Languages
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปา V6 เปิด Navigator ยังไงครับ ขอคำแนะนำป๋าๅ ด้วยครับ  (อ่าน 46657 ครั้ง)
NUTPOL_V6
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:11:36 pm »

modify  ได้อีกเลยนะนั่น  ถ้าเจอแล้ว ลองหาซื้อตุ่มรับสัณญาน GPS ภายนอกมาติดไว้หลังคารถสิ ตุ่มรับสัญญาน น่าจะถูกมากมา ไม่มีอะไรมากเลย  ลองเอามาเสียบแทนดูสิ  จะได้ไม่ต้องติดมั่งไม่ติดมั่งอิ

..ตัวรับสัญญาณอยู่บนเครื่องเล่นเลยครับ..พอดึงฝครอบจอตรงกลางออกมองด้านบนของเครื่องก็เหนเลยครับ. กลมๆดำๆ..แล้วลองไล่สายไปจากเจ้าตัวนั้นไปเรื่อยๆ
จะเจอปลั๊คมีโฟมหุ้มอยู่ลองขยับดูครับ..แต่ก่อนทำควรจอดรถในที่โล่งๆไม่อยู่ใต้อาคารหรือต้นไม้ก่อนครับ..แต่หลังจากรับสัญญาณได้แล้วผมว่า..ตัวรับสัญญาณนี้ใช้ได้
ดีเลยครับ ผมจอดใต้ต้นไม้ วิ่งใต้ทางด่วนก็รับสัญญาณได้ดีเลยครับ นี่ขนาดตัวรับสัญญานอยู่ในรถแล้วยังมีฝาครอบบังอีกชั้นนะครับ...  ลองดูนะครับเผื่อเปนประโยชน์
กับป๋าป๋า..ที่อาจเจอปัญหาแบบผม..
ผมทำได้เเล้วครับ กว่าจะทำได้ต้องให้อากาศเป็นใจ พอเสร็จสักพัก ฝนตก ดีนะครับที่เสร็จก่อน ขอบคุณทุกคำเเนะนำของป๋าๆ นะครับ ไม่ยากอย่างที่คิด ยอดเยี่ยม
gearban
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:54:25 pm »

น่าจะเปิดระบบก่อนติดฟิล์มอะคับถ้าเป็นไปได้
เพราะ ฟิล์มที่มีส่วนผสมของปรอท
ทำให้ประสิทธิภาพของ gps ลดลง
desperado3334
Newbie
*

like: 6

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:58:03 am »

modify  ได้อีกเลยนะนั่น  ถ้าเจอแล้ว ลองหาซื้อตุ่มรับสัณญาน GPS ภายนอกมาติดไว้หลังคารถสิ ตุ่มรับสัญญาน น่าจะถูกมากมา ไม่มีอะไรมากเลย  ลองเอามาเสียบแทนดูสิ  จะได้ไม่ต้องติดมั่งไม่ติดมั่งอิ

..ตัวรับสัญญาณอยู่บนเครื่องเล่นเลยครับ..พอดึงฝาครอบจอตรงกลางออกมองด้านบนของเครื่องก็เหนเลยครับ. กลมๆดำๆ..แล้วลองไล่สายไปจากเจ้าตัวนั้นไปเรื่อยๆ
จะเจอปลั๊คมีโฟมหุ้มอยู่ลองขยับดูครับ..แต่ก่อนทำควรจอดรถในที่โล่งๆไม่อยู่ใต้อาคารหรือต้นไม้ก่อนครับ..แต่หลังจากรับสัญญาณได้แล้วผมว่า..ตัวรับสัญญาณนี้ใช้ได้
ดีเลยครับ ผมจอดใต้ต้นไม้ วิ่งใต้ทางด่วนก็รับสัญญาณได้ดีเลยครับ นี่ขนาดตัวรับสัญญานอยู่ในรถแล้วยังมีฝาครอบบังอีกชั้นนะครับ...  ลองดูนะครับเผื่อเปนประโยชน์
กับป๋าป๋า..ที่อาจเจอปัญหาแบบผม..
ผมทำได้เเล้วครับ กว่าจะทำได้ต้องให้อากาศเป็นใจ พอเสร็จสักพัก ฝนตก ดีนะครับที่เสร็จก่อน ขอบคุณทุกคำเเนะนำของป๋าๆ นะครับ ไม่ยากอย่างที่คิด ยอดเยี่ยม
ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ
-วันแรกที่ออกจากศูนย์ ช่างเป็นคนตั้ง Navi ให้ แต่ยังรับสัญญาณดาวเทียมไม่ได้ (รูปจานดาวเทียมมีเครื่องหมาย ? ) ช่างบอกว่าต้องออกไปที่โล่ง
-พอขับไปได้สัก 20 km ก็สามารถรับสัญญาณดาวเทียมได้ปกติ
-แต่พอวันที่สอง ขับออกไปนานมากกกว่าจะรับสัญญาณดาวเทียมได้
-พอวันที่ 3 เป็นต้นมา ไม่สามารถรับสัญญาณดาวเทียมได้เลย (รูปจานดาวเทียมมีเครื่องหมาย ? )
1. รบกวน ป๋า ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ
2. การ"ดึงฝาครอบจอตรงกลางออก " เพื่อจะไล่สาย >>> ทำยังงัยครับ

ปาขาว บ้านฟ้า ลำลูกกา 3.0 V6
Punpun
MIVEC switch — at 4750 rpm
Hero Member

like: 105

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:54:01 am »

ตามป๋า Amp เลย สายอาจหลวม แต่ถ้ามีสัญญานแล้ว แต่พื้นที่ไม่ถูกต้อง ก็แสดงว่า มันรับ 3 ดวงไม่ครบ คำนวนพลาด มีมุมบังบางดวงก็พลาดได้ มุมมันป้านมากนะ 3 ดวงครับ ถ้าจะเอาแบบ 100 % เลยอยู่บนหลังคา   ถ้ามันได้รับสามดวงแล้ว มันต้องบอกตำแหน่งแทบจะทันทีนาป๋า error  ของมันไม่น่าเกิน 10 เมตรด้วยซ้ำ เป็นปรกติของ GPS ทั่วไป

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:00:24 am »

ตามป๋า Amp เลย สายอาจหลวม แต่ถ้ามีสัญญานแล้ว แต่พื้นที่ไม่ถูกต้อง ก็แสดงว่า มันรับ 3 ดวงไม่ครบ คำนวนพลาด มีมุมบังบางดวงก็พลาดได้ มุมมันป้านมากนะ 3 ดวงครับ ถ้าจะเอาแบบ 100 % เลยอยู่บนหลังคา   ถ้ามันได้รับสามดวงแล้ว มันต้องบอกตำแหน่งแทบจะทันทีนาป๋า error  ของมันไม่น่าเกิน 10 เมตรด้วยซ้ำ เป็นปรกติของ GPS ทั่วไป
ป๋า Punpun >> การ"ดึงฝาครอบจอตรงกลางออก " เพื่อจะไล่สาย >>> ทำยังงัยครับ?Huh??

Punpun
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:06:00 am »

อูย ป๋า ผมยากตอบจะตาย  เชื่อเหอะว่ายังไม่ได้รถเลยไม่รู้ ไม่เคยเห็นตัวจริงด้วย อิ   สีน้ำเงิน V6 ใครได้บอกทีมันผลิตอะยังจ๊ะ เลยไม่รู้จะตอบอิ หยังเจ้า.. Smiley
   อยากออกมาช่วยยำ V6 ไม่รู้อ้าย G9   Oem จาก Korea มันทำไมไม่มี เสปค หรือ คู่มือ หรือ Diagram ที่เกี่ยวกับมันในเน็ทเลย  มันเอามาขายแล้วไม่มีอะไรให้ดูในเนทเลยมีแต่รูป ใครเจอบอกมั่งนะ  ถ้าจะใจดีก็ Scan ออกมาแปะในเวบหน่อยเลยจ๊ะ หายากจริงจริง  อยากดูว่ามันทำไรได้บ้าง เด๋วจะเป็นแนวหน้า Study ให้ พออ่านหมดแล้ว  ถามไรมาจะตอบให้หมดเกี่ยวกับมัน เอาแบบลึกลึกเลยก็ยังไหว อิ ไทย English ได้หมด จีน โปรตุเกศ เยอรมัน ม่ายเอานา อ่าน บ่ ฮู้ เฮื้อง... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 10:16:18 am โดย Punpun » บันทึกการเข้า

เพื่อประโยชน์โดยรวมของสมาชิก  เราจะทำต่อไป....
Punpun
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:08:09 am »

ถ้าชอบแกะรื้อ ละก็ป๋า  สั่งซื้อ ไม้แงะ พลาสติคมาเลยเห็นในเวบมีคนโพสขาย ไม่กี่ร้อย

Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:12:07 am »

อูย ป๋า ผมยากตอบจะตาย  เชื่อเหอะว่ายังไม่ได้รถเลยไม่รู้ ไม่เคยเห็นตัวจริงด้วย อิ   สีน้ำเงิน V6 ใครได้บอกทีมันผลิตอะยังจ๊ะ เลยไม่รู้จะตอบอิ หยังเจ้า.. Smiley

ขอให้ป๋า...ได้รถไวๆนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

amprayong
Newbie
*

like: 2

" V6 In Klang ID:1827 "

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:32:21 am »

..ตัวรับสัญญาณอยู่บนเครื่องเล่นเลยครับ..พอดึงฝครอบจอตรงกลางออกมองด้านบนของเครื่องก็เหนเลยครับ. กลมๆดำๆ..แล้วลองไล่สายไปจากเจ้าตัวนั้นไปเรื่อยๆ

....ตกลงเครื่องเจอสัญญาณเอง..หรือใช้วิธีปรับตั้งตรงไหน..หรืออย่างไรครับ..เผื่อเจอปัญหาอย่างอื่นต่อไปจาได้เก็บข้อมูลไว้แก้ไขกันต่อไปครับ... ยอดเยี่ยม

" ผมชื่อนายแอมป์ อยู่ระยองครับ..091-9825466 "  ID Line: 0919825466  คร้าบบบ
amprayong
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 02:05:21 pm »

อูย ป๋า ผมยากตอบจะตาย  เชื่อเหอะว่ายังไม่ได้รถเลยไม่รู้ ไม่เคยเห็นตัวจริงด้วย อิ   สีน้ำเงิน V6 ใครได้บอกทีมันผลิตอะยังจ๊ะ เลยไม่รู้จะตอบอิ หยังเจ้า.. Smiley
   อยากออกมาช่วยยำ V6 ไม่รู้อ้าย G9   Oem จาก Korea มันทำไมไม่มี เสปค หรือ คู่มือ หรือ Diagram ที่เกี่ยวกับมันในเน็ทเลย  มันเอามาขายแล้วไม่มีอะไรให้ดูในเนทเลยมีแต่รูป ใครเจอบอกมั่งนะ  ถ้าจะใจดีก็ Scan ออกมาแปะในเวบหน่อยเลยจ๊ะ หายากจริงจริง  อยากดูว่ามันทำไรได้บ้าง เด๋วจะเป็นแนวหน้า Study ให้ พออ่านหมดแล้ว  ถามไรมาจะตอบให้หมดเกี่ยวกับมัน เอาแบบลึกลึกเลยก็ยังไหว อิ ไทย English ได้หมด จีน โปรตุเกศ เยอรมัน ม่ายเอานา อ่าน บ่ ฮู้ เฮื้อง...  

...จัดให้ ป๋าPunpun ซะหน่อย..ป๋าจะได้หาวิธี Modify อะไรใหม่ๆมาให้พวกป๋าป๋า..ได้เล่นกันครับ..   ยอดเยี่ยม
แต่มันไม่ชัดเท่าไร..สงสัยเครื่องสแกนผมใกล้จะลาแระ...    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 02:06:53 pm โดย amprayong » บันทึกการเข้า

" ผมชื่อนายแอมป์ อยู่ระยองครับ..091-9825466 "  ID Line: 0919825466  คร้าบบบ
Punpun
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 02:40:50 pm »

สุดยอดป๋า Amp ไวดีแท๊ น้อ..... ขอบคุณหลายหลาย เก็บตังค์ค่าส่วนต่างของแก๊ส  จะเอาไปซื้อที่นาแถวขอนแก่นอะ แล้วจะมาซื้อ equipment ที่ป๋าอะแหละ  ชอบ อยากมีทุ่งนาแบบ ที่มันได้มุมฉากสะที เพราะใช้ควายไถมันเดินไม่ตรงอยากปฏิวัติวิทีวางผังผืนนาให้เครื่องจักรใหญ่ลงสะดวกอะ ผ่าถนนกลางที่หรือ ทำวงกลมแบบ นาที่ทะเลทรายเลย โอ๊ยมาไกลเลย ไปละ...

Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 02:55:23 pm »

ป๋า amprayong  >>> แล้วสายที่ต่อ GPS มันสีอะรัยครับ

amprayong
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 05:00:55 pm »

..เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปถอดฝาครอบจอ      ..แล้วพรุ่งนี้จาเอาภาพมาลงให้ดูเลยละกันครับ...ป๋า...  

Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:46:22 pm »

เรื่อง g9 รับสัญญานไม่ได้ผมเคยเจอปัญหานี้ตอนเอามาติดกับน้องปาผมใหม่ๆ
ต้องบอกก่อนว่าน้องปาผม 2.4 ครับ พอดีต้องการติดกล้องมองหลังเลยเอาเจ้า g9 มาใ่ส่
วันที่ติดก็เมฆมาอย่างเยอะเลย หาสัญญานไม่ได้ นึกๆเสียวว่างานนี้เอามาเสียท่าแล้ว
ปลุกปล้ำขืนใจอยู่นานกว่าจะได้ ผมทำอย่างนี้ครับ

ขอยืมรูปภาพจากเว็บอื่นเค้ามานะ ขยันเิกินขี้เกียจไปรื้อจอ

จากในรูป ไอ้ตัวสี่เหลี่ยมดำๆที่วางอยู่บนกระดาษ CAUTION นั่นคือตัวรับ GPS ของเค้าครับ เป็นแม่เหล็กนะครับ
สายตัวรับ GPS เค้าขดๆอยู่มีวัสดุคล้ายฟองน้ำเหนียวพันอยู่

จัดการค่อยๆคลายสายเค้าออกมาเลยครับ จากนั้นจะพบว่าสายเค้ายาวมาก ผมเลยลากเอาตัวรับสัญญานไปวางที่ฝากระโปรงรถ สักพักเดียวประมาณสองสามนาที
เห็นผลครับ สัญญานมาวิ่งดุ๊กดิ๊กๆ เลย 
จากนั้นผมก็ปล่อยให้มันอัพเดทเวลาในเครื่องแล้วก็สถานที่เองสักพัก แล้วลากสายมาขดไว้อย่างเดิม
จากนั้นลองดับเครื่อง...แล้วสตาร์ทใหม่ แป็ปหนึ่่งใช้ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 10:12:30 pm โดย Paje » บันทึกการเข้า
Paje(ป๊ะเจ)
Jr. Member
**

like: 14

just keep swimming...

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:01:23 pm »

เวลาผมทำไรผมชอบมีแผนสำรองเสมอครับ
แผนสองของผมที่คิดไว้ตอนนั้นถ้าหากดับเครื่องแล้่วสตาร์ทใหม่ gps ไม่ติดอีกซึ่งก็มีโอกาศเป็นไปได้
เพราะฟิล์มรัฐภูมิ  Hicool60% +ปรอท อย่างเงางามของผม พึ่งมารู้ทีหลังว่ามันไม่ชอบกันกับ gpsแิอนนี่ อย่างแรง
มันก็เลยมีลุ้นว่าเก็บสายเข้ามาข้างในรถมันจะรับสัญญานได้ไหม

กะว่าถ้าไม่ติดก็จะทำอย่างนี้ครับ
สังเกตุว่าสายตัวรับ gps มันยาวมากนะครับ แล้วมันก็ถอดได้เป็น jack ตัวผู้-เมีย ถ้าในรถมันรับไม่ได้จริงๆ
ผมก็ว่าจะลากไปวางบนหลังคา แบบเสาอากาศทีวีที่ป๋าหลายๆท่านได้แถมมาตอนซื้อรถนั่นแหละครับ
อยู่บนหลังคารับได้ไวชัวร์ แถมสายเค้าให้มายาว คงกะให้มาเพื่อการนี้ละครับ

เคยไปหาอ่านกระทู้ญาติๆปาเจโร่เรา บางคนก็แค่เอาตัวรับ gps ไปแปะติดกับข้างเสา A หน้ารถก็ใช้ได้นะครับไม่ต้องรื้อมาก

ลองๆทำดูนะครับ มีหลายๆวิธีถ้ามันไม่เสียก็ต้องได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 12:31:51 am โดย Paje » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์