Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แย่แล้ว!!! น้องปาของผมมีปัญหาที่ระบบหายใจ  (อ่าน 2361 ครั้ง)
Jak7497
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 05:16:54 pm »

เรื่องมีอยู่ว่า น้องปาผมออกวันที่6/6/55 เป็นเครื่องดีเซลครับ เริ่มมีเสียงดังเวลาเปิดแอร์(เป็นบางครั้ง)และเป็นตอนเครื่องร้อนตั่งแต่2อาทิตย์ก่อน แต่วันนี้เป็นในระหว่างเปิดแอร์อยู่จู่ๆก็มีเสียงดังเอี๊ยดขึ้น  ตกใจใจหายหมดเลย ผมเลยตัดสินใจเข้าศูนย์เวลา15.00 น. แต่เมื่อทำการทดสอบที่ศูนย์ไม่เกิดเสียงดังกล่าวแต่ช่างพบว่าคอมแอร์ไม่มีการตัด จึงทำการเช็คน้ำยาแอร์ พบว่าน้ำยาแอร์น้อย ช่างจึงบอกว่าพรุ่งนี้ขอให้ผมเอารถเข้าศูนย์ทั้งวันเพื่อเช็คระบบแอร์ทั้งหมด ฝากเตือนป๊าๆครับถ้าน้ำยาแอร์ไม่หยดหรือหยดน้อยกว่าปกติ ลองให้ช่างเช็คน้ำยาแอร์ดูด้วยครับ
ปล.เด๋วพรุ่งนี้ผมจะมารายงานผล ครับผม
ป๊าๆท่านใดเคยประสบเหตุช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 06:26:57 pm »

ผมว่าไม่เกี่ยวกับน้ำยาแอร์นะครับ
เสียงเอีย้ด ๆ นี่เสียงสายพานหรือเปล่าครับ
น้ำยาแอร์น้อย  อาการที่เกิดขึ้น คือ
1. คอยน์เย็นเป็นน้ำแข็ง  ส่งผลให้ไม่สามารถนำอากาศมาผ่านคอยน์เย็นได้ ทำให้ไม่สามารถลดอุณหภูมิของอากาศได้  ห้องโดยสารจะร้อนครับ  ถ้าเย็นปกติ ตัดเรื่องน้ำยาแอร์น้อยได้เลย 
ผมไม่แน่ใจว่าการวัดน้ำยาแอร์ของช่างที่ศูนย์ใช้แบบใหน เร่งเครื่องได้รอบหรือเปล่า (ไม่เชื่อช่างศูนย์อีกแล้ว) ถ้าเร่งไม่ได้รอบก็วัดไม่ถูกต้องครับ  ดูที่ตาแก้ว  ของไดเออร์เป็นกล่องดำ ๆ ข้างบนจะมีกระจกใส  ป๋าสังเกตุดูครับ  ถ้าน้ำเต็มน้ำยาไม่ขาดครับ  (ตามอ่านได้ผมลงชุดความรู้ให้แล้ว ดุได้ด้วยตาเลย ยิ่งน้ำดีไม่มีฟองเลยแดงว่าระบบดีมาก ๆ ทั้งการระบายความร้อนและน้ำยาเต็ม)
2. น้ำยาขาด ความเย็นไม่ได้ เป็นปกติอยู่ที่อุณหภูมิไม่ได้ เซ็นเซอร์ก็ต้องสั่งให้คอมต่อตลอด

จากข้างต้น ผมเห็นว่าน่าจะเป็นที่ระบบส่งกำลังของคอมเพลสเซอร์ สายพาน มู่เล่ คลัทแอร์ เป็นไปได้หมด  อาจมีการติดหรือขัด หรือตึงเกินไปต้องตรวจสอบจุดนี้ครับ
ปล. อย่าเชื่อช่างศูนย์มาก เขาบอกลูกค้า เขาวัดหรือยัง เฮ้อ ....
Jak7497
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 07:58:11 pm »

ขอบคุณครับป๋า ในส่วนตัวผม คิดว่าเป็นที่ครัช หรือไม่ก็สายพาน แต่ทำไมถึงเป็นแค่บางครั้ง บางจังหวะ วันนี้เข้าศูนย์แล้วก็ไม่ยอมดัง ช่างบอกผมว่ารอให้แอร์ตัด แต่ระบบก็ไม่ตัดจึงทำการวัดน้ำยาแอร์ พบว่าน้อยจริงๆ แรงดันหายไปครึ่งนึง พรุ่งนี้ช่างบอกจะรื้อทั้งระบบแอร์ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง เลยต้องปล่อยให้เค้าทำไป ครับบ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 06:54:44 pm »

ขอบคุณครับป๋า ในส่วนตัวผม คิดว่าเป็นที่ครัช หรือไม่ก็สายพาน แต่ทำไมถึงเป็นแค่บางครั้ง บางจังหวะ วันนี้เข้าศูนย์แล้วก็ไม่ยอมดัง ช่างบอกผมว่ารอให้แอร์ตัด แต่ระบบก็ไม่ตัดจึงทำการวัดน้ำยาแอร์ พบว่าน้อยจริงๆ แรงดันหายไปครึ่งนึง พรุ่งนี้ช่างบอกจะรื้อทั้งระบบแอร์ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง เลยต้องปล่อยให้เค้าทำไป ครับบ

ลองดูครับ 
แค่ผมไม่มั่นใจช่างศูนยืเท่านั้นเอง 
ตอนมีปัยหาเสียง  แอร์เย็นปกติไหมครับ 
ยังไงก็รอดุผลครับ  เอาใจช่วย 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์