Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ เรื่องยางรองแท่นเครื่อง ถ้ามีปัญหา แล้วไม่ได้เปลี่ยน  (อ่าน 2984 ครั้ง)
semper
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:22:09 pm »

รถผมใช้มาสิ้นปีก็จะครบ 3 ปีแล้ว และเพิ่งได้รับการเคลมยางรองแท่นเครื่องไป จากอาการเริ่มต้นคือ เมื่อเริ่มสตาร์ทเครื่อง แรกๆช่วงลูกสูบกำลังเคลื่อนที่ จะมีเสียง "ตึก" 1 ครั้ง เข้าใจว่าน่าจะเป็นที่ลูกสูบตี หลังจากนั้นเครื่องก็จะติดตามปกติ จะดังก่อนเครื่องจะติด ตอนเป็นช่วงแรกๆ นั้น คือชอบเป็นตอนเช้า จอดรถเอียง เป็นมาอยู่ร่วมเดือน ขับไปให้ศูนย์ตรวจสอบในตอนนั้น ระยะทางจากบ้านไปศูนย์ 30 กิโล ช่างศูนย์ ตรวจแล้วไม่เป็น ไม่มีอาการให้เห็น จากที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น ผมก็เลยคิดอยู่ในใจ "เอาแล้วไงมิตซู" ตอนนั้นก็พยายามหาข้อมูล และได้ขอมูลมาบ้างว่าเกี่ยวกับยางรองแท่นเครื่อง และก็ได้ให้ช่างศูนย์ตรวจสอบ ก็ไม่เป็นผล จนต้องคิดไปว่า "ถ้ามันอยากเป็นนักก็ให้มันพังคาเท้ายกเครื่องกันไปเลย จะได้รู้กันไปข้างนึง นี่ไปให้ศูนย์ตรวจสอบนะครับนี่"  ผมประสบกับปัญหาเดิมๆ นี้มาปีกว่าจนได้เคลม หลังๆ นี้เป็นทุกครั้งเลย ไม่ใช่เฉพาะ ตอนเช้า หรือแค่จอดเอียงเท่านั้น และอาการใหม่ก็เพิ่มเข้ามา คือเข้าเกียร์ D ก็ยังดัง "กึก" ซึ่งก็ไม่ได้คิดอะไร คงไม่พัง อยากให้มันพัง ช่างจะได้รู้ ผมก็ไม่ใช่ช่าง ส่วนจะให้ดูอย่างไรว่าเครื่องสั่น หรือผิดปกติว่าสั่นขนาดไหน เพราะรถก็ยังไม่กี่ปี่ จะให้อาการสั่นแล้วรู้ว่ายางรองแท่นเครื่องนั้นเกิดปัญหาแล้วนั้น รถใหม่ๆไม่น่าจะแสดงอาการได้เด่นชัดนัก คงต้องให้ช่างตรวจสอบเอง ผมก็แค่บอกอาการที่ใช้ในชีวิตประจำวันให้ได้ทราบ ที่ผมบรรยายมานั้น เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ในคลับนี้บ้าง ถ้ามีอาการคล้ายๆกับ ของผม  แต่ที่ผมยังข้องใจอยู่ก็คือ อาการทั้งหมดที่ผมกล่าวมานั้น (ผมใช้รถทั้งที่มีอาการอยู่แบบนั้นมาร่วมปีกว่า ใช้รถทุกวัน ขับเร็วสุดที่ 160 กม./ชม.บ้าง แต่ส่วนใหญ่ จะ 120กม./ชม. แต่ก็ไม่บ่อยนัก แต่ถ้าขึ้น 80 ไปแล้ว เสียงเครื่องจะดัง "อื้อ" ขึ้้นกว่าแต่ก่อน)  เครื่องยนต์กลไก จะมีอะไรเสียหายบ้างหรือปล่าวครับ จะมีน้อยหรือมีมากในส่วนไหนครับ ผมขอคำชี้แนะจากเพื่อนสมาชิกในคลับด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  Satu
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์