Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำความสะอาดเบาะเอง ใช้น้ยาอะไรดีครับ  (อ่าน 8858 ครั้ง)
tonaf
Newbie
*

like: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:08:04 am »

lala
อยากทำความสะอากเบอะหนัง สีครีม รุ่น GT เอง ใครมีน้ำยาแนะนำ + วิธีการทำความสะอาดมั๊ยครับ

สาธุ สาธุ
panda-bmw
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:12:07 pm »

แปรงชักผ้า  สเตครีน ผงสักฟอก  นำผงสักฟอกผสมน้ำใส่กระป๋อกฉีด ฉีดแล้วขัดขอย้ำว่าเบาๆแต่นานๆช่วงตะเข็บให้แปรงเบาๆตรงไหรไม่ออกให้ใช่สเตครีนช่วย  ตั้งแต่ออกมาผมขัดไปแล้ว2รอบขาวสะอาด
tonaf
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 12:46:50 pm »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ แล้วควรผสมกันในอัตราเท่าไหร่ บ้างครับ ส่วน สเตครีน นี่ สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ
 สาธุ สาธุ
haleruya99
Newbie
*

like: 10

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 05:48:21 pm »

ผงซักฟอกไม่แนะนำครับป๋า  มันจะทำให้หนังด้าน และมีกลิ่นผงซักฟอกติดรถนะครับ ปกติจะต้องใช้น้ำยาซักเบาะโดยเฉพาะ เพราะจะไม่ทำให้หนังด้านแข็งกระด้าง แต่ถ้าไม่สะดวก ใช้จอนสันแชมพูดีกว่ามั๊ยครับ หรือว่าสบู่เหลวก็ได้ กลิ่นหอมด้วย  วิธีซักคือ ผสมแชมพูกับน้ำ ถ้าสกปรกมากก็ใส่ไปตามความเหมาะสมเลยครับ 1:4 -1:6  ลองผสมอ่อนๆก่อนครับ ถ้าไม่ออกค่อยเพิ่มความเข้มข้น  อุปกรณ์ก็มี  ขวดฟ๊อกซี่  ผสมใส่ขวดฟ๊อกซี่จะสะดวกกว่านะครับเวลาฉีดจะง่ายกว่า  ใช้แปรงซักผ้าด้ามไม้สีขาวๆขนนุ่มๆอันเล็กๆ  คงจะนึกออกนะครับ  และก็ผ้าชามัวร์คุณภาพดีๆที่ใช้สำหรับซับน้ำออก ถังใส่น้ำสะอาดสำหรับซักผ้าชามัวร์และล้างแปรง    วิธีก็คือ  ฉีดน้ำแชมพูลงบนส่วนที่ต้องการซัก จากนั้นใช้แปรงจุ่มน้ำเปล่าให้เปียก สะบัดน้ำออกให้พอหมาดๆเพื่อไม่ให้น้ำไหลลงเบาะมากเวลาซัก  จากนั้นก็ค่อยๆบรรจงแปรงทีละชิ้นส่วนของเบาะ เมื่อคราบสกปรกออกหมด ก็ใช้ผ้าชามัวร์เช็ดซับน้ำออกแล้วบิดน้ำออก  แล้วก็ซักผ้าชามัวร์ (ซักเมื่อรู้สึกว่ามันเริ่มสกปรกครับ แต่ซักทุกครั้งที่ซับก็ดีครับ) แล้วก็ล้างแปรงให้สะอาดอีกครั้ง  ถ้าน้ำในถังสกปรกก็เปลี่ยนมั่งนะครับ ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนสะอาดทั้งคัน หลังจากนั้นก็นำรถไปอาบแดดซักครึ่งวัน เปิดประตูทุกบานเพื่อให้อากาศถ่ายเทได้สะดวกจะได้ไม่มีกลิ่นอับชื้น เมื่อเบาะแห้งดีแล้วก็จัดการลงน้ำยาเคลือบเบาะเพื่อเป็นการบำรุงรักษาเบาะหนังครับ น้ำยาเคลือบเบาะแนะนำให้ใช้แบบ ครีมครับ เวลาบีบออกมาจะคล้ายๆครีมทาผิว จะดีกว่าแบบน้ำ หรือแล้วแตชอบครับ  สเตคลีนไม่แนะนำนะครับ ไม่เวิร์คครับ สุดท้ายนี้ หวังว่าคงจะทำให้เบาะของน้องปาของป๋ากลับมาใหม่อีกครั้งนะครับ ถ้าป๋าขี้เกียจก็แวะไปที่ร้านคาร์แคร์ได้ครับ  ผมมีที่ดีๆแนะนำครับ  PM สอบถามได้ครับ
TONGSOOK
Newbie
*

like: 11

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 07:21:58 pm »

อีกวิธีหนึ่งครับ
     1.ผ้าสำลีชุบน้ำหมาดๆ
     2.นำน้ำยาซันไลท์ที่ใช้ล้างจานเทลงบนผ้าในข้อ 1
     3.เอาผ้าสำลีดังกล่าวไปลูบหรือถูเบาๆที่รอยเปื้อนหรือทั้งเบาะ
     4.เอาผ้าหมาดๆอีกผืนเช็ดออก
    5.เอาครีมนีเวียที่ทาผิวเทลงบนผ้าอีกผืนที่สะอาดลูบเคลือบเบาะทำให้หนังเบาะนุ่มและหอมด้วย
     6.ขณะทำความสะอาดให้จิบน้ำเหลืองอัมพันกระปํองเขียวไปด้วยเพื่อความสุนทรีในอารมณ์
    7.ถ้าทำตั้งแต่ข้อ 1ถึงข้อ 6 ไม่ได้ ให้เข้าคาร์แคร์ ครับผม
haleruya99
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 09:36:24 pm »

2.นำน้ำยาซันไลท์ที่ใช้ล้างจานเทลงบนผ้าในข้อ 1
     3.เอาผ้าสำลีดังกล่าวไปลูบหรือถูเบาๆที่รอยเปื้อนหรือทั้งเบาะ
    5.เอาครีมนีเวียที่ทาผิวเทลงบนผ้าอีกผืนที่สะอาดลูบเคลือบเบาะทำให้หนังเบาะนุ่มและหอมด้วย
     6.ขณะทำความสะอาดให้จิบน้ำเหลืองอัมพันกระปํองเขียวไปด้วยเพื่อความสุนทรีในอารมณ์   like like like red heart red heart red heart
    7.ถ้าทำตั้งแต่ข้อ 1ถึงข้อ 6 ไม่ได้ ให้เข้าคาร์แคร์ ครับผม
[/quote]
Pooh_PJS
Jr. Member
**

like: 16

PJS No.1515

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:14:01 pm »

6.ขณะทำความสะอาดให้จิบน้ำเหลืองอัมพันกระปํองเขียวไปด้วยเพื่อความสุนทรีในอารมณ์   like like like red heart red heart red heart
[/quote]

joob joob joob joob joob  แหม่ ..... มันน่าสนใจไอ้ตอนกระป๋องเขียวนี่ล่ะครับ
กลัวอย่างเดียว กลัวว่าทำความสะอาดเบาะยังไม่ครบทุกตัวจะพับไปซะก่อนเนี่ยดิ  Wink
folk59
Newbie
*

like: 5

ID.1217 Pajero 2.4 sport-Thailand

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 06:28:36 am »

6.ขณะทำความสะอาดให้จิบน้ำเหลืองอัมพันกระปํองเขียวไปด้วยเพื่อความสุนทรีในอารมณ์   like like like red heart red heart red heart like like like
like like
[/quote]

ID.1217   Pajero 2.4 sport-Thailand
Joe ผู้ชาย*รสส้ม*
PJS.Thai.ID.017
Hero Member

like: 50

ชิ นะ ปัญ ชะ ระ ปะ ริ ตัง มัง รัก ขะ ตุ สัพ พะ ทา

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:11:50 am »

ผมขออธิบายแบบบ้านๆนะครับ

ผงซักล้าง...มีส่วนผสมของ*โซดาแอส*เป็นญาติๆโซดาไฟครับ คริๆๆ

เมื่อนำมาเช็ดถูกับหนังแท้ จะเป็นเช่นไรครับ

ส่วนการทำความสะอาดด้วยตนเองที่บ้านนั้น(ไม่ยากครับ)

ใช้น้ำยาล้างจาน(เหมือนป๋าด้านบนเลยจร้า)ซัน...นะครับ

ทำไมต้องซัน... เพราะราคาแพงกว่า *แต่ความเข้มข้น+ค่าทางเคมี* ดีกว่ามากครับ

....นำมาผสมน้ำ ใช้ผ้าชุบบิดหมาดๆ เช็ดไปตามพื้นผิวที่ต้องการ
....ถ้าสกปรกมาก เพิ่มตัวน้ำยาตามความเหมาะสมครับ
....เสร็จแล้ว นำผ้าสะอาดชุบน้ำสะอาด เช็ดให้ทั่วอีกครั้งครับ
....ถ้าที่บ้านมีเครื่องเป่าลมร้อน ก็นำมาใช้ได้ครับเป่าให้ทั่วจนแห้ง
....อย่าแช่ลมร้อนนานครับ เด๋วหนังกรอบครับ คริๆๆ
....เสร็จแล้ว หาซื้อน้ำยาปรับสภาพหนัง(ยี่ห้อ...)มาลงให้ทั่วเลยครับ(เพื่อความอ่อนนุ่ม)
....ตามด้วย ซิลิโคนแวกซ์(ยี่ห้อ...) (เพิ่มความเงางาม)ของพื้นผิวครับ

...จะไปเอาอะไรมากมาย..กับผู้ชาย*รสส้ม*...
haleruya99
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:18:36 pm »

ผมขออธิบายแบบบ้านๆนะครับ

ผงซักล้าง...มีส่วนผสมของ*โซดาแอส*เป็นญาติๆโซดาไฟครับ คริๆๆ

เมื่อนำมาเช็ดถูกับหนังแท้ จะเป็นเช่นไรครับ

ส่วนการทำความสะอาดด้วยตนเองที่บ้านนั้น(ไม่ยากครับ)

ใช้น้ำยาล้างจาน(เหมือนป๋าด้านบนเลยจร้า)ซัน...นะครับ

like like like red heart red heart red heart

ทำไมต้องซัน... เพราะราคาแพงกว่า *แต่ความเข้มข้น+ค่าทางเคมี* ดีกว่ามากครับ

....นำมาผสมน้ำ ใช้ผ้าชุบบิดหมาดๆ เช็ดไปตามพื้นผิวที่ต้องการ
....ถ้าสกปรกมาก เพิ่มตัวน้ำยาตามความเหมาะสมครับ
....เสร็จแล้ว นำผ้าสะอาดชุบน้ำสะอาด เช็ดให้ทั่วอีกครั้งครับ
....ถ้าที่บ้านมีเครื่องเป่าลมร้อน ก็นำมาใช้ได้ครับเป่าให้ทั่วจนแห้ง
....อย่าแช่ลมร้อนนานครับ เด๋วหนังกรอบครับ คริๆๆ
....เสร็จแล้ว หาซื้อน้ำยาปรับสภาพหนัง(ยี่ห้อ...)มาลงให้ทั่วเลยครับ(เพื่อความอ่อนนุ่ม)
....ตามด้วย ซิลิโคนแวกซ์(ยี่ห้อ...) (เพิ่มความเงางาม)ของพื้นผิวครับ

Rider
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:02:47 pm »

เก็บข้อมูล... ขอบคุณครับ..

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์