Languages
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องกาแฟ ครับป๋า  (อ่าน 15450 ครั้ง)
Ekasit
Jr. Member
**

like: 2

ศิษย์หลวงปู่ทิม อิสริโก

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:03:59 am »

สวัสดีครับป๋าครับเมื่อก่อนเดินทางก็ได้อเมซอนแต่เพิ่งลองบ้านไร่กาแฟเพราะรถจอดเติมLPG

แต่ก่อนผมก็ทานบ้านไร่ครับ อร่อยดี
แต่ตอนนี้หาทานยาก เพราะ ปกติ บ้านไร่ จะไปกับ ปตท แต่ตอนนี้ เปลี่ยนเป็น อเมซอนแล้ว ครับ

บ้านไร่เลยน้อยลง   

เจ้าของบ้านไร่ เป็นสถาปนิกด้วยนะครับถ้าผมจำไม่ผิดนะ
สวัสดีครับป๋าพอดีว่ารถติดlpg เลยจอดเติม และพอดีเห็นเปิดในปั๊มครับเลยมีโอกาสได้ลองครับ แต่เมื่อก่อนก็อเมซอนตลอดครับเพราะเดินทางตลอดครับ ขอบคุณครับ

ID 3347
architect_tai
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:03:53 pm »

อันนนี้ แพงหน่อย แต่รสชาติ กลมกล่อมดี ละมุน จิบชิวๆครับ

ลาเต้ร้อน  จากค่าย สตาร์บัค ครับ  ไซร์  ทอล  ก็ได้ครับ   แก้วละ 100 บาท   สำหรับผมว่าแพงนะ แต่ก็ทานบ่อยเพราะส่วนใหญ่นัด ลูกค้าในร้านนี้ครับ 

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
pranphanita
Newbie
*

like: 1

ชีวิตไม่ยาก_ถ้าตั้งโจทย์ง่าย

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 07:42:02 am »

แล้วถ้ากินกันมากๆ ยกตัวอย่างถ้าผมอยู่บ้านไม่ได้ทํางานเบื่อๆก็ดื่มหลายแก้ว นานวัน นานปีจะมีผลเสียต่อร่างกายอย่างไรบ้าง

อะไรที่มากเกินพอดี แน่นอนครับป๋า ผลเสียมากกว่าดี กาแฟมีคาเฟอีน
คาเฟอีนกระตุ้นประสาท เป็นสารเสพติดชนิดหนึ่ง ทานมากๆก็จะติด เหมือนที่ป๋า pisit.v บอกอ่ะครับ ไม่ดื่มแล้วจะลงแดงตาย 555
ผมคนนึงวันไหนไม่เสพกาแฟ ปวดหัว ทุรนทุราย ชักดิ้นชักงอ กาแฟกระป๋องก็ยังดี  ระยะยาวอาจมีผลต่อไขข้อนิดหน่อยโดยผู้หญิงจะเห็นผลชัดเจนกว่าผู้ชายประมาณนั้นครับ
ชดเชยโดยดื่มน้ำตามมากๆ กับทานแคลเซี่ยมเสริมครับ
ถ้าดื่มมากเกินไป_เป็นสาเหตุของโรคกล้ามเนื้อหัวใจขาหเลือดค่ะ

ชีวิตก็เป็นแบบนี้..คงไม่ว่ากัน..ก็ชีวิตมันเป็นของเรา
Newbie
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:26:44 am »

แล้วถ้ากินกันมากๆ ยกตัวอย่างถ้าผมอยู่บ้านไม่ได้ทํางานเบื่อๆก็ดื่มหลายแก้ว นานวัน นานปีจะมีผลเสียต่อร่างกายอย่างไรบ้าง

อะไรที่มากเกินพอดี แน่นอนครับป๋า ผลเสียมากกว่าดี กาแฟมีคาเฟอีน
คาเฟอีนกระตุ้นประสาท เป็นสารเสพติดชนิดหนึ่ง ทานมากๆก็จะติด เหมือนที่ป๋า pisit.v บอกอ่ะครับ ไม่ดื่มแล้วจะลงแดงตาย 555
ผมคนนึงวันไหนไม่เสพกาแฟ ปวดหัว ทุรนทุราย ชักดิ้นชักงอ กาแฟกระป๋องก็ยังดี  ระยะยาวอาจมีผลต่อไขข้อนิดหน่อยโดยผู้หญิงจะเห็นผลชัดเจนกว่าผู้ชายประมาณนั้นครับ
ชดเชยโดยดื่มน้ำตามมากๆ กับทานแคลเซี่ยมเสริมครับ
ถ้าดื่มมากเกินไป_เป็นสาเหตุของโรคกล้ามเนื้อหัวใจขาหเลือดค่ะ

ผมว่าดิืมเป็น ยาชูกำลัง ของวันละกันครับ เหมือนใสผงชูรส ในกับข้าว รู้ว่าจะเกิดผลเสีย แต่ก็ใส่นิดนึง เพื่อความกล่อมกล่อม ของมื้อ 

ผมดื่มวัันละ ประมาณ 7 แก้วครับ
ตอนนี้เหลือ 5
เป้าหมายผมคือ จะดื่ม สัปดาห์ละ 2 แก้วครับ  เบื้องต้นพยายามให้เหลือ 1 แก้วต่อวันก่อน
ช่วงนี้เลย ดื่มชาร้อนแทน

ความทุกข์ที่ทานทน จะหลอมคนให้ทนทาน
pranphanita
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 01:42:46 pm »

ผมว่าดิืมเป็น ยาชูกำลัง ของวันละกันครับ เหมือนใสผงชูรส ในกับข้าว รู้ว่าจะเกิดผลเสีย แต่ก็ใส่นิดนึง เพื่อความกล่อมกล่อม ของมื้อ 

ผมดื่มวัันละ ประมาณ 7 แก้วครับ
ตอนนี้เหลือ 5
เป้าหมายผมคือ จะดื่ม สัปดาห์ละ 2 แก้วครับ  เบื้องต้นพยายามให้เหลือ 1 แก้วต่อวันก่อน
ช่วงนี้เลย ดื่มชาร้อนแทน
1-2 แก้วต่อวันยังถือว่า safety อยู่ค่ะ_แต่ 7 แก้ว 5 แก้วนี่เยอะไปค่ะ_อตร_มีกรณีศึกษา_พ่อเพื่อนเป็นนายอำเภอ_ไปไหนมาไหนใครก็เสริฟแต่กาแฟ_สรุปหนึ่งวันต้องทานกาแฟถึงวันละ5-8 แก้ว_ประมาณ 10 ปี_หลอดเลืดหัวใจตีบ 3 เส้น_ต้องผ่าตัดทำ bypass red heart
ยังไงก็ลดลงบ้างนะคะ_ด้วยความเป็นห่วงค่ะ

ชีวิตก็เป็นแบบนี้..คงไม่ว่ากัน..ก็ชีวิตมันเป็นของเรา
Newbie
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:56:40 pm »

รับทราบครับ

ยอดเยี่ยม

pranphanita
Newbie
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:45:45 am »

รับทราบครับ

ยอดเยี่ยม

Ekasit
Jr. Member
**

like: 2

ศิษย์หลวงปู่ทิม อิสริโก

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:24:18 pm »

บ้านไร่กาแฟลงบูรพาวิถีตรงอมตะครับชอบรสชาดครับ

ID 3347
pranphanita
Newbie
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 12:43:52 pm »

ลองละ..กาแฟดำ 

Newbie
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 09:57:31 pm »

ลองละ..กาแฟดำ 

หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์