Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2.4 gls กับ 2.5 gls  (อ่าน 8625 ครั้ง)
folk59
Newbie
*

like: 5

ID.1217 Pajero 2.4 sport-Thailand

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:31:44 pm »

ผมใช้ 2.4 ติดแก็ส ที่หงษ์ทอง อัตราเร่งอยู่ที่มือ กับ เท้า ส่วนตัวชอบขับเกียร์ธรรมดาอยู่แล้ว ปัญหา เรื่องรอบสวิงและลากจูงรถ ไม่ต้องกลัว (ติดแก็ส ไป กลับ เชียงใหม่ บ่อย) ไป กลับจ่าย สามพัน

ID.1217   Pajero 2.4 sport-Thailand
folk59
Newbie
*

ID.1217 Pajero 2.4 sport-Thailand

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:34:29 pm »

ผมใช้ 2.4 ติดแก็ส ที่หงษ์ทอง อัตราเร่งอยู่ที่มือ กับ เท้า ส่วนตัวชอบขับเกียร์ธรรมดาอยู่แล้ว ปัญหา เรื่องรอบสวิงและลากจูงรถ ไม่ต้องกลัว (ติดแก็ส ไป กลับ เชียงใหม่ บ่อย) ไป กลับจ่าย สามพัน

ID.1217   Pajero 2.4 sport-Thailand
off198
Jr. Member
**

like: 14

ID No.: 2008 , สมาชิกอัยยยย่ะคันที่ 99 คร้าบบบบ

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:41:12 pm »

ไม่รู้ว่าช้าไปไหนถ้าจะมาเล่าเรื่องให้ฟังครับ

ตัวผมเองก่อนจองรถก็คุยกับพ่อมากมายครับ (คนจ่ายเงินค่ารถให้ผม + ยังโสดไม่ได้แต่งงานครับ) คุยกันเยอะมากครับ ดูทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ แต่ที่เข้ารอบสุดท้าย 3 รุ่นคือ pajero 2.4, triton double cab plus 2.4 และfortuner 2.7(ขออนุญาตลงชื่อเต็มๆ ให้เกียรติรถที่เข้ารอบสุดท้ายในการคุยกันระหว่างพ่อกับผมครับ) สรุปลงตัวได้ว่าผมกับพ่อจะซื้อปา 2.4 ไปติดแก๊สครับ ยอมขับเกียร์ธรรมดา ไม่เป็นไรเพราะผมขับซะมากกว่า พ่อไม่ค่อยได่ขับครับ สำหรับเรื่องเครื่องยนต์ไม่กังวลเลยเพราะที่บ้านพ่อผมใช้ triton 2.4 cng อยู่ครับ สบายมากๆ เลยตัดสินใจจองปา 2.4 จะเอาไปติดแก๊สเมื่อหลายเดือนก่อนครับ

เมื่อประมาณเดือนก่อนได้คุยกับพ่ออีกทีเรื่องรถเพราะเซลโทรมาถามว่าจะเปลี่ยนเป็น 3.0 v6 ไหม เดี๋ยวจะมีรถเข้ามาที่ศูนย์ การนั่งคุยวันนั้นก็ยังได้คำตอบว่า ปา 2.4 ยังคงเป็นคำตอบสุดท้ายครับ

แต่เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา (ยังไม่ได้รถเลย หลายเดือนแล้ว ฮือๆๆ ฮือๆๆ ฮือๆๆ) ได้คุยกับพ่ออีกครั้งหนึ่ง ก็ได้เปลี่ยนแนวคิดว่า ซื้อ ปาเจโร่ 2.5 gt ไหม เพราะราคาแก๊สเริ่มสูงขึ้นอีกแล้ว ลองคิดดูเล่นๆครับว่าถ้า lpg ราคาถึง 20 บาทเมื่อไหร่ แล้วดีเซลยังราคาไม่เกิน 35 บาทต่อลิตรละก็ เหนื่อยครับ แทบไม่เห็นความแตกต่างสำหรับค่าใช้จ่ายในอนาคต แถมการดูแลรักษาเครื่องเบนซินยังมากกว่าเครื่องดีเซลด้วย แล้วก็เผื่อพ่อผมใช้ด้วย (อายุเริ่มเยอะ ขี้เกียจขับเกียร์ธรรมดา มันเมื่อย) ประกอบกับอีกเหตุผลครับ คือ ลุงผม เมื่อก่อนใช้ triton ดีเซล ติด cng ปรากฏว่า ไม่ work เพราะหาแก๊สเติมยาก เลยวิ่งน้ำมันซะส่วนใหญ่ ต่อมาแกเปลี่ยนเป็น triton 2.4 ติด lpg แกก็บอกว่าดีนะ แต่กินมากไปหน่อยแล้วก็ต้องดูแลเรื่องเครื่องยนต์มากไปหน่อย ใช้ไปเยอะๆ ดูแลไม่ไหว (แกขับจันทบุรี-เพชรบูรณ์ เป็นประจำ เดือนละหลายรอบ) สุดท้ายแกเพิ่งซื้อใหม่ triton double cab 178 แรงม้า ตอนนี้ใช้มาได้ไม่กี่เดือน แต่เห็นแกบอกว่า กินมากกว่าแก๊สหน่อยแต่ไม่จุกจิกเรื่องดูแลมากมายครับ

จะบอกว่าทุกวันนี้ผมใช้ triton 2.4 cng เกียร์ธรรมดาของพ่อครับ ขอบอกว่าใช้ในกรุงเทพตอนรถติดๆ ก็เมื่อยพอใช้ได้เหมือนกันครับ แต่ถ้ารถโล่งๆ เกียร์ธรรมดา ก็ขับมันดีครับ บรื้นๆ (ผมชอบจังหวะที่ลากยาวๆแล้วเปลี่ยนเกียร์ครับ ได้ feeling มากๆ ครับ)

สุดท้ายผมกับพ่อก็ยังไม่ได้ข้อสรุปครับว่า เราจะยังคงรอเจ้าปา 2.4 เหมือนเดิม หรือจะเปลี่ยนเป็น 2.5 gt ดีครับ เพราะผมติด trip พาแม่กับน้องสาวมาเที่ยวที่ต่างประเทศครับ กลับไปจะไปคุยกันอีกรอบ ถ้ามีเปลี่ยนแปลงยังไงจะมาบอกให้ทราบครับ

สำหรับ gls กับ gt นั้น เรื่องราคาต่างกันประมาณ 1 แสนบาท ผมว่าถ้าดู option ที่เพิ่มมาให้แล้วก็คุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายไปครับ เพราะถ้าเอา gls มาผมก็เอาไปเปลี่ยนอีกหลายๆอย่างอยู่ดีครับ เลยเทใจให้ตัว gt มากกว่า gls ครับ (ค่ารถพ่อออกให้แต่ค่าแต่งรถออกเองทั้งหมดครับ แอบโกงพ่อเล็กๆครับ lala lala lala)

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ซึ่งก็อาจจะคล้ายๆ หรือเหมือนกับป๋าๆท่านอื่นๆที่ได้พูดมาแล้วครับ

ท้ายที่สุดก็แล้วแต่ เจเจ้ Yuey jaaaaa ครับ ว่าจะเลือกแบบไหน ดูตัวเรา การใช้งาน ความพึงพอใจ จำนวนเงินที่จะต้องจ่าย(ลองคิดคร่าวๆดูครับ) แล้วนำมาพิจารณาดูว่าความสมดุลของตัวเราอยู่ที่ตรงไหนครับ

ขอให้โชคดี เลือกรถที่ดีที่สุดให้ตัวเองครับ

"เอะอะอะไรๆ ก็หงษ์แดงๆ ทำไมโยมไม่เชียร์อาเซนอล" หลวงพี่เท่ง จำปีไม่ได้

ผมมันเด็กปืนคร้าบบบบบ
Osaoka
Full Member

like: 21

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 06:13:18 pm »

เพ่ิมเติมให้คับ gls gt ต่างกัน 165000บาทคับ

บางทีสิ่งที่เราได้มาอาจจะไม่ดีที่สุด แต่ถ้ามันดีและเหมาะสมสำหรับเรา นั่นก็คงเพียงพอแล้ว
Yuey jaaaaa
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:47:00 pm »

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะคะ
Yuey jaaaaa
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 02:47:08 pm »

สรุปแล้ว 2.5 GLS ได้รถเสาร์นี้แล้วค่ะ
kittisak.1589
Mod
Full Member
*

like: 78

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 02:50:34 pm »

สรุปแล้ว 2.5 GLS ได้รถเสาร์นี้แล้วค่ะ

ยินดีด้วยครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อย่าลืมซื้ออะไหล่ หน้ากาก คอลโซล สำหรับเปลี่ยนใส่
เครื่องเสียง 2 din ไว้ด้วยนะครับ ของศูนย์ราคาไม่แพง รับรองต่อไปได้ใช้แน่ครับ

tojung02
Jr. Member
**

น้องปาน้ำเงิน 2.4 กาฬสินธุ์ครับ ID 867

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:58:52 pm »

ยินดีด้วยครับ Smiley

หนุ่มสงขลา มาเป็นเขยอีสานครับ
Osaoka
Full Member

like: 21

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:39:51 pm »

ไวดีแท้ 0 ไหนคับเนี่ย ได้ของแถมไหมคับ

บางทีสิ่งที่เราได้มาอาจจะไม่ดีที่สุด แต่ถ้ามันดีและเหมาะสมสำหรับเรา นั่นก็คงเพียงพอแล้ว
off198
Jr. Member
**

like: 14

ID No.: 2008 , สมาชิกอัยยยย่ะคันที่ 99 คร้าบบบบ

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:32:52 am »

ยินดีด้วยครับ

แต่ได้รถเร็วมากเลยครับ

วันรับรถอย่าลืมตรวจเช็คให้เรียบร้อยนะครับ

"เอะอะอะไรๆ ก็หงษ์แดงๆ ทำไมโยมไม่เชียร์อาเซนอล" หลวงพี่เท่ง จำปีไม่ได้

ผมมันเด็กปืนคร้าบบบบบ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์