Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเทอร์โบปาเจโร่จำเป็นต้องติดตัวตัวตั้งเวลาดับเครื่องหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8687 ครั้ง)
sihiho
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:33:21 am »

วันก่อนเอารถเช็คระยะ10000โล ถามทางศูนย์บอกว่าเครื่องรุ่นใหม่ไม่จำเป็นแล้ว รถผมปี 2012 มีใครติดบ้างหรือเปล่าครับ
nongnoy : นองนอย
Jr. Member
**

like: 14

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:01:58 am »

อ้างถึง
วันก่อนเอารถเช็คระยะ10000โล ถามทางศูนย์บอกว่าเครื่องรุ่นใหม่ไม่จำเป็นแล้ว รถผมปี 2012 มีใครติดบ้างหรือเปล่าครับ

Turbo Timer ไม่ได้จูน ไม่ได้แต่งเครื่องอะไรมากมาย ยิ่งไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องยนต์ เดิม ๆ  ไม่จำเป็นเลยครับ...
เสียเงินป่าว เอาเงินไปแต่งอย่างอื่นดีกว่า

เอางี้ครับป๋า เวลาป๋าจอดรถก่อนดับเครื่อง ป๋าก็ลองเช็คดูภายในรถว่า ได้ปิดสวิทช์แอร์ ไฟ วิทยุ ซีดี เรีบบร้อยแล้วยัง (กินไป 2 นาที)
หรือจะเปิดประตูแล้วเดินดูรอบรถว่ามีอะไรผิดปกติกับรถเราหรือป่าว (กินเวลาไป 2 นาที) ก่อนปิดสวิทช์กุญแจป๋าก็นับ 1 -20
เบ็ดเสร็จกินเวลาไป 5 นาที  แค่นี้ก็เป็น Timer ได้แล้วครับ 

ไม่ใช่เทพ อย่าทำตัวเปรียบเสมือน
Pa' Loma
magfibVE
Newbie
*

like: 1

น้องโลมา

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:37:11 am »

เหมือนข้างบนแต่ให้เมีย ลงไปเปิดประตูบ้าน ก็ 3 นาทีแล้วครับ อิอิ

BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:47:06 am »

เหมือนข้างบนแต่ให้เมีย ลงไปเปิดประตูบ้าน ก็ 3 นาทีแล้วครับ อิอิ
ป๋าเก่งนิ..ใช้ ผบ เลย
Dragon
Hero Member

like: 113

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 01:33:32 pm »

ผมติดครับ....เพื่อให้เครื่องเย็นลงบ้าง ไม่งั้นได้ยินเสียงเหล็กดีดตัวดังสนั่น เปาะ ปัง นอกจากนี้ถ้าขับระยะทางไกลแล้ว พอถึงบ้านก็ตั้งไทม์เมอรืทิ้งไว้พอเครื่องยนต์ดับก็ต้องเปิดฝากระโปรงให้อากาศระบายด้วย  เครื่องยนต์รุ่นใหม่มีความจัดจ้าน แรงม้าเยอะขนาดนี้ ความร้อนก็ตามมาครับ พอดับเครื่องจับดูเทอร์โบเมื่อไรมือแทบพอง   เงิน 1600 บาท ช่วยรักษาเทอร์โบว์ลูกละหลายตังค์
ก็แล้วแต่ป๋าๆจะตัดสินใจก็แล้วกันครับ      Cheesy
navamin
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:09:11 pm »

ถ้าแช่มายาว ๆ ควรปล่อยเดินเบาซัก  2  นาทีค่อยดับครับ   ออก ตจว ทีไรผมต้องนั่งอยู่ในรถ 2 นาทีก่อนค่อยลง  ไปเข้าห้องน้ำ + หาไรกินได้  แต่มันช่วยยืดอายุเทอโบเรานะครับผม

ก็เค้ามะมีตังซื้อ Timer เลยต้องทำแบบนี้  Wink Wink Wink

Pajero Sport No.0948
Name = MIN 
085-8393-444 = Whatapp , Line
[email protected]
Lek Driller
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:37:28 pm »

ไม่จำเป็นครับ ขับมาไกลๆ ดับเครื่องเลยก็ไม่เป็นไร เคยรื้อเครื่อง ท่อนบนล่าง เทอร์โบ มาเช็คดูตอน 70,000 โลแล้วยังปกติครับ
ปัญหาเครื่องตัวร้อนง่ายน่ากลัวกว่าเยอะเลยครับ เทอร์โบเรื่องจิ๊บๆ
dismo
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:51:24 pm »

ผมใช้ประโยชน์บ๋อยๆ  จาก TURBO timer   โดยชักกูญแจออก แต่ไม่ดับเครื่องยนต์ กรณี

-  ในเมืองมีเด็ก  ผู้ใหญ่  นั่งมาด้วย  แต่เรามีความจำเป็นต้องแวะลงไปซื้อของใน seven

หรือ  กรณีเดินทาง ตจว  แวะเข้าห้องน้ำคนเดียว ที่เหลือนั่งนอนคอยในรถ

แต่ก้อกลัว มิฉาชีพ  จะมาตบรถ หรือ ล่อลวงให้คนในรถเปิดประตู

โดย  ตั้ง TIMER เป็นค่า MAX  ดึงกุญแจออก  แล้ว LOCK รถลงไปทำธุระ

เสร็จธุระ  ก้อเสียบกุญแจบิด On   แล้วเดินทางต่อได้

รถที่ตั้ง TIMER ไว้แต่ไม่ได้เสียบกุญแจ  พวงมาลัยจะ LOCK  ครับ

หนีไปไหน  ไม่ได้ไกล

แต่ไม่ติดก้อไม่เป็นไรหรอกครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 03:04:24 pm โดย dismo » บันทึกการเข้า
Natza
ปาขาว 1776 @ อั๊ยย่ะ 81
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:55:26 pm »

ได้รู้เทคนิคจากป๋าๆ เยอะเลยครับ

[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:35:58 pm »

ผมใช้ประโยชน์บ๋อยๆ  จาก TURBO timer   โดยชักกูญแจออก แต่ไม่ดับเครื่องยนต์ กรณี

-  ในเมืองมีเด็ก  ผู้ใหญ่  นั่งมาด้วย  แต่เรามีความจำเป็นต้องแวะลงไปซื้อของใน seven

หรือ  กรณีเดินทาง ตจว  แวะเข้าห้องน้ำคนเดียว ที่เหลือนั่งนอนคอยในรถ

แต่ก้อกลัว มิฉาชีพ  จะมาตบรถ หรือ ล่อลวงให้คนในรถเปิดประตู

โดย  ตั้ง TIMER เป็นค่า MAX  ดึงกุญแจออก  แล้ว LOCK รถลงไปทำธุระ

เสร็จธุระ  ก้อเสียบกุญแจบิด On   แล้วเดินทางต่อได้

รถที่ตั้ง TIMER ไว้แต่ไม่ได้เสียบกุญแจ  พวงมาลัยจะ LOCK  ครับ

เห็นด้วยกับข้อนี้ครับ จริงๆผมใช้ประโยชน์จากตรงนี้มากเลยครับ เช่นลงไปที่ตู้ atm เราก็กดให้เป็น manual ตั้งเวลาไว้ที่ max 9 min. ล็อกรถ ถอดกุญแจออก แล้วลงไปกดเงินสบายๆ แล้วกลับมาที่รถก็เสียบกุญแจ ไขใช้งานขับรถต่อ

หรือเวลาเดินทางคนเดียว ก็ลงเข้าห้องน้ำ ไม่ต้องดับเครื่อง กลับมาก็บิด on และขับไปต่อ

ประโยชน์มีใช้่งานได้หลายอย่าง ลองพิจารณาดูครับ แต่สำหรับผมกับเงินที่เสียไปตรงนี้คุ้มมากครับ ถ้าอยากประหยัดแนะนำว่าให้หามาติดเอง ในราคาไม่เกิน 1000 ครับ ลองไปเดินเล่นคลองถมครับผม

ผมก็ติดตั้งเองครับ ง่ายๆ 

ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

I PAJEROSPORT
THAILAND
FaHJoNe 1524
Hero Member

like: 85

ปาโอโม่ ฟ้า เชียงใหม่ 1524 อั๊ยย่ะ 46

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:03:07 pm »

ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงเงินพันกว่าๆก็ติดไว้ก้อดีนะครับ เพราะรถผมก้อติด อย่างน้อยก้อสบายจัยว่าหอยไม่ร้อนครับ

ขอเชิญพี่น้องชาวปาเจโร่ไทยแลนด์ร่วมงานขึ้นบ้านใหม่และผูกข้อมือวันที่10พย.55ครับ
boy_gls
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:02:55 am »

ผมก็ติดของ MICON 1800 ใช้งานดีครับ เป็นแบบตรงรุ่นน้องปาเลย

ปาแหลมฉบัง NO.2032
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:18:25 am »

เห็นด้วยกับข้อนี้ครับ จริงๆผมใช้ประโยชน์จากตรงนี้มากเลยครับ เช่นลงไปที่ตู้ atm เราก็กดให้เป็น manual ตั้งเวลาไว้ที่ max 9 min. ล็อกรถ ถอดกุญแจออก แล้วลงไปกดเงินสบายๆ แล้วกลับมาที่รถก็เสียบกุญแจ ไขใช้งานขับรถต่อ

หรือเวลาเดินทางคนเดียว ก็ลงเข้าห้องน้ำ ไม่ต้องดับเครื่อง กลับมาก็บิด on และขับไปต่อ

ประโยชน์มีใช้่งานได้หลายอย่าง ลองพิจารณาดูครับ แต่สำหรับผมกับเงินที่เสียไปตรงนี้คุ้มมากครับ ถ้าอยากประหยัดแนะนำว่าให้หามาติดเอง ในราคาไม่เกิน 1000 ครับ ลองไปเดินเล่นคลองถมครับผม

ผมจะติดก็ด้วยเหตุผลนี้ละครับ 
paje_E20NYA
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:38:09 pm »

ผมใช้ประโยชน์บ๋อยๆ  จาก TURBO timer   โดยชักกูญแจออก แต่ไม่ดับเครื่องยนต์ กรณี

-  ในเมืองมีเด็ก  ผู้ใหญ่  นั่งมาด้วย  แต่เรามีความจำเป็นต้องแวะลงไปซื้อของใน seven

หรือ  กรณีเดินทาง ตจว  แวะเข้าห้องน้ำคนเดียว ที่เหลือนั่งนอนคอยในรถ

แต่ก้อกลัว มิฉาชีพ  จะมาตบรถ หรือ ล่อลวงให้คนในรถเปิดประตู

โดย  ตั้ง TIMER เป็นค่า MAX  ดึงกุญแจออก  แล้ว LOCK รถลงไปทำธุระ

เสร็จธุระ  ก้อเสียบกุญแจบิด On   แล้วเดินทางต่อได้

รถที่ตั้ง TIMER ไว้แต่ไม่ได้เสียบกุญแจ  พวงมาลัยจะ LOCK  ครับ

หนีไปไหน  ไม่ได้ไกล

ผมจะติดก็ด้วยเหตุผลนี้ละครับ 

ป๋าแจ๊คติดผมติดด้วยคนครับ  ประโยชน์มีอย่างมากมาย  ยอดเยี่ยม

ID No. 0449  (PJS 2011 4X4  4WD 178 HP)
paje_E20NYA
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 02:16:38 pm »

ผมก็ติดของ MICON 1800 ใช้งานดีครับ เป็นแบบตรงรุ่นน้องปาเลย

ป๋า ๆ ทุกท่านช่วยแนะนำยี่ห้อ Terbo timer ได้มัยครับ  ในตลาดมีกี่ยี่ห้อ และตรงรุ่นปาเจโร่ครับ

ID No. 0449  (PJS 2011 4X4  4WD 178 HP)
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์