Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ทั่วไปน้ำท่วมเกินขอบประตูล่าง น้ำเข้าห้องโดยสาร ผิดปกติ หรือ ปกติ?  (อ่าน 10058 ครั้ง)
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:01:22 am »

การพ่นกันสนิมแบบหนาๆผมว่าช่วยกันได้ระดับนึงครับ
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 02:26:58 pm »

ช่ายครับ พ่นหนาๆ
anakeki
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 08:48:57 pm »

ถ้ารถไม่หยุดนิ่งเวลาลุยน้ำระดับเลยขอบล่างประตู  โอกาสเข้าน้อยครับ   ผมใช้ไอ้โก้ที่บริษัทลุยน้ำท่วมแบบสุดๆ  ขนาดครึ่งบานประตู  บางครั้งท่วมไฟหน้า  น้ำไม่เข้าครับ  แต่พอจอดรับส่งเท่านั้นแหละตูดเปียกเลย
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 10:48:28 am »

ลุยถึงขอบประตูมีโอกาศเข้าได้อยู่แล้วครับถ้าจอดแช่  เพราะพื้นรถอยู่ต่ำกว่าขอบประตูครับ
ที่พื้นก้อมีรูต่างๆมากมายสำหรับขบวนการผลิตรถยนต์ครับ เช่นรูที่เป็นจุดอ้างอิงสำหรับยึดแม่พิมพ์ในการปั๊มขึ้นรูปแผ่นเหล็ก หรือในขณะเชื่อมประกอบตัวถังครับ
หรือในการประกอบชิ้นส่วนตัวถังขั้นตอนต่างๆก็จำเป้นต้องมีจุดไว้วาง Jig จับยึดครับ
รวมถึงจุดระบายน้ำยาชุบกันสนิม ที่เขาเรียกว่าจุ่ม ED น่ะครับที่ต้องจุ่มรถทั้งคันลงในบ่อ ED จำเป็นต้องมีจุดระบายน้ำยาออกในขบวนการจุ่มครับ
ซึ่งหลังจากประกอบรถเป็นคันแล้วก็จะมีการอุดรูพวกนี้อีกทีครับ หรืออาจจะไม่ได้อุดทั้งหมดก้อขึ้นอยู่กับเงื่อนไขอื่นๆอีกที่ผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อจะพิจารณาครับ
ซึ่งมันจะไม่ได้แน่นหนาขนาดป้องกันน้ำขณะจอดแช่ได้ครับ ป้องกันได้แค่ระดับน้ำกระเด็นเมื่อวิ่งผ่านน้ำเล็กน้อยเท่านั้นครับ
กระจ่างเลยครับ นึกอยู่ว่าพวกรูใต้รถมันจะมีไว้ทำอะไร มันจำเป็นต้องมีในขั้นตอนการผลิตนี่เองแต่พอเสร็จแล้วทำมัยไม่อุดซะเลยนะแบบเชื่อมปิดเลย

Titandtuka no.15
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 11:01:23 am »

ลดต้นทุนครับ เหตุผลเดียวเลย อิอิ  lala
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 11:24:56 am »

ผมว่ากรณีของ จขกทถือว่าปรกติครับ

ถ้าเกินขอบประตูนิดหน่อยและรถหยุดนิ่งมีโอกาสเข้าสูงตามรูรอยต่อด้านล่าง ของปาเจโร่เราก็มี และป๋าอ๊อดได้แนะนำให้เอาซิลิโคนไปอุดตามตำแหน่งสำหรับคนที่จะลุยน้ำ
ซึ่งได้ผลเพราะผมไปลองมาแล้วรอดที่ระดับน้ำประมาณ 40-50 CM ที่ระดับประตู (รถผมยกขึ้นจากมาตราฐานเกือน 2")

แต่ถ้ารถไม่หยุดนิ่งการซึมผ่านจะทำได้ยากโอกาสเน้ำเข้าก็จะน้อยครับ

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
EnGiNeEriNg No.407
Hero Member

like: 13

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 11:47:25 am »

ตามนั้นครับ...
birdyman
อย่าอยู่อย่างอยาก
Jr. Member
**

like: 10

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 12:08:24 pm »

เรื่องอุดซิลิโคนนี่ผมถนัดครับ เพราะตอนน้ำท่วมโดนไปหลายหลอดกั้นบ้าน แต่ทำฟรีครับน้ำไม่ท่วม อิอิ แต่ก็ไม่เสียดายเพราะถ้าท่วมมันเสียยิ่งกว่า  Cheesy
แต่อยากทราบตำแหน่งที่ต้องอุดอะครับว่ามีตรงจุดไหนบ้าง บางทีอาจแก้ปัญหากลิ่นควันเข้าในตัวรถได้ด้วยคับ  Cool

chai
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:57:49 pm »

ของผมน้ำเข้า แต่ก็ทำใจยอมรับได้ อยากถ่ายภาพมาให้ดูแต่ตอนนั้น ใจมันหลุดโลกไปแล้วทำอะไรไม่ถูกได้แต่ขับไปข้างหน้าช้าๆ เครื่อง
ฮีด ไปสามรอบ โชคยังดีที่ถนนบ้านเรามีสะพานให้คอยไว้จอดพักวิดน้ำออกจากรถ แล้วขับลุยต่อไป จนถึงบ้าน พอถึงบ้านนึกไปอีกทีเสียวสันหลังวูบ
 สุดๆๆๆยอด ชอบน้องปามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำไปได้งัย (บอกกับตัวเองนะ)
  ก็น้ำครึ่งกระจกบานหน้า มองทางไม่เห็น มีเรือขับมาแม่เจ้าเคลื่อนตบเสียมิดเลย
ด้านข้างเลยมือจับเปืดประตู รถเดิมๆครับ น้ำในห้องโดยสารประมาณตาตุ๋ม
มองไปข้างๆ เหมือนเมืองร้าง มืดเงียบ ไม่นึกว่า นี่คือสายกาญจนาฯ ที่มีรถ24ชม. ตอนนี้มีเพียงรถเราคันเดียวเท่านั้นที่ขชับอยู่บนถนน
 แต่โชคร้ายเหมือนกันครับ พอถึงบ้าน จอดรถพัก วันรุ่งขึ้น ต้องยกเข้า0 เหมือนกัน555 น้ำเข้าเครื่องครับ ทำใจรับได้
chanavorn
Jr. Member
**

like: 20

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:15:52 pm »

ลุยหนักแบบนี้ เครื่องไม่ดับได้ไงอ่ะครับ
สุดยอดจริงๆ 
BigAss
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:48:04 pm »

น้องปาลุยน้ำได้ลึก70เซนครับตามสเปค
ลองดูวีดีโอ ได้ http://www.youtube.com/watch?v=dp_3KDtX9uM
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์