Languages
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสร็จเรียบร้อย Project Pa 2.4 AIR AUTO  (อ่าน 6640 ครั้ง)
Konzilla
PA Meedee ID.4255 เจอะกันแล้วยิ้มแย้มทักทาย ^^
Jr. Member
**

like: 6

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:08:03 pm »

วันนี้พาปาไจแอนท์ไปจัดการอัพเกรดระบบแอร์มือหมุนเป็นออโต ที่ ศูนย์มิตซูบีเอ็นที ครับ  ใช้เวลาตั้งแต่ สิบโมงครึ่งมาเสร็จร่วมห้าโมง
แต่งานออกมาคุ้มค่าสมใจครับ 
เลยขออณุญาติลงเป็น Mini Review ไว้เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ 2.4 ที่จะเปลี่ยนมาเป็นแอร์โอโตบ้างโดยหวังว่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยกับชาวปาครับ
ต้องขอออกตัวนิดนึงนะครับว่าโดยส่วนตัวไม่เคยทำรีวิวและไม่ค่อยมีความรู้ด้านเทคนิคเท่าไรนัก อย่างไรก็ดูกันเพลิน ๆ นะครับ  Cheesy

มาแบบเดิม ๆ ปุ่มหมุน ที่เปลี่ยนมาเป็นปุ่มไฮโซ อิอิ

เริ่มขั้นตอนการถอดครับ เริ่มจากเกะ และตามด้วยหน้ากากชุดเครื่องเสียง

ต้องให้เครดิตช่างที่รื้อได้อย่างนุ่มนวลไม่มีแม้แต่รอยขีดข่วนให้หวาดเสียวครับ แป๊ปเดียวชุดสายไฟออกมาแล้ว ตัวระบบ Air Auto นี้ใช้พื้นฐานจากแอร์เดิมคือตู้แอร์พัดลมและอัฟเกรดพวกชุดสายไฟต่าง ๆ
จากระบบเดิมเพิ่มเติมเพื่อให้ใช้ฟังชั่นของแอร์ออโตได้ครับ แต่สำหรับ 2.4 จะไม่มีเป่าลมร้อนและเป่าไล่ฝ้าแค่นั้นครับ คือเท่าที่สอบถามระบบตู้และคอลย์ร้อนที่ไม่มีมาในรุ่นครับเลยไม่สามารถทำได้  Sad

ไล่สายไฟ และไวรริ่งสายใหม่โดยเชื่อมต่อระบบเข้ากับชุดเดิมเพื่อเพิ่มฟิจเจอร์ให้กับตัวระบบแอร์ ขั้นตอนนี้ค่อนข้างใช้เวลาในการไล่สายมากครับเห็นทางช่างทำงานนี้เหนื่อยแทนครับ

มาไล่ด้านหน้าเพื่อถอดกระจังและติดตั้งเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิภายนอกรถเพื่อให้การทำงานของระะบบแอร์ออโตทำงานสอดคล้องกันกับอุณหภูมิภายนอกรถ

เบิกศูนย์ใหม่เอี่ยมชุดหน้ากากและชุดปุ่มแอร์  แอบสอบถามทางช่างเรื่องราคาของหน้ากากและปุ่มแอร์ ฟังแล้วขนลุก ชุดหน้ากากหมื่นกว่าชุดป่มแอร์อีกเก้าพันกว่า สำหรับหน้ากากรุ่นธรรมดาเองก็ใช้เล่นราคาหมื่นอัพเหมือนกัน  Roll Eyes

ทางช่างทำตัวมอเตอร์ควบคุมการปรับของแอร์จากเดิมที่เป็นสลิงบิดมาให้ควบคุมด้วยชุดคอลโทรลของปุ่มแอร์ออโต  ตอนนี้ช่างจะปิดระบบเปิดอากาศเข้ารถเป็นปิดตายไปเลย
เนื่องจากเคยทำเป็นระบบอากาศภายนอกไหลเข้ามาได้แล้วไม่ค่อยเวิรค์มีกลิ่นภายนอกเข้ามาด้วย ซึ่งเราก็โอเคขับรถมาไม่เคยเปิดให้อากาศเข้ามาเลยสักครั้งเพราะไอเสียบ้านเราเยอะเกินทำใจ  Cheesy

ตัวนี้ที่มีติดตั้งเพิ่มเติมเข้ามาก็จะมี โฟโต เซ็นเซอร์ ที่ตรงหน้าคอลโซลที่จะช่วยเรื่องการทำความเย็น พอดีไม่ได้ถ่ายไว้ ตัวควบคุมไฟของมอเตอร์พัดลมที่ต้องเปลี่ยนของเก่าออกและกล่องสร้างอุณหภูมิเพื่อให้เทียบเท่ากับระบบแอร์ออโต
เหมือนกับสร้างให้อุณหภูมิไม่ผิดอะไรประมาณนั้น ซึ่งทางช่างอธิบายระเอียดแต่ผมมรึน เอง 555

หลังจากผ่านไปหลายชั่วโมงจากการไล่สายต่าง ๆ ถึงเวลาประกอบเพื่อทดสอบ ยอมรับทางช่างจริง ๆ ครับ  ทำงานได้ระเอียดมากในขั้นตอนนี้ปรับทดสอบอุณหภูมิของระะบบแบบใจเย็นและเพื่อให้ผลออกมาตรงมากที่สุด
มีลองไล่อุณหภูมิและดับเครื่องรอจนกว่าเป็นปรกติไล่เช็คไปเรื่อย ๆ พร้อมกับการทำงานของระบบแอร์หลัง ในขั้นตอนนี้เห็นมากันสามสี่คนช่วยกันเลยทีเดียว

จากการทดสอบแบบค่อยเป็น ค่อยไปจนมั่นใจก็ประกอบกลับคืน เริ่มเห็นแววหล่อแล้ว  ii

ประกอบเรียบร้อย ทดสอบระบบอีก เป็นขั้นตอนการใช้งานจริง พร้อมเช็คระบบไฟฟ้าต่าง ๆ ว่ามีปัญหาอะไรรึปล่าว

เวลาเปิดไฟหรี่ แอบหล่อ + หรู

เสร็จเรียบร้อย  ดูผิวเผินนี้ช่วยให้ภายในของปา 2.4 เราหรูยกระดับขึ้นมาได้

สำหรับการทำงานนั้นตัว 2.4 จะใช้ฟังชั่น ออโต ได้เกือบทั้งหมดยกเว้นคือลมร้อน เป่าไล่ฝ้ากระจกหน้า นอกนั้นครบถ้วนสมบูรณ์แบบ ผมลองเปิดวิ่งมาจากบางวัวจนถึงทุ่งครุ  ระบบ AIR AUTO ทำงานอย่างนุ่มนวล สมบูรณ์แบบ
คล้ายกับระบบแอร์บ้าน ทำให้ค่อนข้างสบาย ไม่เย็นหรือร้อนเกินไป หากอุณหภูมิภายนอกร้อนระบบก็จะไล่ความเย็นและความแรงพัดลมเพิ่มขึ้นและเมื่ออุณหภูมิได้ตามที่เราตั้งระบบจะค่อย ๆ ลดความแรงหรือความเย็นลง
และอันนี้ส่วนตัวรู้สึกว่ากำลังของเครื่องยนตร์ไม่ค่อยตก อันนี้ไม่แน่ใจว่าอุปทานไปเองรึการทำงานของระบบแอร์ที่ไม่ไปฉุดกำลังของเครื่องยนตร์ เริ่มพิมพ์ไปมรึนไปละครับ งั้นขอจบกระทู้นี้ก่อนละกันครับ  Smiley

ขอบคุณเพื่อน ๆ ชาวปาและหวังว่ามินิรีวิวนี้น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อน ๆ ชาวปา ไม่มากก็น้อยครับ ผิดพลาดประการใดก็ขอ อภัยด้วยครับ ^^

Special Thank 
คุณธานินทร์ บอสใหญ่ของ MITSU BNT ที่ช่วยพิจารณาราคาพิเศษให้พวกเราชาวปาครับ  suadyod
คุณเกม ช่างเทคนิคและติดตั้งของ MITSU BNT ทำงานได้เนียนมาก ๆ ครับ

The Best Solution for All Factory
Konzilla
PA Meedee ID.4255 เจอะกันแล้วยิ้มแย้มทักทาย ^^
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:13:45 pm »

สงสัยมรึนจริง ๆ ลงภาพภายใน เรียบหรูผิดจนได้

kiki

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:16:13 pm โดย Konzilla » บันทึกการเข้า

The Best Solution for All Factory
Konzilla
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 09:22:50 pm »

จัดของเล่นใหม่มาเพิ่มด้วยอีกหนึ่ง  ไหน ๆ ก็จัดเต็มแล้ว
ม่านบังหลัง ไว้บังกันสิ่งของที่ล่อตามิจฉาชีพ  ดึงเปิด ปิด ดู เรียบร้อย + แอบหรู อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:25:44 pm โดย Konzilla » บันทึกการเข้า

Rang2523
ไม่มีอะไรยั่งยืน
Newbie
*

like: 0

ID 3149

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:43:48 pm »

งบเบ็ดเสร็จเท่าไรครับน่าสนใจ

waranyoo
Keng28
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 07:59:10 am »

suadyod

ก้าวเล็กๆของคนเราดูเหมือนจะไม่สำคัญอะไร
แต่ก้าวเล็กๆ หลายๆ ก้าวก็ทำให้เรามาถึงจุดนี้
และก้าวเล็กๆ นี้แหละที่จะทำให้เราไปถึงจุดหมาย

การเดินทางแสนไกลยังไงก็ต้องมีก้าวแรก
คุณ เริ่มก้าวแล้วหรือยัง
Konzilla
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:30:48 am »

ได้ราคาพิเศษมาที่หมื่นแปดและรับประกันสามปีครับ   

thara
Sr. Member

like: 20

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:40:42 am »

suadyod

เชื่อในพลัง มั่นในสไตล์
E23FGG Stand by 144.xxx
ตั้ม
The Matrix Has You.
Jr. Member
**

like: 17

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:35:25 am »

สุก้อยจริงครับป๋า นับถือๆ  suadyod

วงจรไฟฟ้าไฮเทค...ไม่มีวันแทนที่มันสมองมนุษย์ได้
manajyu
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:08:09 am »

suadyod suadyod 
buntitmong
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:33:41 pm »

ม่านบังหลังค่าเสียหายเท่าไหร่ครับป๋า
azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:54:08 pm »

สวยเลย  suadyod suadyod

Petchy
Jr. Member
**

like: 27

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 11:23:37 am »

สวยหรูดูดีมากๆครับ
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 01:27:57 pm »

suadyod suadyod
 like +1 สำหรับข้อมูลครับป๋า

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
Konzilla
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 04:41:03 pm »

ยินดีครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนชาวปาที่กำลังหาข้อมูลครับ เพราะตอนแรกๆที่หาข้อมูลก็ไม่พบเลยว่าทำได้
และคิดว่าหากทำได้ราคาคงเอาเรื่องแน่  แต่พอทำเสร็จและ
งานเรียบร้อยได้มาตรฐานเลยมาทำรีวิวไว้ให้เพื่อนๆไว้เป็นแนวทางครับ  เสียดายที่ตัว 2.4 ตู้แอร์ไม่มีคอลย์ร้อนและไม่ได้เดินท่อตรงคอลโซลไว้เลยอดเรื่องลมอุ่นกะไล่ฝ้ากระจก
แต่ไม่มีผลกับการใช้งานเท่าไรเพราะบ้านเราอากาศร้อนครับ และก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่า Altis ตัวแอร์โอโตจากโรงงานก็ไม่มีใส่คอลย์ร้อนมาให้ด้วยครับอันนี้ก็เกินไปเนอะจากโรงานแท้ๆ ดันไม่ใส่ให้ครบระบบ 555

อันนี้ก๊อบมาจากเวบครับ
แจ้งเตือนไว้ก่อนนะครับ เพราะบางคนคิดว่าแอร์อัตโนมัติ Altis เสีย
เพราะลดความเย็นไม่ได้ หรือใช้ปุ่ม Auto ไม่ได้
แต่พอไปเข้าศูนย์ศูนย์ก็จะบอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ
เป็นมาตั้งแต่รุ่นที่แล้ว และเป็นเฉพาะรุ่นแอร์อัตโนมัติ เนื่องจาก
การทำงานของแอร์อัตโนมัติ ต้องบวกเข้ากับ Heater ด้วย ถึงจะทำงานได้ปกติ
ส่วนรุ่นแอร์ธรรมดา 1.8E 1.6G 1.6E 1.6J ไม่มีปัญหา เพราะถึงไม่มี Heater
ก็ปรับเพิ่ม-เบาความเย็นได้ปกติ แบบ Vios

คนไม่ชอบหนาว ระวังระบบแอร์อัตโนมัติในรุ่น 1.8S, 1.8G, 1.8V Navi ดีๆ ครับ
ยิ่งในช่วงหน้าหนาวบางคนจอดรถทิ้งยาวเลย แล้วไปขับรุ่นอื่นในบ้านแทน
คนที่ขี้หงุดหงิด หรือชอบในเทคโนโลยี ก็ควรระวังด้วย เพราะ function มันไม่ครบ
และปรับใช้งานไม่ได้จริง มีแต่เฉพาะความเย็นจัด (วางใจได้แน่นอนว่าเย็นครับ)

คนขี้ร้อน อยากอยู่ในตู้ฟรีซตลอดเวลาเลือก 1.8S, 1.8G, 1.8V Navi ได้เลยครับ
แต่ปุ่ม Auto ใช้งานไม่ได้จริง

ถ้าเคยเป็นคนใช้รถที่มีแอร์อัตโนมัติมาก่อน แบบที่มี heater ปรับควบคุมอากาศได้
lock อุณหภูมิโดยใช้ปุ่ม Auto ได้ ไม่แนะนำรุ่น  1.8S, 1.8G, 1.8V Navi
เพราะว่าจะต้องขัดใจตอนใช้งานแน่นอนครับ

azure_abb
Jr. Member
**

like: 19

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 07:27:12 pm »

ยินดีครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนชาวปาที่กำลังหาข้อมูลครับ เพราะตอนแรกๆที่หาข้อมูลก็ไม่พบเลยว่าทำได้
และคิดว่าหากทำได้ราคาคงเอาเรื่องแน่  แต่พอทำเสร็จและ
งานเรียบร้อยได้มาตรฐานเลยมาทำรีวิวไว้ให้เพื่อนๆไว้เป็นแนวทางครับ  เสียดายที่ตัว 2.4 ตู้แอร์ไม่มีคอลย์ร้อนและไม่ได้เดินท่อตรงคอลโซลไว้เลยอดเรื่องลมอุ่นกะไล่ฝ้ากระจก
แต่ไม่มีผลกับการใช้งานเท่าไรเพราะบ้านเราอากาศร้อนครับ และก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่า Altis ตัวแอร์โอโตจากโรงงานก็ไม่มีใส่คอลย์ร้อนมาให้ด้วยครับอันนี้ก็เกินไปเนอะจากโรงานแท้ๆ ดันไม่ใส่ให้ครบระบบ 555

อันนี้ก๊อบมาจากเวบครับ
แจ้งเตือนไว้ก่อนนะครับ เพราะบางคนคิดว่าแอร์อัตโนมัติ Altis เสีย
เพราะลดความเย็นไม่ได้ หรือใช้ปุ่ม Auto ไม่ได้
แต่พอไปเข้าศูนย์ศูนย์ก็จะบอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ
เป็นมาตั้งแต่รุ่นที่แล้ว และเป็นเฉพาะรุ่นแอร์อัตโนมัติ เนื่องจาก
การทำงานของแอร์อัตโนมัติ ต้องบวกเข้ากับ Heater ด้วย ถึงจะทำงานได้ปกติ
ส่วนรุ่นแอร์ธรรมดา 1.8E 1.6G 1.6E 1.6J ไม่มีปัญหา เพราะถึงไม่มี Heater
ก็ปรับเพิ่ม-เบาความเย็นได้ปกติ แบบ Vios

คนไม่ชอบหนาว ระวังระบบแอร์อัตโนมัติในรุ่น 1.8S, 1.8G, 1.8V Navi ดีๆ ครับ
ยิ่งในช่วงหน้าหนาวบางคนจอดรถทิ้งยาวเลย แล้วไปขับรุ่นอื่นในบ้านแทน
คนที่ขี้หงุดหงิด หรือชอบในเทคโนโลยี ก็ควรระวังด้วย เพราะ function มันไม่ครบ
และปรับใช้งานไม่ได้จริง มีแต่เฉพาะความเย็นจัด (วางใจได้แน่นอนว่าเย็นครับ)

คนขี้ร้อน อยากอยู่ในตู้ฟรีซตลอดเวลาเลือก 1.8S, 1.8G, 1.8V Navi ได้เลยครับ
แต่ปุ่ม Auto ใช้งานไม่ได้จริง

ถ้าเคยเป็นคนใช้รถที่มีแอร์อัตโนมัติมาก่อน แบบที่มี heater ปรับควบคุมอากาศได้
lock อุณหภูมิโดยใช้ปุ่ม Auto ได้ ไม่แนะนำรุ่น  1.8S, 1.8G, 1.8V Navi
เพราะว่าจะต้องขัดใจตอนใช้งานแน่นอนครับ

อีกเสียงครับ Fortuner ตัวV ขับสอง ก็ไม่มีฮีทเตอร์ครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์