Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีป๋าท่านใดสนใจไหมครับ  (อ่าน 6230 ครั้ง)
xenogear
Full Member

like: 18

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:11:41 pm »

คือว่าผมลองติดต่อกับร้านที่ขายพวกชุดแต่งที่ทำจากไฟเบอร์อ่ะครับ ข้อความตามนี้ครับ

" รบกวนสอบถามเรื่องจะสั่งทำราวหลังคาจากไฟเบอร์หน่อยครับ เรื่องของเรื่องก็คือว่า ผมใช้ ปา 2.4 GLS แต่อยากติดราวหลังคา เพื่อความสวยงามอย่างเดียว ไม่บรรทุกครับ และก็ไม่อยากเจาะหลังคาด้วย จึงมีความคิดว่าถ้าเราจะสั่งทำราวหลังคา เอาแบบใกล้เคียงทรงศูนย์เลยนะครับ แล้วเอามาติดเองด้วยเทปกาวสองหน้า (แบบแรงยึดสูง ไม่ใช่แบบธรรมดาที่ใช้ติดคิ้วต่างๆ นะครับ) น่าจะดี จึงอยากจะสอบถามว่ารับทำไหมครับ และดูๆ แล้วป๋าหลายๆ ท่านในบ้านนี้น่าจะสนใจ ถ้ารับคิดราคายังไง และถ้ามีจำนวนราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ "

นี้คือข้อความที่เค้าตอบกลับมาครับ

" ***เดี้ยวขอเช็คราคาให้ก่อนนะครับ***
  ***เอาแบบเป็นABSนะครับ...ติดไว้เฉยๆนะครับ..ไม่สามารถรัดของได้***  "

มีป๋าท่านใดสนใจไหมครับ เผื่อจะได้เอาจำนวนไปคุยต่อรองราคา ตอนนี้รอเค้าตอบกลับมาครับ ว่ารับทำไหม ขอย้ำนะครับเผื่อความสวยงามอย่างเดียวใช้ประโยชน์อย่างอื่นไม่ได้ และกาวสองหน้าก็ใช้แบบแรงยึดสูง (แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่หรือเปล่า แต่คิดว่าเอาอยู่ เพราะลองอ่านคุณสมบัติ และ สอบถามไปยังผู้ขายกาวสองหน้าแล้วว่าติดแน่น แน่นจนมันลอกออกไม่ได้ คือถ้าลอกออกสีรถก็จะไปด้วยครับ)
PJS White Pearl
Full Member

like: 24

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 05:03:08 am »

คือว่าผมลองติดต่อกับร้านที่ขายพวกชุดแต่งที่ทำจากไฟเบอร์อ่ะครับ ข้อความตามนี้ครับ

" รบกวนสอบถามเรื่องจะสั่งทำราวหลังคาจากไฟเบอร์หน่อยครับ เรื่องของเรื่องก็คือว่า ผมใช้ ปา 2.4 GLS แต่อยากติดราวหลังคา เพื่อความสวยงามอย่างเดียว ไม่บรรทุกครับ และก็ไม่อยากเจาะหลังคาด้วย จึงมีความคิดว่าถ้าเราจะสั่งทำราวหลังคา เอาแบบใกล้เคียงทรงศูนย์เลยนะครับ แล้วเอามาติดเองด้วยเทปกาวสองหน้า (แบบแรงยึดสูง ไม่ใช่แบบธรรมดาที่ใช้ติดคิ้วต่างๆ นะครับ) น่าจะดี จึงอยากจะสอบถามว่ารับทำไหมครับ และดูๆ แล้วป๋าหลายๆ ท่านในบ้านนี้น่าจะสนใจ ถ้ารับคิดราคายังไง และถ้ามีจำนวนราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ "

นี้คือข้อความที่เค้าตอบกลับมาครับ

" ***เดี้ยวขอเช็คราคาให้ก่อนนะครับ***
  ***เอาแบบเป็นABSนะครับ...ติดไว้เฉยๆนะครับ..ไม่สามารถรัดของได้***  "

มีป๋าท่านใดสนใจไหมครับ เผื่อจะได้เอาจำนวนไปคุยต่อรองราคา ตอนนี้รอเค้าตอบกลับมาครับ ว่ารับทำไหม ขอย้ำนะครับเผื่อความสวยงามอย่างเดียวใช้ประโยชน์อย่างอื่นไม่ได้ และกาวสองหน้าก็ใช้แบบแรงยึดสูง (แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่หรือเปล่า แต่คิดว่าเอาอยู่ เพราะลองอ่านคุณสมบัติ และ สอบถามไปยังผู้ขายกาวสองหน้าแล้วว่าติดแน่น แน่นจนมันลอกออกไม่ได้ คือถ้าลอกออกสีรถก็จะไปด้วยครับ)
อยากได้เหมือนกันครับ ติดไว้สวยอย่างเดียวเลยครับ  ถ้าผู้รับทำติดต่อกลับมารบกวนแจ้งความคืบหน้าบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้มั่งมี แต่อยากมีมั่งครับ
dirtyboy
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 06:58:01 am »

กาวอะไรน่ากลัวจัง. ถึงขนาดสีหลุด
jomjoon
ID 1571 HIGHWAY 13
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 06:59:56 am »

ผมก็สนใจอยู่ครับ
yot_bankai
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 07:08:24 am »

เสียดายจังเจาะมาแล้ว   Satu
Mr.can
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:01:38 am »

สนใจครับ
xenogear
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:27:28 am »

กาวอะไรน่ากลัวจัง. ถึงขนาดสีหลุด

ที่ผมดูเป็นเทปกาวใตัวนี้ครับ
http://shoptnk.com/3m-vhb-very-high-bond-tape.html
xenogear
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:28:49 am »

ตอนนี้รอผู้ขายติดต่อกลับมาครับ แต่เงียบไปหลายวันแล้ว ไม่รู้ว่า project นี้จะสำเร็จไหม
xenogear
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 03:46:18 pm »

ผู้ขายแจ้งกลับมาแล้วครับ

ข้อความดังนี้ครับ

***ขออภัยด้วยครับตอบช้าหน่อย***
***ผมปรึกษากับทางผู้ผลิตให้แล้วนะครับ.มีขั้นตอนดังนี้***
1.ต้องหาต้นแบบให้เขาก่อน...ราคา 7,000ที่ติดตามร้านข้างนอก...9,500/ข้าง แท้เบิกศูยน์
2.ผลิตแม่แบบ..................ราคา 8,000-10,000 บาท
3.ทำชิ้นงานไฟเบอร์กลาส.....4,000/คู่
***ราคาการผลิตแพงอยู่เหมือนกันครับ***
***ไม่น่าจะคุ้มนะครับ***
***มีร้านหนึ่งเขาติดอยู่ 7,000บาท ใช้งานได้..รับน้ำหนักได้จริง..แต่ต้องเจอะหลังคา***
***ขอบคุณมากครับ***   
Botticino
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:37:42 pm »

เวลาเอารถไปล้างตามปั๊มหรือคาร์แคร์ระวังด้วยนะครับ เด็กล้างรถชอบปีนขอบล้อ+โหนราวหลังคาไปถูด้านบน กลัวมันจะหลุดติดมือออกมาอ่ะ
Osaoka
Full Member

like: 21

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 05:37:24 pm »

ตกลงได้เรื่องทำไหมคับ สนใจเหมือนกัน

บางทีสิ่งที่เราได้มาอาจจะไม่ดีที่สุด แต่ถ้ามันดีและเหมาะสมสำหรับเรา นั่นก็คงเพียงพอแล้ว
xenogear
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:37:02 pm »

ตกลงได้เรื่องทำไหมคับ สนใจเหมือนกัน

ข้อความตามนี้ครับป๋า

***ขออภัยด้วยครับตอบช้าหน่อย***
***ผมปรึกษากับทางผู้ผลิตให้แล้วนะครับ.มีขั้นตอนดังนี้***
1.ต้องหาต้นแบบให้เขาก่อน...ราคา 7,000ที่ติดตามร้านข้างนอก...9,500/ข้าง แท้เบิกศูยน์
2.ผลิตแม่แบบ..................ราคา 8,000-10,000 บาท
3.ทำชิ้นงานไฟเบอร์กลาส.....4,000/คู่
***ราคาการผลิตแพงอยู่เหมือนกันครับ***
***ไม่น่าจะคุ้มนะครับ***
***มีร้านหนึ่งเขาติดอยู่ 7,000บาท ใช้งานได้..รับน้ำหนักได้จริง..แต่ต้องเจอะหลังคา***
***ขอบคุณมากครับ***   

สรุปว่าไม่คุ้มครับ
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:39:31 pm »

ที่ไม่อยากเจาะเพราะกลัวเรื่องสนิมกับน้ำรั่วซึม
ถ้าเปลี่ยนจากเจาะมาเป็นติดด้วยกาวร้อน หรือ
ซิลิโคน(ซึ่งซิลิโคนติดตู้ปลา คิดดูว่ารับแรงดันน้ำ
มากแค่ไหน) ดังนี้ พื้นผิใรถจะเสียหายเฉพาะสีรถ
เพราะก่อนติดกาวร้อนหรือยิงซิลิโคนต้องเตรียม
พื้นผิวตรงส่วนที่จะติดก่อน

ถ้าคิดว่าวิธีนี้เสียหายน้อยกว่าการเจาะ ก็น่าจะใช้ได้
ราคาราวหลังคา + ค่าติดตั้งคงพอๆกับ เจาะ

xenogear
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:36:36 am »

ที่ไม่อยากเจาะเพราะกลัวเรื่องสนิมกับน้ำรั่วซึม
ถ้าเปลี่ยนจากเจาะมาเป็นติดด้วยกาวร้อน หรือ
ซิลิโคน(ซึ่งซิลิโคนติดตู้ปลา คิดดูว่ารับแรงดันน้ำ
มากแค่ไหน) ดังนี้ พื้นผิใรถจะเสียหายเฉพาะสีรถ
เพราะก่อนติดกาวร้อนหรือยิงซิลิโคนต้องเตรียม
พื้นผิวตรงส่วนที่จะติดก่อน

ถ้าคิดว่าวิธีนี้เสียหายน้อยกว่าการเจาะ ก็น่าจะใช้ได้
ราคาราวหลังคา + ค่าติดตั้งคงพอๆกับ เจาะ

ขอบคุณครับป๋า....ถ้าราคาพอๆ กัน อาจจะเจาะดีกว่าครับ....เรื่องที่ไม่อยากเจาะ ไม่ใช่ว่ากลัวรั่วหรอกครับ แต่คิดว่าถ้าเป็นงานไฟเบอร์ราคาน่าจะถูก (แต่ไม่รู้ว่าต้องมีต้นแแบด้วยหน่ะสิครับ) แล้วก็เอามาติดเองครับ....
Jarun KACHALUG
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:31:03 pm »

ผมก็อยากเท่ครับ แต่ไม่อยากเจาะอ่ะ 
 สาธุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์