Languages
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดสวิทช์ Central Lock  (อ่าน 26438 ครั้ง)
อุ้ย พิทักษ์
Newbie
*

like: 3

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:17:37 pm »

อยากทราบว่ากล่องรับสัญญาณจากรีโมทของเดิมติดรถ ซ่อนอยู่บริเวณใหนครับ ป๋าท่านใดทราบบอกหน่อยครับ ถ้ามีรูปได้ยิ่งดีครับ Smiley
game OPS
merchant
Newbie
*

like: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 03:50:12 pm »

อยากทราบว่ากล่องรับสัญญาณจากรีโมทของเดิมติดรถ ซ่อนอยู่บริเวณใหนครับ ป๋าท่านใดทราบบอกหน่อยครับ ถ้ามีรูปได้ยิ่งดีครับ Smiley

กล่องรับสัญญาณรีโมทอยู่ที่สวิทช์กุญแจส่งสัญญาณแบบ CAN ไปยังกล่อง ETAC เพื่อสั่ง Lock และ Unlock

susak_lp
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 08:27:17 pm »

..ผมให้ช่างต่อให้ ก็ประมาณนี้ครับ ถ้ารถติดเครื่องอยู่สวิตช์สามารถ เปิด-ปิดได้ปรกติ แต่ผมยอมรับได้ครับเพราะไว้ให้ ผบ.กดเวลาล็อคเวลาผมลงไปทำธุระนอกรถและ ผบ.กับลูกๆอยู่ในรถ     แต่ถ้าดับเครื่องแล้วกดสวิตช์ตัวนี้กันขโมยจะดังครับ..ถ้าป๋าป๋ามีวิธีแนะนำให้ใช้ได้ ทั้งตอนติดเครื่องและดับเครื่องรบกวนแนะนำด้วยครับ...    สาธุ

รบกวนขอรายละเอียดช่างหน่อยนะครับ อยากคุยด้วยว่าเค๊าต่อยังไง จะได้มาทำบ้างน่ะครับ ซึ่งผมว่าแค่นี้ก็พอแล้วครับ เพราะตอนเราดับเครื่องเราก็ใช้ lock จากตัวกันขโมยแล้วน่ะครับ (เอาไว้วันหลังได้แบบสมบูรณื 100% ก็ค่อยว่ากันใหม่ครับ)
ขอบคุณครับ  สาธุ
รอฟังด้วยครับ ต้องการแบบนี้เหมือนกันครับ อยากได้วิธีต่อครับ
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:46:00 am »

เมื่อต้องการล็อคให้ป้อนไฟ12vเข้าที่สายLock(สายสีน้ำเงิน ดำ)
เมื่อต้องการปล๊ดล็อคให้ป้อนไฟ12vเข้าที่สายUnlock(สายสีน้ำเงิน)
แต่ตัองป้อนไฟเพียงชั่วขณะเท่านั้น ดังนั้นเราต้องใช้สวิตย์ที่เป็นแบบ กดแล้วเด้งกลับเมื่อเราปล่อย
สวิตย์ของผมเป็นสวิตย์อะไรผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ซื้อมาในราคา90บาท เป็นของเก่าครับ รู้แค่ว่ามันน่าจะใช้ได้เพราะกดแล้วมันเด้งกลับ
วิธีการต่อก็ไม่ยุ่งยาก ดูได้จากรูปครับ
สามารถใช้ได้ในเวลาที่ดับเครื่องโดยไม่มีผลทำให้ระบบกันขโมยดังเวลาที่มีคนนั่งอยู่ในรถแล้วล็อคด้วยสวิตย์ตัวนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 10:28:50 pm โดย อุ้ย พิทักษ์ » บันทึกการเข้า
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:49:05 am »

อีกรูปครับ เป็นสายLock - Unlock (ภาพขยาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 12:50:52 am โดย อุ้ย พิทักษ์ » บันทึกการเข้า
Koonkab
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:53:46 pm »

อีกรูปครับ เป็นสายLock - Unlock (ภาพขยาย)
เอาไลท์ไปล้านเลยครับ..รอมานาน..แล้วขอบคุณคร้าบ like like like
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 01:06:11 pm »

ขอบคุณสำหรับแรงบันดาลใจ + ความเป็นไปได้ 95% ที่จะสำเร็จครับ  ป๋าอุ้ย พิทักษ์  สาธุ สาธุ สาธุ
ที่เหลืออีก 5% คือ DIM  (Do It Myself)  

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
susak_lp
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 05:48:54 pm »

สุดยอดมากเลย สาธุ
ขอบคุณมากครับ ป๋าอุ้ย พิทักษ์ 
แล้วถ้าหาสวิตช์ได้ จะลองดูครับ good
paje_E20NYA
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 04:43:10 pm »

like like like good

ID No. 0449  (PJS 2011 4X4  4WD 178 HP)
Koonkab
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:23:59 am »

เมื่อต้องการล็อคให้ป้อนไฟ12vเข้าที่สายLock(สายสีน้ำเงิน ดำ)
เมื่อต้องการปล๊ดล็อคให้ป้อนไฟ12vเข้าที่สายUnlock(สายสีน้ำเงิน)
แต่ตัองป้อนไฟเพียงชั่วขณะเท่านั้น ดังนั้นเราต้องใช้สวิตย์ที่เป็นแบบ กดแล้วเด้งกลับเมื่อเราปล่อย
สวิตย์ของผมเป็นสวิตย์อะไรผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ซื้อมาในราคา90บาท เป็นของเก่าครับ รู้แค่ว่ามันน่าจะใช้ได้เพราะกดแล้วมันเด้งกลับ
วิธีการต่อก็ไม่ยุ่งยาก ดูได้จากรูปครับ
สามารถใช้ได้ในเวลาที่ดับเครื่องโดยไม่มีผลทำให้ระบบกันขโมยดังเวลาที่มีคนนั่งอยู่ในรถแล้วล็อคด้วยสวิตย์ตัวนี้ครับ
รบกวนป๋าๆครับใครมีรูปจุดต่อไฟ12v accนี้บ้างครับต่อตรงจุดไหนครับอยากเห็นรูปจริงจากแผงฟิวส์เลยครับเหมือนรูปตรงจุดต่อlockกับunlockน่ะครับเพราะหาจุดต่อไฟนี้ไม่เจอ(เห็นแต่เป็นจุดต่อที่เป็นรูปวงจรขาวดำเลยไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนชองแผงฟิวส์)
nar
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:50:03 pm »

ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆนะครับ แต่ผมกำลังสั่งของกับพี่ทศจากที่นี่พอดี เห็นว่าสวยดี และยังไงก็เป็นเวปของพี่น้องของเราอยู่ดีจึงขอแนะนำครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,915.msg17815/topicseen.html#msg17815
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:52:04 pm โดย nar » บันทึกการเข้า
Koonkab
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:27:44 pm »

ป๋าท่านไหนdiyสวิตช์ตัวนี้แล้วบ้างครับผมทำแล้วแต่มันไม่ทำงาน(แถมฟิวส์เครื่องเสียงวิทยุขาดอีก)สังสัยต้องได้เสียตังค์อย่างป๋าแนะนำตามกระทู้ก่อนหน้าเสียแล้ว.... ฮือๆๆ ฮือๆๆ
7gdc
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 12:55:32 pm »

ผมลองแล้วเหมือนกันถ้าป้อนไฟ + จะช๊อตครับ รบกวนผู้รู้แนะนำอีกทีครับ
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:05:59 am »

ผมลองแล้วเหมือนกันถ้าป้อนไฟ + จะช๊อตครับ รบกวนผู้รู้แนะนำอีกทีครับ

ลองตรวจสอบสายเพื่อความแน่ใจตามนี้ก่อนครับ
วิธีตรวจวัดหาสายUnlock ด้วยมิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้า(Volt meter)
1.ดับเครื่องยนต์ บิดสวิตย์ไปที่ OFF
2.ให้วัดโดยใช้ปลายสายมิเตอร์สีแดงแตะที่ขั้วหรือสายไฟที่ต้องการตรวจสอบ
3.กดปุ่มปลดล๊อกประตูที่ตัวรีโมทคอนโทรล และอ่านค่าจากมิเตอร์ไปพร้อมๆกัน  ถ้าเป็นสายUnlockจริง จะอ่านค่าที่มิเตอร์เป็น12V.  หลังจากนั้นประมาณ 1-2 วินาที่ ที่มิเตอร์จะอ่านค่าเป็น 0V.
สำหรับวิธีตรวจวัดหาสายlockก็ใช้วิธีเดียวกัน

ถ้าเป็นไปตามนี้ไม่น่าจะช็อตครับ เพราะของผมก็ไม่มีปัญหาใช้งานได้ตามปรกติ ส่วนไฟ12v.ผมจำไม่ได้ว่าต่อกับสายสีอะไรลองใช้มิเตอร์วัดดูนะครับ(ก่อนวัดให้ดับเครื่องยนต์ บิดสวิตย์ไปที่ OFF)ซึ่งจะอยู่ใกล้ๆกัน ผมไม่ได้ต่อกับสาย 12v. ACCนะครับ เพราะถ้าต่อกับสายACC จะไม่ทำงานเวลาที่บิดสวิตย์ไปที่OFFหรือถอดกุญแจออก ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำนะครับ 
suPreme
Global Mod
Hero Member
*

like: 46

ปาไทยแลนด์ 2805

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 01:01:43 pm »

ป๋า อุ้ย พิทักษ์ ครับผมเพิ่งลองทำเมื่อคืน แต่ยังไม่ work เลย ผมน่าจะยังมีอะไรที่ทำผิดอยู่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

จากรูปด้านล่าง ผมลองวัดไฟที่สายแดงแถบดำ สายนี้มีไฟ 12V จ่ายออกมาตลอดเวลา โดยไม่ต้องเสียบกุญแจ ก็เลยนำไฟจากตรงนี้ไปใช้ครับ และนำไปต่อสวิตเพื่อต่อวงจรไปยังสายน้ำเงินทั้ง 2 ตามที่ป๋าแนะนำ แต่พอกดสวิตซ์ (ที่ติดเพิ่ม) มันทำได้เพียงมีเสียงของระบบล็อคดังเบา ๆ แต่ไม่สามารถทำให้ตัวล็อคที่ประตูพลิกไปล๊อคหรือปลดล็อคได้ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขส่วนไหนต่อครับ  สาธุ

น้องปาผม 2.5 GT MY13 นะครับ

"พรีม" คือชื่อลูกสาวผมคร๊าบ แต่ตัวเองชื่อว่า "เก๋"
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์