Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: RV meter สำหรับ PAJESPORT  (อ่าน 117868 ครั้ง)
joetriton มังกรขาว
Jr. Member
**

like: 1

ไม่ใช่ว่าบ้า แต่เรียกว่าชอบ

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:05:42 am »

ทดลองขับจากหาดใหญ่มาสุราษฎร์ เติมเต็มถัง RV บอกวิ่งได้ 772 โล วิ่ง 150-170 ขับแบบกดแรงๆ ออกตัวดีมาก เร่งแซงดีมาก ถึงสุราษฎร์ RV เหลือ 413 กินน้ำมัน 10.7 โล/ลิตร หน้าปัทขับไป 320 โล(RV เพี้ยนไป 30โล) ใช้น้ำมันไปครึ่งถังกับนิดๆ อยากรู้เปรียบเทียบกับเพื่อนๆแล้วเป็นยังไง คิดว่าประหยัดหรือเปล่า red heart red heart red heart
พรุ่งนี้จะเติมเต็มถังและลองขับแบบไม่เกิน 130 ดูว่าจะได้ระยะทางเท่าไร
ปล ความเห็นส่วนตัวติดกล่องแล้ว ออกตัวดี เร่งแซงดี ขับมันกว่าเดิมมาก

ผมคิดเหมือนพี่หนุ่มเลยล่ะครับ รอบต่ำความเร็วสูงกว่าปกติครับ red heart red heart red heart

ขอกู.ไปที่ชอบ ที่ชอบ...ตอนกู.ยังมีชีวิตอยู่
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:31:36 am »

พี่ต่ายค๊าบบบบบบบบบบบบบบ
ถ้าถอด RV ผมขอซื้อต่อราคาเท่าเดิมเลยจร้า คริๆๆๆ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

อยากให้ตาอ็อดมาลองหาวิธีปรับแต่งให้มันแม่นกว่านี้หนะครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ถอดกล่องขาย ตาโจ้จะเอาไม้ครับ .... ถามเผื่อไว้ก่อน Smiley
เอาแบบไม่ต้องคิดเลยค๊าบพี่ต่าย คริๆๆๆๆ รอจร้ารอ แต่พี่เก็บไว้เถอะครับตอนนี้หาไม่ได้แล้วครับพี่ red heart
ถูกครับ ป๋าต่าย  ทุกวันนี้ผมก็ไม่ได้ดูมันเท่าไหร่หลอก  ติดไว้ให้มันส่องภายในกลางคืนสวยดี 

และที่สำคัญ  เวลาเห็นมันมีไร  ผมจะนึกถึงความรัก ความตั้งใจ  ความทุ่มเท  อดหลับอดนอน  ด้วยกันของ  ป๋าหนุ่ม  ป๋าอ๊อด  ป๋าต่าย  และผม  จวบจนเช้าอีกวัน  กับมันเจ้า RV  ที่รัก

เสมือนสัญลักษณ์เตือนใจ    ให้รู้ว่าเครื่องหมายแห่งมิตรภาพและความสุขบนความทุกข์ของตัวเอง

**บางทีเห็นตาโจ้  ยังแอบเห็นใจ   ว่าหามาได้เท่าไหร่เพื่อนๆเอาไปหมด  จนตัวเองไม่เหลือไว้เลยและยังหาไม่มีของอีก

**อย่าไงก็ตาม  ขอขอบคุณน้ำใจตาโจ้อีกครั้ง  (เจอกันวันนั้นที่เมืองทอง  แว๊บเดียว   ขออภัยที่ไม่ได้ไปหาพอดีลูกค้ามาสอบ photo sensor ซ่ะก่อน haha)
Jr. Member
**

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:37:56 am »

พี่ต่ายค๊าบบบบบบบบบบบบบบ
ถ้าถอด RV ผมขอซื้อต่อราคาเท่าเดิมเลยจร้า คริๆๆๆ ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

อยากให้ตาอ็อดมาลองหาวิธีปรับแต่งให้มันแม่นกว่านี้หนะครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ถอดกล่องขาย ตาโจ้จะเอาไม้ครับ .... ถามเผื่อไว้ก่อน Smiley
เอาแบบไม่ต้องคิดเลยค๊าบพี่ต่าย คริๆๆๆๆ รอจร้ารอ แต่พี่เก็บไว้เถอะครับตอนนี้หาไม่ได้แล้วครับพี่ red heart
ถูกครับ ป๋าต่าย  ทุกวันนี้ผมก็ไม่ได้ดูมันเท่าไหร่หลอก  ติดไว้ให้มันส่องภายในกลางคืนสวยดี 

และที่สำคัญ  เวลาเห็นมันมีไร  ผมจะนึกถึงความรัก ความตั้งใจ  ความทุ่มเท  อดหลับอดนอน  ด้วยกันของ  ป๋าหนุ่ม  ป๋าอ๊อด  ป๋าต่าย  และผม  จวบจนเช้าอีกวัน  กับมันเจ้า RV  ที่รัก

เสมือนสัญลักษณ์เตือนใจ    ให้รู้ว่าเครื่องหมายแห่งมิตรภาพและความสุขบนความทุกข์ของตัวเอง

**บางทีเห็นตาโจ้  ยังแอบเห็นใจ   ว่าหามาได้เท่าไหร่เพื่อนๆเอาไปหมด  จนตัวเองไม่เหลือไว้เลยและยังหาไม่มีของอีก

**อย่าไงก็ตาม  ขอขอบคุณน้ำใจตาโจ้อีกครั้ง  (เจอกันวันนั้นที่เมืองทอง  แว๊บเดียว   ขออภัยที่ไม่ได้ไปหาพอดีลูกค้ามาสอบ photo sensor ซ่ะก่อน haha)
ด้วยความยินดีครับ ดูผมไปนานๆแล้วจะทราบครับว่าผมจริงใจจริงจังแค่ไหนครับ(ถ้าผมสะดวกครับ) lala

ขอกู.ไปที่ชอบ ที่ชอบ...ตอนกู.ยังมีชีวิตอยู่
ต่าย
Jr. Member
**

like: 2

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:36:09 am »

พี่หนุ่มครับ อยากรบกวนทดสอบให้หน่อยครับ

ก่อนทดสอบ วิ่งจนน้ำมันเหลือน้อยมากๆ ก็จะดีครับ Smiley

1. เติมน้ำมันเต็มถึง (จะแค่ตัด หรืออัดถึงคอ ไม่ว่ากัน) แล้วจดข้อมูลว่า เลขกิโลรถพี่ เป็นเลขเท่าไร และเติมน้ำมันอะไร (Diesel ธรรมดา หรือ B5 ยี่ห้ออะไร)
2. กด reset ที่ rv ดูเลขกิโลที่จะวิ่งได้ว่ากี่กิโล จดไว้แล้วไม่ต้องไปสนใจมันเลยครับ
3. วิ่งแบบที่ปรกติพี่วิ่ง ไม่ต้องเร็วเกินปรกติ ไม่ต้องช้าประหยัดเกินไป เอาแบบที่วิ่งทั่วๆ ไปจนน้ำมันเหลือน้อย จะหลายวันหน่อย ในเมืองบ้าง นอกเมืองบ้าง ไม่เป็นไรครับ
4. เติมน้ำมันกลับให้เติมเหมือนข้อ 1. แล้วจดข้อมูล
4.1 เลขกิโลรถ
4.2 เลขเฉลี่ยการใช้น้ำมันของ RV
4.3 น้ำมันที่เติมกลับเข้าไปว่ากี่ลิตร
5. ทำซ้ำหลายๆ ที ถ้าพี่มีเวลาว่าง และสะดวกครับ

ผมก็ทำคล้ายๆ กัน แต่รถผมมันจอด ไม่ค่อยได้วิ่ง กว่าจะได้ตัวเลขมาคุยกัน ก็เลยนานนนน มาาาากกก เป็นเดือน กว่าตัวเลขจะออกมาที Smiley

เอาตัวเลขมาคำนวณว่า วิ่งไปกี่กิโล กินน้ำมันไปกี่ลิตร อัตราบริโภค กี่กิโลลิตร ตรงกับ RV ไม้ แล้วคำนวนกลับว่า ถ้าเต็มถัง (น่าจะ 65-70 ลิตร) ควรวิ่งได้กี่กิโล ใกล้เคียงกับที่  RV บอกไม้ ประมาณนี้หนะครับ

ของผม ไม่ตรงเลยอะครับพี่ Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
ปลาหิมะ No.85
Hero Member

like: 9

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 03:03:16 pm »

พี่หนุ่มครับ อยากรบกวนทดสอบให้หน่อยครับ

ก่อนทดสอบ วิ่งจนน้ำมันเหลือน้อยมากๆ ก็จะดีครับ Smiley

1. เติมน้ำมันเต็มถึง (จะแค่ตัด หรืออัดถึงคอ ไม่ว่ากัน) แล้วจดข้อมูลว่า เลขกิโลรถพี่ เป็นเลขเท่าไร และเติมน้ำมันอะไร (Diesel ธรรมดา หรือ B5 ยี่ห้ออะไร)
2. กด reset ที่ rv ดูเลขกิโลที่จะวิ่งได้ว่ากี่กิโล จดไว้แล้วไม่ต้องไปสนใจมันเลยครับ
3. วิ่งแบบที่ปรกติพี่วิ่ง ไม่ต้องเร็วเกินปรกติ ไม่ต้องช้าประหยัดเกินไป เอาแบบที่วิ่งทั่วๆ ไปจนน้ำมันเหลือน้อย จะหลายวันหน่อย ในเมืองบ้าง นอกเมืองบ้าง ไม่เป็นไรครับ
4. เติมน้ำมันกลับให้เติมเหมือนข้อ 1. แล้วจดข้อมูล
4.2 เลขเฉลี่ยการใช้น้ำมันของ RV
4.3 น้ำมันที่เติมกลับเข้าไปว่ากี่ลิตร
5. ทำซ้ำหลายๆ ที ถ้าพี่มีเวลาว่าง และสะดวกครับ

ผมก็ทำคล้ายๆ กัน แต่รถผมมันจอด ไม่ค่อยได้วิ่ง กว่าจะได้ตัวเลขมาคุยกัน ก็เลยนานนนน มาาาากกก เป็นเดือน กว่าตัวเลขจะออกมาที Smiley

เอาตัวเลขมาคำนวณว่า วิ่งไปกี่กิโล กินน้ำมันไปกี่ลิตร อัตราบริโภค กี่กิโลลิตร ตรงกับ RV ไม้ แล้วคำนวนกลับว่า ถ้าเต็มถัง (น่าจะ 65-70 ลิตร) ควรวิ่งได้กี่กิโล ใกล้เคียงกับที่  RV บอกไม้ ประมาณนี้หนะครับ

ของผม ไม่ตรงเลยอะครับพี่ Smiley

ได้ครับ จะทดลองให้ ผมเห็นด้วยกับป๋านะ ความรู้สึกดีๆวันนั้นผมยังคิดถึงอยู่ตลอด ถ้านัดกันวันไหน อาจที่ราชบุรี ผมจะตามไปด้วย แค่นั่งดูก็ยังดี red heart red heart red heart

bigheart
ที่นี่มีแต่ความจริงใจ และมิตรภาพที่อบอุ่น
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 04:29:50 pm »

ได้ครับ จะทดลองให้ ผมเห็นด้วยกับป๋านะ ความรู้สึกดีๆวันนั้นผมยังคิดถึงอยู่ตลอด ถ้านัดกันวันไหน อาจที่ราชบุรี ผมจะตามไปด้วย แค่นั่งดูก็ยังดี red heart red heart red heart

ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม แบบว่า ต้องช่วยกันลองหลายๆ คัน จะได้เอาข้อมูลมา share กัน ... 3.2 เรามีคนเล่นน้อยกว่า 2.5 ป่าวเนี่ย ชักสงสัย

แต่ที่แน่ๆ ต่อไป ไม่มีแล้ว 3.2 เป็นพวก Limited ไปโดย Mitsu เอ้ย โดยปริยาย Smiley

เห็นตาโจ้อยากนัดชวนไปลุยหนะพี่ ถ้ามาได้คงสนุก อีกอย่าง รถพี่หนุ่มก็ลุยได้ด้วย คงมันส์ดีครับ Smiley

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 06:05:47 pm »

คนยังไม่ได้ติดตั้ง อิจฉานะ ขอบอก

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
Jr. Member
**

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:57:40 pm »

คนยังไม่ได้ติดตั้ง อิจฉานะ ขอบอก
ป๋าเก๊กไม่ได้ติด แต่ยังมีของน่ะค๊าบบบบบ
แต่ผมสิค๊าบบบบ ทั้งอยากทั้งไม่มีของ ส้าวจายยยยจัง คริๆๆๆๆ(ฮาๆจร้า) Cheesy Cheesy Cheesy

ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:50:36 am »

ตาโจ้ ไม่เอาจอดำไปซะเลยหละครับ Smiley

ปา..กด..ว่า
Jr. Member
**

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:04:24 am »

ตาโจ้ ไม่เอาจอดำไปซะเลยหละครับ Smiley
ต้องเก็บตังก่อนค๊าบพี่ red heart

ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:35:23 pm »

อารายจาขนาาาาดดดดน๊าาาานนนน Smiley

จะเก็นตังค์ไปสู่ขอ 2011 4WD เหรอ Smiley

ปา..กด..ว่า
Na ratchada
Hero Member

like: 126

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:04:58 am »

เข้ามาให้หมั่นใส้เล่น  555   จะต้องโชว์รูปให้ดูม่ะ  555    กลางคืนสวยมากๆแทนไฟเก๋งได้เลยอ่ะ oop
ต่าย
Jr. Member
**

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:18:44 pm »

ว่าแต่ว่า จะนัดกันไปเที่ยว เอ้ย ไป DIY หนะ เอายังงงง ตาโจ้

เสียแต่ว่า ช่วงนี้คุณนะแกไม่ค่อยว่างอะดิ เลยจะดูไม่ค่อยครบทีม หรือไปเที่ยวซักรอบนึงก่อน แล้วค่อยไป DIY อีกรอบนึง เพื่อเป็นการรอทีมให้ครบด้วย Smiley

ปา..กด..ว่า
Taikek ปาทองดำ ID 022
Hero Member

like: 39

เรื่องบางเรื่อง มีคำถาม แต่ไม่ต้องการคำตอบ มีเหตุและไม่ต้องมีผล

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:55:28 pm »

ว่าแต่ว่า จะนัดกันไปเที่ยว เอ้ย ไป DIY หนะ เอายังงงง ตาโจ้

เสียแต่ว่า ช่วงนี้คุณนะแกไม่ค่อยว่างอะดิ เลยจะดูไม่ค่อยครบทีม หรือไปเที่ยวซักรอบนึงก่อน แล้วค่อยไป DIY อีกรอบนึง เพื่อเป็นการรอทีมให้ครบด้วย Smiley
+1 ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
Jr. Member
**

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:45:00 pm »

+1 ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม
รบกวนนัดล่วงหน้านิด นะค๊าบพี่ต่ายครับ ป๋าเก๊กก็ร้อนใจเต็มทีแล้วล่ะครับ คริๆๆ ยอดเยี่ยม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์