Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Oil cooler ติดเพิ่มจะดีไหม สำหรับ รถที่ชอบจับไข้  (อ่าน 5094 ครั้ง)
teddyisman
Jr. Member
**

like: 19

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 04:32:22 pm »

สำหรับเครื่อง 140 แรงม้า 2.5 GT A/T
แผง oil cooler ที่อยู่ระหว่าง intercooler กับ หม้อน้ำ เป็น gear cooler หรือ lubricant cooler
ถ้าเป็น gear cooler และ เราจะเพิ่ม lubricant cooler ได้ไหม เหมาะสม หรือ คุ้ม ที่จะติดไหม

สำหรับ รถตัวร้อนประจำ
teddyisman
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 12:24:13 pm »

ไปดูคู่มือมาแล้ว
-แผงที่อยู่หลังอินเตอร์ และ หน้าหม้อน้ำ เป็น gear oil cooler  ซึ่งคงเพียงพอต่อการระบายความร้อนเกียร์ เพราะเห็นแผงใหญ่พอควร
-ส่วน engine oil cooler มีอยู่แล้ว ติดกับกรองน้ำมันเครื่อง ไม่รู้ว่ามันระบายความร้อนเพียงพอไหม ถ้าจะซื้อ oild cooler มาติดเพิ่ม
  ไม่รู้ว่ามีแบบตรงรุ่น ที่ไม่ต้องดัดแปลงไหม

สงสัยกูรู กำลังติดพันปัญหาอื่น  เลยไม่มีความเห็น
teddyisman
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 05:26:36 pm »

สรุป engine oil cooler ใน 4D56 DID ไม่จำเป็นต้องติดเพิ่ม มันมี oil cooler ที่อยู่ติดกับกรองน้ำมันเครื่อง ทำงานได้ดีอยู่แล้ว
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 06:07:11 pm »

สำหรับรถที่วิ่งขึ้น-ลงทางชันอยู่ประจำน่าจะติด OIL GEAR COOLER เพิ่มสักลูกก็น่าจะพอเพียงต่อการใช้งานแล้วครับ
ส่วน ENGINE  OIL COOLER คงไม่ต้องไปติดเพิ่มให้เปลี่ยน THERMOSTRUT  VALVE ที่เปิดเร็วขึ้นกว่าของเดิมสักหน่อยน่าจะดีกว่า + ประหยัดตังส์ด้วย อิ ๆ  ยังไงเดี๋ยวรอความเห็นของป๋าแสบ  RACING ดูอีกทีนะครับ
   ป๋าแสบ  อยู่ไหนหว่ามาตอบเขาหน่อยดิ 555++66
sab-racing
ID No.1045
Hero Member

like: 89

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:58:11 pm »

สำหรับรถที่วิ่งขึ้น-ลงทางชันอยู่ประจำน่าจะติด OIL GEAR COOLER เพิ่มสักลูกก็น่าจะพอเพียงต่อการใช้งานแล้วครับ
ส่วน ENGINE  OIL COOLER คงไม่ต้องไปติดเพิ่มให้เปลี่ยน THERMOSTRUT  VALVE ที่เปิดเร็วขึ้นกว่าของเดิมสักหน่อยน่าจะดีกว่า + ประหยัดตังส์ด้วย อิ ๆ  ยังไงเดี๋ยวรอความเห็นของป๋าแสบ  RACING ดูอีกทีนะครับ
   ป๋าแสบ  อยู่ไหนหว่ามาตอบเขาหน่อยดิ 555++66
มาแล้วจ้า ป๋าโย่ง สำหรับรถที่ชอบจับไข้ ผมว่าเปลี่ยน THERMOSTRUT  VALVE (วาวล์น้ำ)จะเห็นผลมากกว่านะครับ เพระาบ้านเราเป็นเมืองร้อนครับดังนั้น ให้ วาล์วน้ำเปิดเร็วหน่อยก็ดีครับ จะได้ระบายความร้อนออกได้ดีขึ้นครับ ไม่มีปัญหาครับ  Cheesy Cheesy
TAYONG
Full Member

like: 57

ปาเจโร่โซนตะวันตก ป๋าโย่ง คอนถมทีม 082-350-23สามห้า

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:18:25 pm »

มาแล้วจ้า ป๋าโย่ง สำหรับรถที่ชอบจับไข้ ผมว่าเปลี่ยน THERMOSTRUT  VALVE (วาวล์น้ำ)จะเห็นผลมากกว่านะครับ เพระาบ้านเราเป็นเมืองร้อนครับดังนั้น ให้ วาล์วน้ำเปิดเร็วหน่อยก็ดีครับ จะได้ระบายความร้อนออกได้ดีขึ้นครับ ไม่มีปัญหาครับ  Cheesy Cheesy
555 ป๋าแสบทำเงียบไปเลย   กำลังคิดถึงอยู่เชียว   ตามป๋าแสบว่าเลยมันลองกันได้ครับ
ปรึกษากับ  ป๋าแสบ  เรซซิ่งได้เลยนะ  มีของให้ดูอีกด้วยครับ
teddyisman
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 02:06:20 am »

วาล์ว เปิดที่ 76.5 เห็นในบอร์ด triton 4x4 ว่าสามารถเอา ของ 3.2 มาใส่ใน 2.5 ได้ ไม่ต้องไปหลงเอาต่างค่าย A31 ก็ได้
ไม่รู้จริงเทจ ประการใด ไม่รู้ขนาดของ เครื่อง 3.2
Peck-pjs
Jr. Member
**

like: 24

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:31:11 am »

เข้ามาติดตามกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ ผมกำลังสนใจ OIL GEAR COOLER  อยู่พอดีเลย Cheesy
คิดว่าอยากจะติดซักลูก แต่จะขอศึกษาก่อนซักระยะ ฝากป๋าๆช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  สาธุ

เพราะเราคือ ส่วนหนึ่งของกันและกัน...
teddyisman
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:25:49 am »

เข้ามาติดตามกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ ผมกำลังสนใจ OIL GEAR COOLER  อยู่พอดีเลย Cheesy
คิดว่าอยากจะติดซักลูก แต่จะขอศึกษาก่อนซักระยะ ฝากป๋าๆช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  สาธุ

ติดมาแล้ว ดูในหัวข้อ DIY ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์