Languages
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวิตช์คุมเครื่องเสียง กะ สวิตช์เซ็ลทรัลล็อคน้องปา V6  (อ่าน 35203 ครั้ง)
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 06:38:07 pm »

ตัวนี้เองอีก VERSION อีกแล้ว มี output ports ให้เลือกมากมาย G9 ตัวนี้อยู่ในรถอะไรมาก่อนครับ แล้ว port 4 ports ด้านขวา รูอะไรครับ ใต้มันใช่ HDMI Port ไหมครับ ถ้าใช่ก็ซุ๊ดยอด
G9 ตัวนี้ไม่น่ามากะ V6 มังครับ ลูกเล่นเยอะดีมากเลยอยากให้ V6 เป็นตัวนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 06:42:27 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
surapin No.1933
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 07:10:05 pm »

G9ตัวนี้เป็นของv6 3.0ตัวใหม่นี้แหละครับพอดีให้ช่างถอดออกมาติดpowerampแล้วเปลี่ยนลำโพงใหม่ครับทนกับเสียงไม่ไหวครับตัวนี้ไม่มีHDMIนะครับที่เห็นเป็นรูแจ็ก4รูเรียงกันเป็นแจ็กของเสาTVครับช่างเปิดดูแล้วมีจูนเนอร์หาเสามาเสียบก็รับสัญญาณได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 07:12:23 pm โดย surapin » บันทึกการเข้า
Punpun
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:16:45 pm »

โอว ได้อย่างนี้ก็มันเลยครับป๋า  Line out Woofer ให้เดานะ มันน่าจะมีจุดตัด Sub bass มาให้เลือกว่าจะเอา 75>-150 ให้เลือกใน setting แหงเลย เอาลากออกมาหา Sub Woofer เอาแค่ 8 นิ้วถูกแต่ดีพอใช้ 1 ตัว แล้วใช้ power amp ถูกถูก power supply แบบจ่ายกระแสเยอะหน่อย เสียงไม่ต้องดีราคาสัก 1-2 พันก็พอแล้ว No name ก็ได้ เป็น mono หรือ Stereo ที่ต่อแบบ bridge แล้วขับมันก็ ok แล้ว (ผมชอบเล่นของถูกแต่ Design ให้ถึง Max  ของมัน  มันสนุกท้าทายดีอิ..) ไม่ชอบยกเปลี่ยน ชอบแบบ Original แล้วดันให้หมด Max ก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนถ้าไม่ไหวจริงจริง woofer ก็เอาแบบ  NO NAME แบบขอบแข็งแรงหน่อย ช่วงชักไม่ต้องมากก็ได้เพราะเด๋วเด่นเกินระบบเดิม... ราคาเอาสัก แค่ 1 พันก็พอแล้ว ตู้ก็หาที่ซ่อนแบบมิดชิดเลย  ยอมลดปริมาตรไปก็ได้ถ้าเนื้่อที่น้ิอย  ยอมแลกกับการทำเสียงต่ำมาก พอลองดูสักพัก ถ้าไอ้ ลำโพง ที่มากับรถ มันไปไม่ไหวดังใจก็ค่อยว่ากันใหม่ ชุด Sub Woofer ตัวนี้ก็ยังไปได้อยู่

แค่นี้ก็ลดการดึงกระแสจาก Main Power Supply ใน G9 ได้เยอะมากแล้ว ทุกอย่างที่อยู่ในMultimedia ชุดนี้ก็จะมีกำลังสำรองเหลือพอเอาไปใฃ้ G9 ก็จะอายุยืนอีกเยอะ พลอยทำให้ Power Amp ที่ Combine อยู่ใน G9 ไม่ต้องเหนื่อยไปอีกถึง 35 % ผมว่า จะพานทำให้เสียงย่านเหนือกว่า ที่ตัดทิ้งไปให้ Sub Woofer ทำงานได้สะอาดกว่าเดิม  เสียงกระพือประตูก็หายไปเยอะเมือ่เปิดดังนิดนึง
ไม่ต้องจ่ายค่า Damping อีก คุ้มไหมถ้าจ่ายรวมอีกแค่ 3-4 พันแล้วได้แบบนี้ แต่ที่แน่เลยอายุ G9 จะน่ายืนยาวไปอีกสัก 30% แน่แน่ผมว่า Design นี้น่าจะเหมาะกับ V6 ที่ไม่ต้องการอะไรมากกว่าที่มีอยู่
ชอบ ports ด้านหลังที่มีให้เล่นได้เยอะเลย ไหนจะ Aux in, Aux out  (เตือนป๋าป๋านิดนะ ไอ้จอที่สัมผัส อะ เวลาล้างรถ ระวัง WAXXY  นะเยิ้มเดี๋ยวมันจะ mulfunction จ๊ะ

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:14:32 pm »

กลับมาอ่านอีกที เห็นแวบแวบ Line out Center รึว่ามันมีถอดรหัส 5.1 ch มาให้ อูวอยากได้รถเร็วเร็ว คันมือครับ

Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:43:59 am »

ป๋าครับที่ป๋าว่ามามันก็โอนะครับป๋ามีมาให้หมดแต่ :(ไม่ได้ต่อออกมาให้ช่างมันเอาง่ายเข้าว่าอะครับเราก็ไม่ได้อยู่เฝ้าดูอยู่ด้วยช่างเค้าน่าจะหาขั้วมาต่อออกจากportแล้วค่อยเชื่อมสัญญาณออกมาช่างก็ว่าไมมี line out ต้องใช้ตัวแปลงสัญญาณแทนทำไงละป๋าเสร็จแล้วจะมารือก็กลัวงานเข้าฟังเสียงแล้วก็โอเคก็เลยตามเลยครับแต่ผมว่ามันน่าจะได้มากกว่านี้อย่างป๋าว่านั่นแหละครับถ้ามีสมาชิกจาเอาตัวG9ของv6ไปติดpowerampเพิ่มคุยกับช่างให้เข้าใจก่อนนะครับว่าเครื่องเราทำอะไรได้บ้างมีอะไรบ้างไม่ใช่ทำเสร็จแล้วจามาบอกทีหลังว่าทำได้แต่เสียเวลามากถ้าบอกแต่แรกจะได้ไปทำที่อื่นแทน Sad :'(ร้านนี้ไม่เอาอีกแล้ว ฮือๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 07:47:34 am โดย surapin » บันทึกการเข้า
Punpun
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:06:21 am »

รถก็สวย เพลงก็เพราะ โอว..อืจฉา อิจฉา ....  good

Punpun
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:41:20 am »

จะไปเปิดกระทู้คุยเรื่อง  G9 ใหม่ แต่ขอรวมยำไว้ในนี้เลยนะครับป๋าป๋า v6  .....สงสัยอีกแล้ว เรื่อง Line out center  อยากรู้จังว่าในคู่มือมันพูดถึงไหม พูดถึง ถอดรหัส 5.1 ch ไหมเอ่ย  ทางด้าน Hardware ดูมันพร้อมยังไงไม่รู้ ถ้ามีนะ  ตอนดูหนัง DVD ที่มี 5.1 นะ  ต่อ Line out center  มาที่ mono power amp ตัวจิ๋วจิ๋ว ถูกถูก  หรือ power amp สำหรับ มอไซด์ มาขับลำโพง center เอาแบบบางเล็กไว้บนเพดานก็ได้  แล้วถ้ามี subwoofer + อีก จุด 1  แต่ต้องระวังเรื่องการนำสัญญานออกมาจาก G9 นะ ต้องเอาจาก Sub woofer line out  เท่านั้น เพราะเอาทางอื่นมันไม่ได้ถูกถอดรหัสเสียงต่ำ มา chanel นี้โดยตรง  เอางี้ถ้ามันมีนะเดี๋ยวว่างจะมา แนะนำการต่อเติมให้ระบบ 5.1 ครบอีกทีจ๊ะ

เห็นทีป๋า Surapin  ติดมาแล้ว เกิดไอเดียอยากทำ Plate  ที่มีพวกขั้วสัญญาณ หลายหลายขั๋ว แล้วถ้าหาปลั๊กพลาสติคที่เหมือนกับขั้วที่มากับ G9  เอาสายสัญญานมาต่อรวมไว้เขียน label ติดไว้จะได้ไม่ต้องมาตัดต่อหัวสายสัณญานที่มาจิ้ม G9   แค่เอามาเสียบจบเลย  ใครทำขายทีสิ design  ให้ปะกับ G9 แบบเรียบร้อยเลยนะ พยายามหาคู่มือ G9 แบบละเอียดในเวบหาไม่มีเลย ใครเจอบอกหน่อยนา แล้วเด๋วมีไรเด็ดกับมันจะมาเผื่อด้วย

....อย่าถือสากันนะป๋า แค่หาเรื่องทำแก้เหงาก่อนได้รถจริง เขียนผิดถูกมั่ง ก็อ่านเอาเท่าที่เป็นประโยชน์ไป ที่อ่านแล้วขัดใจก็ทิ้งไว้ตรงนี้ ...รัก V6 drivers ทุกคน ไปกินข้าวละ..
ขอบคุณเป็นพิเศษ ป๋า amp ป๋า Surapin ที่ให้ข้อมูลมากครับ

Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:52:21 am »

ไม่เป็นไรครับป๋ามีอะไรก็มาบอกมาแชร์กันครับจาได้มีไอเดียใหม่ๆมาให้สมาชิกได้ใช้กันครับรักน้องปา red heart
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:29:47 pm »

ขอบคุณมากครับป๋าแอมป์ทำเสร็จแล้วครับเมื่อเช้าโทรไปถามที่0ว่ามีสวิทช์ควบคุมเสียงที่พวงมาลัยก็เลยไปซื้อมาทำตามที่ป๋าแนะนำสุดยอดเลยครับ ยอดเยี่ยม lala u good สาธุ สาธุ สาธุ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:11:23 pm »

ขอเอามารวมไว้ในนี้เลยนะ ข้อมูลของผู้ผลิต G9 ใครมีข้อมูล G9 ก็เอามารวมรวมไว้ตรงนี้ ใครอ่านคู่มือที่มากับรถ หรือเล่นจนทะลุปรุโปร่งแล้วตอบทีสิ มันพูดถึง 5.1 มั่งไหมHardware มันพร้อมมากมาก น่าจะมีนะ ดูให้ทีสิ

G9 เวลาต่อ Power amp ข้างนอกเพิ่ม (external power amp) ก็เลือก jump เอาจากสายหลังเครื่องเลย มีทั้งคู่หน้า-หลัง หรือ จะเอาไปออก Pre amp อีก ก็เอาจาก AUX out เลยก็ได้ มันจะไม่ผ่านวงจรปรีราคาถูกในเครื่อง แต่น่าจะปรับ bass , treble ใน G9 ไม่ได้แล้วต้องไปจัดการที่ Pre amp ตัวใหม่แทน(อันนี้สำหรับคนที่อยากติดจริงจริง) เพื่อเหตุผลที่อาจต้องใช้  เครื่อง G9 ตัวนี้แปลกมาก ไม่มีข้อมูลใน internet เลย เด๋วถ้าได้มาอยากผ่าดูเลย พวก OEM นี่บางครั้งมันก็มีหลายอย่างอยู่ภายในแล้วแต่ไม่ต่อให้ครบเอง บางทีก็แค่ไป Jump สัญญานออกมาหรือ dip switch นิดนึงก็ได้ Function ใหม่ใหม่ออกมาแล้ว  ชอบมันมีครบดีสามารถเอามันเป็นตัว Front Endที่มีหลายอย่างในตัวเดียวกันสมกับคำว่า Multimedia ที่มันเรียกตัวเอง ส่วนวงจรภาคขยายถ้าเราอยากได้เด็ดแค่ไหน ก็จัดเพิ่มได้ตามใจมี Ports (แต่เป็นขั้วสายไฟที่ต้อง jump เอาเอง) ครบดี ยิ่ง disable พวกภาคขยายออกไปไม่ให้ทำงาน ก็จะได้พลังงานที่มาจาก Internal Power Supply ไปเลี้ยงวงจรอื่นภายในได้เต็มที่ เช่น Gps, Screen, DVD, USB,. etc. ซึ่งชุด integated พวกนี้มักจะมีกำลังจาก power supply รวมน้อย
เขียนแบบไม่กลับไปตรวจละนะ ไปก่อนว่างมาใหม่ หากมีใครโยนข้อมูลให้มากก็จะได้ย้อนกลับไปมากเป็นหลายเท่านะป๋า เพราะผมตาไว  อิอิ...
ตาม Link ไปจ๊ะ
http://www.glosys.co.kr/eng/contents/product/g9.htm
ps.. เวลาอ่านที่ผมเขียนไว้อาจขัดใจนิดหน่อยนะ เพราะ Concept คือ เล่น (play around) เคริ่องเสียงอะนะ  "เล่นคือไม่เอาจริงเอาจังกับการเสียเงิน 555" อะไรอะไรก็ชอบเน้นถูกแต่ดี
บางทีถูกจนน่าหมั่นไส้  ขนาดหา Power Amp  มาขับลำโพง Center ของ 5.1 ch. system ยังให้ไปเอา power amp มอไซด์ ตัวละ 500 มาขับเลย ก็มันดังตอนดูหนังกับ ดนตรีแสดงสดเท่านั้น(5.1 Recording) เพลงทั่วไปมันไม่ได้ใช้งานนี่  แต่จริงจริงเวลาดูหนัง 5.1 นี่ Center Speaker ถูกใช้มากกว่า75%  ทีเดียวเลย แต่กลับกันลองดู Design แทนละก็ "สูงสุดคืนสู่สามัญทีเดียวนาจ๊ะ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 12:38:23 pm โดย Punpun » บันทึกการเข้า

aoeaot
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 08:54:57 pm »

สอบถามครับ ถ้าจะ d.i.y. สวิซท์เองนี่ พอแนะแนวทางและ ข้อมูลขั้นตอนทำได้ไหมครับ สงสัยตรงพวงมาลัยต้องต่อสายอะไรยังงัยครับ ขอบคุณครับ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:04:18 pm »

ป๋าถามผมรึเปล่า ถ้าผมละก็ยังไม่เคยสัมผัส G9 หรือเคยได้นั่งรถ Pajero เลย ไม่ว่ารุ่นไหน  อิ..... เด๋วได้รถมาจะชำแหละ G9 ดูเลย
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ป๋าคนไหน DIY แบบไม่มีกล่องควบคุมเสริมอย่าง V6 G9 ละก็ตอบให้เพื่อนเราหน่อยนะครับ...
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เอ่อป๋า กระซิบนะ ร้านที่ป๋าระยองเราไปติดร้านที่มีเมนูอาหารหน้าร้านนี่ เราแค่เอารถไปติดโดยไม่ต้องไปหาซื้อสวิทช์เลยเขาจัดรวมส่วนสนนราคาโทรคุยเลยตรง แว่วมาว่าไม่เกิน 2.5 Kกระมัง
ผมไม่รู้ว่าถ้าไปหาซื้อสวิทช์นี่มันเท่าไร  ป๋าคนไหนซื้อมาตอบหน่อยจ๋า...เห็นเขาว่้ากันลอยมานะไม่ต้องมีกล่องมันเลยถูกกว่ามากมากเลยโทรคุยเองนะ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ว่าแต่ว่า สวิทช์ที่ว่านี่มันทำงานอะไรได้บ้างละ  ป๋าที่ติดมาตอบนิดสิ เห็นมันมีแต่ Vol + -, Mode อยากรู้จังครับ ?
เด๋วมีรถออกมาแล้วจะผ่าเครื่อง G9 + ลำโพงที่แถมมา ให้ดูนะ อยากตอบเรื่อง DIY Remote  แต่ไม่มีของให้ลองจ๊ะ ซึ่งที่เห็นใน Circuit ที่โชว์ข้างบนมันก็มีบอกเป็น Guideline อยู่ดูที่ Diagram หมายเลข 11-12 และ 12 อีกด้านนึงของ Diagram ว่าแต่ว่าเท่าที่ผมอ่านข้อมูล G9 มานะ แม้กระทั่งคู่มือที่มากับ V6 ในคู่มือมันยังไม่เหมือนกับของจริงเลยนะ  ดูด้านบนได้ อันที่ ป๋าAmp แสกนให้ผมกับตัวเครื่องจริงมันต่างกันแม้กระทั่งตำแหน่งพัดลม ไม่รู้ว่าที่ป๋าอยากจะ DIY ใช่รุ่นที่อยู่ใน V6 หรือเปล่า มัน OEM ให้กับรถหลายรุ่นนะ

Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:32:02 pm »

ทำเองได้ครับถ้าอยากทำก็เข้าไปดูที่ห้องD.I.Y.เลยครับกระทู้ทีสอนวิธีการทำสวิทช์ควบคุมเสียงที่พวงมาลัยเลยครับไม่รู้ว่าป๋าใช้น้องปาตัวไหนครับถ้าตัวv6ก็ทำตามแบบป๋าแอมป์เลยครับของตัวv6ไม่ต้องใส่กล่องควบคุมครับใส่แต่สวิทช์อย่างเดียวครับนอกนั้นก็ทำตามขั้นตอนเหมือนกันครับถ้าดูแล้วไม่เข้าใจตรงไหนก็สอบถามมาได้นะครับ
aoeaot
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:55:52 am »

ขอบคุณครับ
tonk
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 08:45:53 am »

สอบถามป๋าทุกท่านในกระทู้นี้ว่า USBที่ติดมาในV6ใช้ฟังเพลงได้ใช่มั้ยครับ ของผมเสียบUSBแล้วไม่ยอมเล่น...งงเลย
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์