Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บิดกุญแจ ON แล้วมีไฟขึ้นข้างๆ ปุ่มปรับกระจกมองข้าง  (อ่าน 13535 ครั้ง)
auan91
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:40:29 pm »

คู่มือรถบอกว่า ไฟจะแสดง ประมาณ 2-3 วินาทีแล้วก็จะดับเองครับ  แสดงถึงไฟอัตโนมัติทำงานครับ

โต ID.1930  รักแล้วรักเลย  ใครว่าเชยชั่งหัวมัน
เปเป้ 578
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:36:19 pm »

ไหนๆก้คุยเรื่องนี้กันแล้วก็ขอบอกเล่าความรู้นิดๆหน่อยๆเกี่ยวกับไฟหน้ารถ
อันว่าไฟใหญ่หน้ารถ หรือเรียกตามภาษาทางการว่า โคมไฟหน้ารถ
เจ้าโคมไฟนี้มีกฎหมายบังคับ กำหนดเอาไว้ อย่างไรบ้างจำไม่ค่อยได้
เอาเท่าที่พอรุ้ก้แล้วกัน

กฎหมายไม่แน่ใจว่าเป็น พ.ร.บ.รถยนต์ หรือ พ.ร.บ.จราจรทางบก
หรือ กฎกระทรวง กำหนดเอาไว้ให้โคมไฟหน้า มีกำลังไฟส่องสว่างที่เท่านั้น
เท่านี้ สามารถมองเห้นทางเดินรถในเวลาไม่มีแสงสว่าง คือ เวลากลางคืนน่ะแหล่ะ
เป็นระยะทางเท่านั้น เท่านี้

และต้องมีความสว่างให้รถคันที่วิ่งสวนทางมาเห็นได้จากระยะเท่านั้น เท่านี้
แสงไฟโคมไฟหน้าต้องส่องสว่างตกกระทบลงพื้นในระยะเท่านั้นเท่านี้

รถปัจจุบันได้ถุกติดตั้งโคมไฟมาจากโรงงานที่ผ่านการตรวจเรียบร้อยแล้ว
ทั้งกำลังส่องสว่าง ระยะมองเห็นของคนขับ และรถสวนทางมา ระยะตกกระทบ
ทีนี้พอมีการบรรทุกคน หรือสิ่งของน้ำหนักมากๆ ส่งผลให้ตัวรถด้านท้ายรถ
ต่ำลงมากกว่าด้านหน้ารถ ทำให้แสงสว่างของไฟหน้ารถพุ่งระยะไกลจากปกติ
มุมตกกระทบพื้นเงยมากขึ้น ส่งผลให้เกิดความรำคาญและอันตรายต่อผู้ขับรถคันอื่น
ผลตามมาคือ เป้นการกระทำที่ผิดกฎหมาย อาจจะถุกจับได้

รถหลายรุ่นหลายคันจะมีปุ่มปรับองศาก้มเงยไฟหน้ามาให้ โดยมีช่องสอดไขควง
เข้าไปขันๆๆๆๆ ให้คนขับปรับเอาเองตามสายตา เมื่อต้องบรรทุกหนัก
แต่มักไม่ค่อยได้ใส่ใจ หรือไม่รุ้ถึงกฎหมายบังคับในเรื่องนี้ จนทำให้เกิดเรื่อง
ทะเลาะวิวาท

ทางผู้ผลิตรถยนต์ได้รับรู้ปัญหา จึงออกแบบการปรับระยะไฟหน้ามาให้ เพื่ออำนวย
ความสะดวกมาให้ และเพื่อช่วยไม่ให้ถุกจับ(อันนี้ดีจัง)

ก็มีอีกมากมายเกี่ยวกับเรื่องนี้ เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ
like like like like like like

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
golf3682
GOLF ครับผม
Jr. Member
**

like: 22

CHONBURI F.C.

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:41:58 pm »

น้องปาเราปรับไฟหน้าออโต้นะครับ

ที่เจอมาเลยก็ตอนขับเลยครับ ตอนลงทางลาดที่จอดรถ อะไรประมาณนี้

ไฟปรับขึ้นลงออโต้ให้เหมาะสมเลยครับ

off198
Jr. Member
**

like: 14

ID No.: 2008 , สมาชิกอัยยยย่ะคันที่ 99 คร้าบบบบ

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 05:55:31 pm »

ยอดรถชัดๆ

"เอะอะอะไรๆ ก็หงษ์แดงๆ ทำไมโยมไม่เชียร์อาเซนอล" หลวงพี่เท่ง จำปีไม่ได้

ผมมันเด็กปืนคร้าบบบบบ
TON.HNK
Newbie
*

like: 7

TON.HNK

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:25:14 pm »

....นี่คือความใส่ใจเล็กๆน้อย ที่มิตซูมอบให้ ส่วนใหญ่ระบบนี้จะติดตั้งอยู่ในรถระดับไฮคลาสหรือราคา 1.5ล้านขึ้นไป
เป็นเรื่องเกี่ยวกับความปลอดภัยการขับ น่าภูมิใจที่น้องปาเรามีออฟชั่นนี้ให้มา......
Thing And Lhing
Newbie
*

like: 2

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 01:09:08 pm »

เคยสังเกต กันบ้างไหมว่า หลายๆคำถาม 90% มันมีอยู่ในคู่มือรถ แต่ดูเหมือนว่าหลายๆคนไม่เคยอ่าน
แล้วก็เอามาถาม ในนี้
ตอนนี้ผมเห็นในหลายๆ web เริ่มที่จะแอนตี้ พฤกติกรรมถามอย่างเดียว แต่ไม่เคย คิดจะหาคำตอบด้วยตัวเองก่อน
เพราะหลายๆคำถาม มันสามารถที่จะหาคำตอบได้ด้วยตัวเอง อาทิ Google,Search หา กระทู้เก่าๆ
pon306
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 01:53:24 pm »

like like like

DI3388  line ID pon306
wutty
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:15:49 pm »

เคยสังเกต กันบ้างไหมว่า หลายๆคำถาม 90% มันมีอยู่ในคู่มือรถ แต่ดูเหมือนว่าหลายๆคนไม่เคยอ่าน
ตอนนี้ผมเห็นในหลายๆ web เริ่มที่จะแอนตี้ พฤกติกรรมถามอย่างเดียว แต่ไม่เคย คิดจะหาคำตอบด้วยตัวเองก่อน
เพราะหลายๆคำถาม มันสามารถที่จะหาคำตอบได้ด้วยตัวเอง อาทิ Google,Search หา กระทู้เก่าๆ

ผมคิดว่า เราควรใจกว้างครับ เพราะเรื่องที่มาถาม ก็คือเรื่องที่ไม่รู้จริงๆ  และอาจไม่มีเวลาพอเพื่ออ่านคู่มือ อีกทั้งเห็นว่า คนในบอร์ดเรา มีความรู้ในเรื่องรถอย่างหลากหลายและมีน้ำใจ มีมิตรภาพ  โดยเฉพาะเวบนี้มิตรภาพแน่นแฟ้นมากๆ......
tojung02
Jr. Member
**

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:23:49 pm »

ใช่ครับ หลายๆคนที่อาจจะซื้อรถใหม่เป็นคันแรก แล้วก็ไม่รู้ในรายละเอียดต่างๆของรถ ก็ไม่เป็นไรครับ ไม่รู้ก็ถาม เดี๋ยวมีคนรู้มาบอกเองหละ เรื่องเล็กๆน้อยๆกับการได้บอกคนที่สงสัยให้กระจ่าง ได้บุญนะครับ ส่วนในคู่มือนั้น มีก็จริงมันเยอะมาก อ่านไม่ไหวหรอกครับ ผมเอามานอนอ่านเล่น ได้ครั้งละไม่นาน ปวดตา ก็ค่อยๆอ่านไป แต่ก็นะ บางเรื่องมันไม่เหมือนที่ตัวรถจริงๆ เพราะเราใช้ เราเห็น ไม่แน่ใจก็ ช่วยๆกันบอก ก็ได้ครับ

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
JATE NO.531
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:29:42 pm »

ผมคิดว่า เราควรใจกว้างครับ เพราะเรื่องที่มาถาม ก็คือเรื่องที่ไม่รู้จริงๆ  และอาจไม่มีเวลาพอเพื่ออ่านคู่มือ อีกทั้งเห็นว่า คนในบอร์ดเรา มีความรู้ในเรื่องรถอย่างหลากหลายและมีน้ำใจ มีมิตรภาพ  โดยเฉพาะเวบนี้มิตรภาพแน่นแฟ้นมากๆ......
like like like like like like like
Palajin
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2015, 09:45:20 am »

พอดีหาข้อมูลเกี่ยวกับไฟหน้ารถแล้วมาเจอกระทู้นี้

ขอตอบย้อนหลังนานหน่อยละกันนะครับ
เมื่อก่อนผมเคยคิดครับว่า ถามทำไม บางอย่างอยู่ในคู่มือรถแล้ว ไม่ใช่แค่รถหรอกครับ กล้อง หรือ มือถือ เองก็ตาม มักจะมีคนถามในสิ่งที่มีอยู่ในคู่มือทั้งนั้น
แต่
ผมเห็นประโยชน์ในการตอบกระทู้แบบนี้ครับ นั่นคือ
ข้อมูลสำหรับคนที่ยังไม่ได้ซื้อ เพื่อใช้ในการตัดสินใจและตรวจสอบครับ อย่างผมตอนนี้ยังไม่ได้รถ ไม่รู้หรอกว่ามันมีไฟนี้อยู่ด้วย ระบบน่ะรู้ว่ามีครับ แต่เรื่องไฟติดแล้วดับ แล้วก็การทำงานของมันครับ
ดังนั้น ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ตอบกระทู้ไว้ ในอนาคตไกลๆโน้น คู่มือหาย รถขายมือสอง เค้าก็ยังสามารถหาข้อมูลนี้มาดูได้ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์