว่า นี่ใช่เอาไป balance หรือถ่วงเพลาที่ข้างนอก 0 ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่อย่างนี้แสดงว่าไม่ถ่วงมาจากโรงงานแน่เลย อย่างนี้รถมาต้องลองดูก่อนและเรา เด๋วจะหลงไปโทษเฟืองท้ายหอน.. ป๋าครับคำเฉลยนี่มีประโยชน์กับพวกเรามากครับ ขอบคุณครับ
อย่าเพิ่งคิดมากครับอาจจะไม่เป็นก็ได้ครับผมอาจจะโชคดีเกินไปครับ
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:59:19 pm »

2ประเด็นครับป๋า

-- supplier ที่ส่งเพลากลางมาให้โรงงาน หลุดตัวที่ไม่ balance ออกมาอาจจะ % น้อยป๋าเลย black jack
-- แผ่นถ่วงเพลา แผ่นเล็กเล็ก(คล้ายเม็ดถ่วงล้อ ถูกสะบัดหลุด แต่ถ้าดูให้ทัั่วทั้งเพลา จะเห็นรอยที่เคยติดอยู่

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
tojung02
Jr. Member
**

like: 5

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:50:59 am »

กลับไปที่ 0 ให้ช่างวิเคราะห์อาการดูครับ อาจมาจากหลายสาเหตุ ถ้าเสียงอื้อๆ อาจจะเฟืองท้าย  อาการสั่นๆ น่าจะเพลากลาง
หรือบางครั้งเครื่องเบนซิลนี่ ถ้ารอบเครื่องกับเกียร์ไม่สัมพันธ์ก็จะอื้อๆได้ครับ

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์