Languages
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเชื่อมต่อ iPod กับเครื่องเสียง ALPINE (แกะกันสดๆ)  (อ่าน 72394 ครั้ง)
nidku53
Newbie
*

like: 8

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:27:16 pm »

การเชื่อมต่อ iPod กับเครื่องเสียง ALPINE

ผมเพิ่งจะถอยรถยนต์ปาเจโร่สปอร์ตมาเมื่อต้นเดือน สค. 55 ที่ผ่านมานี่เองครับ เครื่องเสียงที่ติดรถมาเป็นยี่ห้อ ALPINE รุ่น DVA-9861E ป๋าหลายๆ คนการันตีว่าเสียงดีเกินหน้าเครื่องเสียงของรถป้ายแดงหลายๆ รุ่น แต่ดันมีข้อสะดุดตรงที่ไม่มีพอร์ต USB และไม่มีช่อง AUX แต่ยังดีที่เค้าทำมารองรับ iPod ด้วย Front ตัวนี้สามารถทำงานร่วมกับ iPod และ iPhone เกือบทุกรุ่นครับ แต่ขาดสายสัญญาณเชื่อมต่อที่ต้องให้ซื้อเพิ่มแค่เส้นเดียว  ถ้าป๋าๆ มี iPod อยู่แล้วแค่จัดสายมาเพิ่มอีกเส้นนึง พร้อมความใจกล้าอีกนิดเราก็ได้ความบันเทิงแบบจัดเต็มแล้วครับ

สายสัญญาณที่ต้องหามาใช้คือ ALPINE KCE-422i โดยผมสั่งซื้อจาก ebay เป็นสายเทียบ (ของเลียนแบบ) ครับ สนนราคารวมค่าส่งจากฮ่องกงแค่ 210บาทเท่านั้น ถ้าของแท้เส้นละเป็นพันครับ  :-)    วิธีการทำเราจะทำการถอดเครื่องเสียงออกมาเพื่อต่อสายสัญญาณเสียงเข้าทางด้านหลังเครื่องและทิ้งปลายอีกด้านไว้ข้างนอกเพื่อต่อกับ iPod ครับ

รูปสาย KCE-422i ปลายด้านหนึ่งเป็นหัวต่อ ipod/iphone

เจ้าสาย KCE-422i มันจะมีสองแบบนะครับ แบบตามในรูปจะปล่อยกระแสไฟออกมาชาร์จ iPod ไปด้วยแต่มันจะชาร์จให้เฉพาะ iPod รุ่นเก่าๆ จนถึง Gen5 (iPod Video) และ iPod Classic เท่านั้น ส่วน iPhone, iPad และ iPod Gen 6 ขึ้นไปไม่สามารถชาร์จไฟให้ได้ ถ้าอยากให้ชาร์จไฟด้วยต้องใช้สายชนิดที่มีหม้อแปลงติดมาด้วย  สนนราคาก็จะอยู่ประมาณ 500-600 บาทครับ

ต่อไปดูวิธีการแกะ front DVA-9861E กันครับ
1. อันดับแรกแกะตัวหน้าปัดโดยกดปุ่ม Open ตามรูป

2. ดันหน้าปัดไปทางซ้ายแล้วดึงด้านขวาออก (เวลาใส่คืนก็ใส่ด้านขวาก่อน พลิกหน้าปัดให้ตรงกรอบแล้วดันเข้าที่เบาๆ ครับ)

3. ดึงเฟรมสีดำออกโดยค่อยๆ แกะจากด้านข้างๆ ครับ แกะครั้งแรกผมทั้งมือสั่น (กลัวเขี้ยวหัก)+เหงื่อแตก (ตอนทำไม่ได้เปิดหน้าต่าง)

4. มาดูอุปกรณฺ์เสริมกัน เป็นเหล็กเสียบที่แถมมาในถุงคู่มือของ ALPINE ครับ
จะเห็นมันมีเงี่ยงอยู่ตรงกลาง นั่นล่ะครับที่จะเอาไว้ลาก front ออกมาจากช่องเก็บ

5. ใช้เหล็กเสียบดันเข้าไปในร่องด้านข้างๆ ทั้งสองฝั่ง จัดให้เงี่ยงมันเกี่ยวกับขอบบนเอาไว้ เวลาลากออกมาเหล็กเสียบจะได้ไม่หลุดครับ

6. พอเหล็กเสียบมันลาก front ออกมาพอเอามือจับได้ถนัดแล้ว เปลี่ยนมาใช้มือดึงออกมาตรงๆ เลย ตามรูป

7. ดึง front ออกมาแล้วพลิกมาดูด้านหลังจะเห็นหัวต่อเพียบเลย มีช่อง s/pdf ด้วย แต่เราจะยังไม่ทำอะไรกับมัน ให้สังเกตุที่สายสีดำๆ มันจะมีปลั๊กสีฟ้าแอบอยู่ (ทีแรกผมหาที่ท้าย front ตั้งนานนึกว่าผิดรุ่นซะแล้ว ที่แท้มาแอบอยู่ตรงสายไฟนี่เอง) ก็เอาสายที่เราเตรียมไว้เสียบเข้าไปเลย
*** ควรจัดสายให้ลอดผ่านด้านหลังเครื่องเสียงไปทางช่องเปิดที่ต้องการเรียบร้อยก่อน ที่ผมทำคือเอาหัวสีฟ้าลอดใต้ล็อคเกอร์เก็บของผ่านเข้าไปทางช่องเก็บเครื่องเสียงเพราะหัวมันเล็กจัดสายได้ง่ายกว่า ***

8. จัดเครื่องเสียงเข้าที่ครับ ค่อยๆ จัดสายแล้วดันเครื่องเสียงเข้าในที่เก็บ สาย KCE-422i เราก็ค่อยๆ ดึงออกทางช่องเปิดด้านล่างมันจะได้ไม่ไปกองๆ ไว้ข้างในช่องเก็บครับ

เสร็จแล้วมาลองทดสอบกันดู
ต่อเครื่อง ipod สุดรักเข้ากับสาย KCE-422i ให้เรียบร้อยแล้วเปิดเครื่องเสียง

เมื่อต่อ iPod เข้ากับสาย KCE-422i บนหน้าจอจะแสดงโลโก้ ALPINE ทันที

ก่อนจะเปิดเพลงจาก iPod เราต้องไปเลือก Source ให้เป็น iPod เสียก่อน โดยกดปุ่ม Source (A) ตามรูป

เครื่องเสียงจะเล่นเพลงจาก iPod โดยอัตโนมัติ เมื่อต้องการให้แสดงรายชื่อเพลง ชื่อศิลปิน และข้อมูลอื่นๆ ให้กดที่ปุ่ม TITLE (B)

เมื่อต้องการเปลี่ยน Playlist ทำได้โดยกดปุ่ม (1) สองครั้ง แล้วหมุนปุ่ม Volume (2) จนเจอ Playlist ที่ต้องการแล้วกดปุ่ม Play (3) เพื่อเล่นเพลงใน Playlist ได้ทันที

หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับท่านที่ต้องการต่อ iPod กับเครื่องเสียง ALPINE บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ :-)

*** เรื่องภาษานั้น Front DVA-9861E ไม่รองรับภาษาไทยนะครับ ถ้าคุณตั้ง Playlist หรือชื่อเพลงและรายละเอียดใดๆ เป็นภาษาไทยเค้าจะขึ้นข้อความว่า No Support แต่ยังทำงานได้ปกติ เปิดเพลงฟังได้ เลื่อน Playlist ได้อยู่ แค่อ่านไม่ออกครับ  ถ้าอยากอ่านออกต้องไปหาโปรแกรมจำพวก MagicThai เปลี่ยนรายละเอียดในเพลงให้เป็นภาษา Karaoke เท่านั้น ***

credit : กระทู้ความรู้หลายๆ อันในเว็บ pajerosport-thailand ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 10:10:39 pm โดย nidku53 » บันทึกการเข้า

darkisumi
Jr. Member
**

like: 19

ปาเทาดำ No.0606 ไร่ขิง-สามพราน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:34:17 pm »

เยี่ยมมากครับป๋า เป็นประโยชน์จริงๆ
ผมคนนึงที่หาวิธีเลือกplaylistอยู่นาน ทำไม่ได้สักที พรุ่งนี้เช้าเจอกันplaylist 555

ใครๆก็เรียกผมว่า "น้อง" เพราะผมชื่อ "น้อง"
MY2012 2WD GT, Suspension : Tein SuperStreet with EDFC
Asuskab
Newbie
*

like: 1

Happy

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:51:27 pm »

ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์มากๆเลย
ปาอ้วน
Phuket No.1749
Jr. Member
**

like: 11

ปาบลูน้อย อันดามัน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:14:51 pm »

ขอบคุณครับป๋าได้เสียตังอีกแล้ว เนื่องจากไม่มีทั้งสายและไอพอดครับ like

ที่นี่!..มีเพื่อน!
Pooh_PJS
Jr. Member
**

like: 16

PJS No.1515

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:01:57 pm »

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ  โพสนี้เยี่ยมครับ เป้นประโยชน์มากๆ  good
jabmak
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:32:11 am »

ต้องได้หาแหล่ง ไอ้ป๊อด มือสองกะสาย มาจัดให้ ปาปอด ซะแล้ว ขอบคุณสำหรับแรงบันดาลใจคร้าบ
thekop07
Hero Member

like: 200

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:05:11 am »

ขอบคุณครับ ผมมีปัญหากับเจ้า Play list มานานแล้ว ขอบคุณที่ไขข้อข้องใจ จะกลับไปลองดูครับ ขอบคุณครับ  สาธุ
Kaipoo
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 04:43:03 pm »

อยากได้มากมายกับสายแบบนี้อ่ะครับ แต่สั่งซื้อไม่เป็น ถ้าป๋าๆ ช่วยผมได้ช่วยซื้อให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ เดียวผมโอนเงิน ได้ไหมครับ
Kamol - Music Lover
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:33:14 am »

สายของแท้จาก Alpine ราคาอยู่ประมาณ 2000 +- ครับ

การใช้สาย ipod ข้อดีคือ สะดวก และ สามารถ คุม ipod จาก จอ Alpine ได้เลย แรกๆอาจจะไม่คุ้นครับ แต่ใช้ไปใช้มา ก้อ OK นะผมว่า
เพียงแต่ สายรุ่นนี้  มันจะไม่ชาร์จไฟให้กับ อุปกรณ์ ตระกูล i ทั้งหลายได้ทุกรุ่น iphone หรือ ipad รุ่นใหม่ๆ ไม่เคยลองเพราะผมไม่ได้ใช้ สายรุ่นนี้ นานแล้ว

ปัจจุบันใช้สายของ iSimple เพราะ เสียงดีกว่า และชาร์จ iphone / ipad ทุกรุ่นครับ

นิดนึงเรื่อง Front Alpine 9861e จัดเป็นฟร้อนท์ที่คุณภาพเสียงดีตัวนึงของ Alpine และเล่นได้ทั้ง DVD , CD   
หากจะใช้ CD write มาฟังในรถ ให้ดีเลือก คุณภาพดีขึ้นมาหน่อย  เพราะบางครั้งมันเลือกแผ่นอยู่บ้างครับ เวลา write ก็อย่าใช้ speed สูงเกินไป ก็ไม่มีปัญหาครับ
Berdy
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:42:08 pm »

thank you a lot and a lot  T_T    T_T
seksan39
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 06:48:23 pm »

หวัดดีครับ

คือผมรบกวนสอบถามเรื่องสาย kce  นะครับ สั่งใน ebay  ยังไงครับ แล้วมีที่ไหนขายบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
ปา-จุงเบย
รัก จุงเบย
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:35:30 pm »

แอบขำ ตรงที่บอกว่าเหงื่อแตก (ตอนทำมไม่ได้เปิดหน้าต่าง) อ่ะคะ

เป็นการทำงานที่มุ่งมั่นจิงๆเบย

น้ำแข็งมาส่งช้าจิงๆ
jeam_9
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:15:01 pm »

มันยอดมากกกกกกกกกกกกก
ole
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:43:45 am »

like มีประโยชน์มากเลย
แดง0611
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:34:22 pm »

ใช้กับ iPhone 4 ภาพออกจอได้มั้ยครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์