Languages
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มสวิทซ์ที่ฝากระโปรงหน้า  (อ่าน 12420 ครั้ง)
Akepapah
ปาน้ำตาล บางบอน ID 0107
Newbie
*

like: 2

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:55:25 pm »

น้องปาปี2011มีระบบกันขโมยมาให้ด้วย แต่จะทำงานก็ต่อเมื่อเปิดประตูรถ
แต่ถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าจะไม่ทำงาน ผมกำลังคิดว่า ถ้าเราจอดรถในที่มืดคนร้าย
เปิดฝากระโปรงหน้าได้ ถอดขั้วแบตฯออกหรือตัดสายไฟแตรออก แค่นี้ระบบกันขโมย
ก็ไม่มีความหมายแล้ว ก็เลยมีความคิดว่า ถ้าเราติดสวิทซ์ไว้ที่ใต้ฝากระโปรงหน้า
แล้วพ่วงสายไปต่อกับสวิทซ์ประตู เมื่อเปิดฝากระโปรงก็จะทำให้สัญญาณทำงานด้วย
  แต่ปัญหาคือ ผมไม่ทราบว่าจะไปพ่วงที่จุดไหนจะไปที่บานประตูหรือกล่องควบคุมหรือ
แผงฟิวส์ใต้คอพวงมาลัย เลยอยากจะรถกวนป๋าอ๊อดหรือท่านที่ทราบตำแหน่งชี้จุดให้หน่อยคับ
ว่าเราจะเชื่อมต่ิอที่จุดไหน  อีกจุดนึงคือแตรรถคับ ถ้าคนร้ายตัดสายแตรจากกระจังหน้า
แตรก็ไม่มีเสียง เราจะติดแตรผ่านรีเลย์ต่างหากเพิ่มอีกชุดนึงแล้วจะใช้สัญาณจากไหนดีคับ
จะเป็นสายแตรในห้องเครื่องก่อนออกไปหน้ารถ หรือจากกล่องเลย เผื่อว่าแตรรถโดนตัดก็ยังมีชุดสำรองที่เราติดเพิ่ม
ทำงานแทน ซึ่งแตรชุดนี้เราต้องมีสวิทซ์คุมอีก1ตัว เวลาเรากดแตรรถ แตรสำรองจะได้ไม่ดัง
 รบกวนขอคำแนะนำจากป๋าๆกูรูทั้งหลายด้วยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 02:02:34 pm โดย Akepapah » บันทึกการเข้า

เรา รัก น้อง ปา
Hurricane
ADMIN
Hero Member

like: 97

Pajerosport-thailand No.0001

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 02:27:24 pm »

รอป๋าอ็อดมาตอบ น่าจะพอช่วยได้ แบบที่ว่ามาผมเคยคิดว่าก็น่าจะดีกลัวแต่เรื่องรับประกันลองศึกษาดูก่อนครับ

pamoo182
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:06:15 pm »

oooเข้ามาเก็บความรู้ครับ สาธุ

pucca32
Jr. Member
**

like: 3

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 12:52:40 pm »

รอด้วยจร้า......... u u u
kp3358(ปาการัง) No.184
Full Member

like: 8

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 03:42:51 pm »

รอด้วยคนครับผม  u u u
joetriton มังกรขาว
Jr. Member
**

like: 1

ไม่ใช่ว่าบ้า แต่เรียกว่าชอบ

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 06:57:54 pm »

good good good

ขอกู.ไปที่ชอบ ที่ชอบ...ตอนกู.ยังมีชีวิตอยู่
lookton
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 04:25:44 pm »

รอท่านเทพ อ๊อด ผมว่าได้ชัวร์
ต่าย
Jr. Member
**

พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 06:40:45 am »

ต่อพ่วง ก็ต้องใส่ไดโอดค่อมซะหน่อย ไม่งั้นเดี๋ยวเปิดกระโปรงหน้า แล้วไฟในรถติด Smiley

เมื่อก่อน ผมติดกันขโมยของ KVE ครับ เป็นกุญแจล็อกฝากระโปรงหน้าไม่ให้เปิด และ เมื่อกดล็อคแล้ว จะตัดต่อสายไฟ (ในฝากระโปรงหน้า) ไม่ให้ติดเครื่องยนต์ได้ ทางเดียวที่จะปลดระบบนี้ได้ก็คือ จะต้องหาทางจั้มสาย (ที่เขาตัดต่อ) เพื่อจะติดเครื่องได้ แต่ก็ทำได้ยาก เพราะเขาตัดต่อในห้องเครื่อง ซึ่งถูกล็อกด้วยกุญแจอยู่

รถคันเก่าที่บ้าน (คือ พวกสิบกว่าปีขึ้นไป) ติดไปหลายคัน (น่าจะ 5 คันมั้ง Rodeo, CRV, Corona 2 คัน และ Civic ตอนนี้เหลือแต่ CRV) แต่คันใหม่ๆ ที่บ้านไม่ได้เอาไปติดเลยครับ ไม่ได้ใช้นาน คือ ใช้ตอนรถยังใหม่ (ป้ายแดง) พอหลายปีเข้า ก็ไม่เคยล็อก ก็ลืมไปเลยครับ พอมีคนพูดถึงก็เลยนึกได้นี่แหละ Smiley

ถ้าจำไม่ผิด ผมเอาไปติดแถวๆ สายที่ไปลาดพร้าว หรือรามนี่แหละครับ ราคา จำไม่ได้ สิบกว่าปีก่อนน่าจะสองพันมั้ง

ระบบนี้ มีข้อดีที่ถูกใจหลายอย่าง แต่ข้อเสีย ก็มีครับ

1. กุญแจล็อก อยู่หน้ารถเลย เจอแดดลมฝนฝุ่น นานๆ เข้า (ของผม สัก 6-7 ปี) ก็จะฝืด ไขเข้าออกยาก (ทั้งๆ ที่ไม่ค่อยจะได้ล็อกเท่าไร เพราะรถจอดอยู่แต่ในบ้าน)
2. ตัวสวิสช์ตัดต่อไฟ (เพื่อไม่ให้ติดเครื่อง) เก่าหน่อยก็จะเพี้ยน บางทีอาจทำให้เครื่องดับได้ (เพราะสวิสช์ค้าง)

เดี๋ยวกลับระยอง ถ้าไม่ลืม จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ (คัน CRV คันเก่าคันเดียวที่เหลืออยู่ในบ้าน) ไม่เคยล็อกมาหลายปีแล้ว ลูกกุญแจอยู่ไหนก็ไม่รู้ จำไม่ได้ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2011, 07:08:03 am โดย ต่าย » บันทึกการเข้า

ปา..กด..ว่า
ปา(มี)ปอด ... สำหรับวิ่งบนบกเท่านั้น : เสียงเครื่องดังมากครับ ... แต่เครื่องเสียงดังกว่าครั
Suriya(PaC)
อั๊ยยยย่ะ..มหานคร
Hero Member

like: 598

มือถือ:๐๙๑-๗๒๙-๖๙๙๖ [สุริยา วิทยาประดิษฐ์]

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 01:55:45 pm »

น้องปาปี2011มีระบบกันขโมยมาให้ด้วย แต่จะทำงานก็ต่อเมื่อเปิดประตูรถ
แต่ถ้าเปิดฝากระโปรงหน้าจะไม่ทำงาน ผมกำลังคิดว่า ถ้าเราจอดรถในที่มืดคนร้าย
เปิดฝากระโปรงหน้าได้ ถอดขั้วแบตฯออกหรือตัดสายไฟแตรออก แค่นี้ระบบกันขโมย
ก็ไม่มีความหมายแล้ว ก็เลยมีความคิดว่า ถ้าเราติดสวิทซ์ไว้ที่ใต้ฝากระโปรงหน้า
แล้วพ่วงสายไปต่อกับสวิทซ์ประตู เมื่อเปิดฝากระโปรงก็จะทำให้สัญญาณทำงานด้วย
  แต่ปัญหาคือ ผมไม่ทราบว่าจะไปพ่วงที่จุดไหนจะไปที่บานประตูหรือกล่องควบคุมหรือ
แผงฟิวส์ใต้คอพวงมาลัย เลยอยากจะรถกวนป๋าอ๊อดหรือท่านที่ทราบตำแหน่งชี้จุดให้หน่อยคับ
ว่าเราจะเชื่อมต่ิอที่จุดไหน  อีกจุดนึงคือแตรรถคับ ถ้าคนร้ายตัดสายแตรจากกระจังหน้า
แตรก็ไม่มีเสียง เราจะติดแตรผ่านรีเลย์ต่างหากเพิ่มอีกชุดนึงแล้วจะใช้สัญาณจากไหนดีคับ
จะเป็นสายแตรในห้องเครื่องก่อนออกไปหน้ารถ หรือจากกล่องเลย เผื่อว่าแตรรถโดนตัดก็ยังมีชุดสำรองที่เราติดเพิ่ม
ทำงานแทน ซึ่งแตรชุดนี้เราต้องมีสวิทซ์คุมอีก1ตัว เวลาเรากดแตรรถ แตรสำรองจะได้ไม่ดัง
 รบกวนขอคำแนะนำจากป๋าๆกูรูทั้งหลายด้วยนะคับ

ผมทำเสร็จแล้ว เดี๋ยวว่างๆจะเอามาลงให้นะครับ
ผมพยายามลงรูปมาตั้งแต่เช้าแล้ว ยัง upload ไม่ได้ ลดขนาดรูปลงเหลือ 70k ก็ยังไม่ผ่าน  Sad

พูดคุยกับป๋าซีแบบ Chat Online ได้ที่ pajerosport-lovers.com
http://www.facebook.com/suriya.pajerolovers
เลือกหยิบของฟรีที่ห้องโชว์อ๊อฟ ในหัวข้อ GiftShop ป๋าซี(PaC)
Tong
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 03:19:16 pm »

like

เชิญชวน ให้เลิกสูบบุหรี่ โดยใช้ บุหรี่ไฟฟ้าแทนครับ
Akepapah
ปาน้ำตาล บางบอน ID 0107
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:34:41 am »

ผมทำเสร็จแล้ว เดี๋ยวว่างๆจะเอามาลงให้นะครับ
ผมพยายามลงรูปมาตั้งแต่เช้าแล้ว ยัง upload ไม่ได้ ลดขนาดรูปลงเหลือ 70k ก็ยังไม่ผ่าน  Sad

มารอชม งานคุรภาพ จากป๋าซีครับ รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 11:36:19 am โดย Akepapah » บันทึกการเข้า

เรา รัก น้อง ปา
numheng3666
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:37:13 am »

ประมาณนี้เลยมั้ยครับ ป๋า  .... เห็นป๋าซีลงไว้ครับ

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=5047.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์