Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บิดกุญแจ ON แล้วมีไฟขึ้นข้างๆ ปุ่มปรับกระจกมองข้าง  (อ่าน 13743 ครั้ง)
AA
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 03:49:33 pm »

บิดกุญแจ ON ก่อนที่จะสตาร์ทรถ
แล้วไฟขึ้นที่ปุ่มที่อยู่ตำแหน่งข้างๆ ปุ่มปรับกระจกมองข้าง
อ่านในคู่มือที่ติดมา ว่าเป็นไฟแสดงการทำงานของไฟหน้าระบบอัตโนมัติ
อยากทราบว่าจะปิดไฟระบบนี้ยังไง จำได้ว่าตอนออกรถมาใหม่ๆไฟที่ว่านี้ไม่ติดน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 03:53:03 pm โดย AA » บันทึกการเข้า
jnawin
Newbie
*

like: 5

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 04:32:48 pm »

yes!! อยากรู้ด้วยคนครับว่าคืออะไร มีไว้เพื่ออะไรครับ  good
AA
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 04:54:12 pm »

เพิ่มเติมครับ
ไฟที่ว่าจะติดประมาณ 3 - 4 วินาที เท่านั้นเองครับ
AA
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 05:29:54 pm »

ยังรอป๋าๆทั้งหลายเข้ามาแนะนำอยู่นะครับ
PerFecT(กร๊าฟ-ก๊อต)
PJS ID:0420/Chaiyaphum
Jr. Member
**

like: 9

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 05:32:05 pm »

ของผมก็ติดคับ ติดตั้งแต่ตอนออกรถเลย ติดแปปเดียวแล้วก็หายไป

จำหน่ายไฟหน้า LED Headlight ปลีก-ส่ง
สามารถใส่ได้ทั้งไฟต่ำ ไฟสูง ไฟตัดหมอก
http://www.facebook.com/motiveled
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 05:53:02 pm »

เตือนไฟใหญ่หน้าทำงานปรับระดับระยะส่องสว่างออโต้

GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 06:05:53 pm »

ป๋าจะไปปิดมันทำไมครับ  มันติดแปปเดียวเอง 
มันขึ้นฟ้องว่าพร้อมใช้งานครับ  ประมาณว่าปรับสูงต้ำตามน้ำหนักรถ ประมาณว่ารถจะหนัก- เบา ระดับสายตาเราก็จะเห็นไฟเท่าเดิมครับ
mytum
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 06:08:05 pm »

ไฟที่ว่าจะติดประมาณ 3 - 4 วินาที เท่านั้นเองครับ
ตามนี้เลยครับ
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 06:49:59 pm »

ไหนๆก้คุยเรื่องนี้กันแล้วก็ขอบอกเล่าความรู้นิดๆหน่อยๆเกี่ยวกับไฟหน้ารถ
อันว่าไฟใหญ่หน้ารถ หรือเรียกตามภาษาทางการว่า โคมไฟหน้ารถ
เจ้าโคมไฟนี้มีกฎหมายบังคับ กำหนดเอาไว้ อย่างไรบ้างจำไม่ค่อยได้
เอาเท่าที่พอรุ้ก้แล้วกัน

กฎหมายไม่แน่ใจว่าเป็น พ.ร.บ.รถยนต์ หรือ พ.ร.บ.จราจรทางบก
หรือ กฎกระทรวง กำหนดเอาไว้ให้โคมไฟหน้า มีกำลังไฟส่องสว่างที่เท่านั้น
เท่านี้ สามารถมองเห้นทางเดินรถในเวลาไม่มีแสงสว่าง คือ เวลากลางคืนน่ะแหล่ะ
เป็นระยะทางเท่านั้น เท่านี้

และต้องมีความสว่างให้รถคันที่วิ่งสวนทางมาเห็นได้จากระยะเท่านั้น เท่านี้
แสงไฟโคมไฟหน้าต้องส่องสว่างตกกระทบลงพื้นในระยะเท่านั้นเท่านี้

รถปัจจุบันได้ถุกติดตั้งโคมไฟมาจากโรงงานที่ผ่านการตรวจเรียบร้อยแล้ว
ทั้งกำลังส่องสว่าง ระยะมองเห็นของคนขับ และรถสวนทางมา ระยะตกกระทบ
ทีนี้พอมีการบรรทุกคน หรือสิ่งของน้ำหนักมากๆ ส่งผลให้ตัวรถด้านท้ายรถ
ต่ำลงมากกว่าด้านหน้ารถ ทำให้แสงสว่างของไฟหน้ารถพุ่งระยะไกลจากปกติ
มุมตกกระทบพื้นเงยมากขึ้น ส่งผลให้เกิดความรำคาญและอันตรายต่อผู้ขับรถคันอื่น
ผลตามมาคือ เป้นการกระทำที่ผิดกฎหมาย อาจจะถุกจับได้

รถหลายรุ่นหลายคันจะมีปุ่มปรับองศาก้มเงยไฟหน้ามาให้ โดยมีช่องสอดไขควง
เข้าไปขันๆๆๆๆ ให้คนขับปรับเอาเองตามสายตา เมื่อต้องบรรทุกหนัก
แต่มักไม่ค่อยได้ใส่ใจ หรือไม่รุ้ถึงกฎหมายบังคับในเรื่องนี้ จนทำให้เกิดเรื่อง
ทะเลาะวิวาท

ทางผู้ผลิตรถยนต์ได้รับรู้ปัญหา จึงออกแบบการปรับระยะไฟหน้ามาให้ เพื่ออำนวย
ความสะดวกมาให้ และเพื่อช่วยไม่ให้ถุกจับ(อันนี้ดีจัง)

ก็มีอีกมากมายเกี่ยวกับเรื่องนี้ เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ

TiNgRy_HaHa
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:08:44 pm »

like
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:20:45 pm »

จะมีกลไก คอยเช็คระดับความสูงของช่วงท้ายรถอยู่ที่ ด้านหน้าล้อหลัง  ข้างซ้ายครับผม

ลองไปก้มๆดูนะครับ   

I PAJEROSPORT
THAILAND
AHHA
Jr. Member
**

like: 7

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:40:19 pm »

จะมีกลไก คอยเช็คระดับความสูงของช่วงท้ายรถอยู่ที่ ด้านหน้าล้อหลัง  ข้างซ้ายครับผม

เดี๋ยวพรุ่งนี้ตอนกลางวันตต้องลองสำรวจดูซะแล้ว  ว่าแต่มันหน้าตาเป็นยังไงครับป๋า
[~DREAM~]
Pajero Sport No.0777
Jr. Member
**

like: 54

♪ น้องปาไวท์ ♫ อั๊ยยะ 95 ♥

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:56:27 pm »

เดี๋ยวพรุ่งนี้ตอนกลางวันตต้องลองสำรวจดูซะแล้ว  ว่าแต่มันหน้าตาเป็นยังไงครับป๋า

ผมเก็บรูปไว้ไหนไม่รู้ ไว้เดี๋ยวลองหาก่อนนะครับ 

I PAJEROSPORT
THAILAND
benopenair (เบน)
Newbie
*

like: 2

ID : 1385

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:10:34 pm »

ช่วงบิดกุญแจจะสตาร์ทนั้น ถ้าไฟนี้ไม่ติด หรือติดค้าง หมายความว่าระบบปรับความสูงไฟหน้าอัตโนมัติมีปัญหาน่ะครับ (อาจจะต้องลงไปไขๆ เอาเอง)
 big smile

I Like Pajerosport-Thailand
AHHA
Jr. Member
**

like: 7

ID :1594 / ปาระยอง ลำดับที่ 159

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:53:59 am »

ผมเก็บรูปไว้ไหนไม่รู้ ไว้เดี๋ยวลองหาก่อนนะครับ 
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์