Languages
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรด กล้องมองหน้าซ้าย-ขวา, มองหลังจอดเฉียงข้างทาง ให้น้องปา งบ 3พันครับ  (อ่าน 66853 ครั้ง)
NONG2
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 06:13:53 pm »

โปรเจคแรก กล้องหน้า ซ้าย-ขวา

เคยมีปัญหากันมั้ยครับ เวลาจะออกจากซอย ที่เป็นสามแยก ที่รั้วทึบๆ สูงๆ แล้วมีมอไซด์ผ่านไปมาเยอะๆ และไม่ค่อยจะยอมจอด

ขนาดว่า เราค่อยๆออกมาได้เกือบครึ่งช่องแล้ว ก็ยังอุตส่าห์เบี่ยงหลบ แบบเล่นเอาเสียวแก้มเบรคหัวทิ่ม

บ้านผม ได้เสียวแทบทุกเช้าครับ เป็นที่มา ของความคิดว่า น่าจะหากล้องมาใส่ซะ

ผมใช้เป็นกล้องตัวนี้ครับ ฝังชายกันชนแล้วเนียนมาก และมุมกว้างของภาพก็พอใช้ได้ ราคาไม่แพงด้วย

สองตัวครับ ซ้าย ขวา ชุดกล้อง ได้มาพร้อม สว่านเจาะรู เล็งอยู่นานเหมือนกัน ว่าจะเจาะใส่ตรงไหน ถึงจะใช้งานได้ดี และติดตั้งได้ง่ายที่สุด

ก็มาพอดี ตรงชายกันชนหน้านี่ละ เป็นพลาสติกเหนียว เจาะง่าย แค่ถอดน๊อตไม่กี่ตัว ก็ติดตั้งได้ละ

ภาพที่ได้ กับตัวอย่าง 3แยกเจ้าปัญหาที่ปากซอยบ้านครับ

ถ่ายจากตำแหน่งคนขับ ยื่นหัวออกไปนิดๆ จะเห็นแค่นี้เลย แล้วต่อให้ชะโงกไปขนาดไหน ก็ต้องขยับรถออกไป โดยที่ไม่รู้ว่า จะมีรถมามั้ย แล้วเขาจะจอดมั้ย

รูปนี้ พอผมถ่ายมุมคนขับเสร็จ แล้วยกกล้องไปถ่ายมุมจากกล้องหน้าขวา ก็มีมอไซด์ฟิ้ววว ผ่านหน้าไปทันที 1คัน เสียดายไม่ได้ตอนกำลังมาพอดี  Cheesy

นี่ถ้าเป็นปกติ ผมก็ต้องขยับรถออกไปอีกถึงจะเห็นว่า มีมอไซด์วิ่งมา แต่มุมมองจากกล้อง จะเห็นยาวไปสุดถนนเลย

ปลอดภัยขึ้นอีกพอสมควรเลยครับ ทั้งซ้าย และขวา จะเห็นภาพยาวไปสุดถนน

พอเป็นไอเดียกันนะครับ (ผมใช้อุปกรณ์ advance ที่ไม่จำเป็นหลายตัว แทนการเดินสาย)

ตัวกล้อง

ผมใช้กล้องราคาถูก ถ้าเอาเข้าจอทั่วไป ภาพมันจะกลับทาง เพราะมันเป็นกล้องมองหลัง เอามาไว้ด้านหน้า มันจะกลับซ้ายขวา

แต่พอดีผมมี GPS จีน ตัวละพันกว่าบาท ที่รับ AV-in ได้ และสามารถ หมุนภาพที่รับเข้าไป ได้ 360องศา

เรียกว่า ไม่ว่าภาพจะเข้าไปยังงัย เอาไป หมุนซ้ายขวา บนล่าง หน้าหลัง เพื่อให้ได้ภาพที่ต้องการ

ถ้าเป็นกล้องแพงๆ จะมี option ให้กลับภาพ หรือไม่ก็ซื้อกล้อง ที่เป็นกล้องหน้าไปเลย แพงหน่อย

จอ

ผมใช้ GPS จีน ขนาด 4.3" ติดตั้งพอดี บนกระจกมองหลัง เดินสายไฟจากไฟแสงสว่างบนหัวด้านคนขับ ผมเอาหลอดไฟออก แล้วเอา adapter มันไปใส่แทน ใช้สวิทไฟ เป็นสวิทปิด-เปิด GPS ได้เลย ลอดสายออกมาด้านหน้า ข้างๆ เซนเซอร์ปัดน้ำฝน

การเดินสายจากกล้อง เข้ามาที่ GPS

ผมใช้ระบบไวเลส ของกล้องมองหลังทั่วไป ที่มีตัวรับ และตัวส่ง เอาสัญญาณจากกล้อง เข้าตัวส่ง แล้วส่งเข้าตัวรับ ที่ต่อกับ GPS

การทำงานก็เหมือนกล้องมองหลังที่ต่อเข้าจอของรถเรา ถ้ามีสัญญาณจากกล้อง มันจะตัดภาพเข้ากล้องให้ทันที อัตโนมัติ

การปิด-เปิด และสลับกล้องหน้า ซ้าย-ขวา

advance อีกนิด ผมใช้ชุด รีโมทคอนโทล 4ch ช่วยเรื่องนี้ครับ พอเป็นไอเดียกันนะครับ ไม่ยาก ถ้าพอมีความรู้อิเลค แต่ก็ไม่ง่าย สำหรับคนที่ยังไม่เคยเล่น

ตัวคอนโทล จะมี รีเลย์ 4ตัว ให้เราออกแบบการใช้งานได้อิสระ ว่าจะให้ปุ่มไหน สั่งให้รีเลย์ตัวไหน ทำงานยังงัย

ตัวอย่างที่ผมทำก็คือ

ปุ่ม A สั่งให้ รีเลย์ตัวที่ 1 จ่ายไฟให้กับกล้องทั้ง 2ตัวและตัวส่งภาพไร้สาย พร้อมๆกัน วางผัง ให้ รีเลย์ตัวที่ 2 ส่งภาพจากกล้องขวา เข้าตัวส่งไร้สายทันที
ปุ่ม B สั่งให้ รีเลย์ตัวที่ 2 สลับสัญญาณภาพ จากกล้องขวา เป็นกล้องซ้าย

จริงๆตอนนี้ผมใช้งานแค่ 2ch เท่านั้น ตามแผนเดิม ที่จะติดกล้องอินฟาเรด ที่ด้านหน้าอีกตัว ผมเลยใช้ชุดคอนโทล 4ch เผื่อไว้ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ

ตัวคอนโทล 4ch นี่ ผมผูกมันไว้กับแบตเตอรี่เลย มันกินไฟน้อยมาก เรียกว่า แบตเต็มๆ พ่วงตัวนี้ไว้ ปีนึงแบตก็ไม่หมด

จบโปรเจคกล้องหน้าครับ ป๋าท่านไหน สนใจรายละเอียดตรงไหน สอบถามได้ อยู่เชียงใหม่ มาชมตัวอย่างได้ครับ  Smiley

Witz-CNX
merchant
Jr. Member
*

like: 7

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:52:31 pm »

like like like  ขอคำแนะนำครับ  จะติดกล้องมองหน้า/หลังและ GPSครับ
1.  ถ้าซื้อกล้องหลังไร้สายของ YOGO  102-Wแบบเจาะ  แต่กล้องมองหน้าซื้อยี่ห้ออะไรดี  เพราะYOGO ไม่มีกล้องมองหน้า  แล้วซื้อกล่องควบคุมของอีกยี่ห้อหนึ่ง จะเอามาใช้ร่วมกันได้ไหม 
2. จะติด GPS ด้วยแนะนำอะไรดีครับ
 3.จะไปรบกวนท่านถึงป่าแงะเลยได้ไหมครับ

มาดู อุปกรณ์ ติดตั้งได้นะครับ แต่ถามเรื่องกล้องยี่ห้อ ผมไม่รู้จักเหมือนกัน ผมใช้อุปกรณ์ตามนั้น ง่ายดี ไม่แพง ติดตั้งก็ง่ายดีคับ

Smiley
ruth
Sr. Member

like: 60

S/N # 0505

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:38:12 am »

ถ้ามีกล้องหน้า ที่เส้นเล็งแทนแนวล้อหน้า ซ้าย ขวา นี่จะเหมือน prado เลย เอาไว้เล็งแนวล้อหน้าเวลาวิ่ง off road แล้วไม่มีคนช่วยเล็งแนวล้อให้
StarBugGer
Newbie
*

ID : 5286

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 11:24:09 am »

โหยยยย....DIY....ได้แจ่มมว๊ากครับ.... suadyod suadyod
ถุงเงิน
Toong-Ngoen ID-4677
Jr. Member
**

like: 6

หยก Software Dev.

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:53:45 pm »

ชอบมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ  suadyod

เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องอธิบายเหตุผล เรื่องบางเรื่องไม่มีเหตุผลที่จะอธิบาย
Ninjanaruto
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 11:52:47 pm »

ทำไมผมมองไม่เห็นรูปแล้วอ่ะครับ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์