Languages
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีได้เลขทะเบียนสวยแบบไม่ประมุล???  (อ่าน 71388 ครั้ง)
armkrabarm
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:04:41 pm »

ขอวิธีด้วยคนนะคร้าบ Cheesy Cheesy
heroism
Newbie
*

like: 1

HS 4 RLL 145.625 ปาขาวเมืองเลย ID:1081

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:11:21 pm »

ขอด้วยคนครับท่าน.. สาธุ สาธุ

BEN10 BangYai(ป๋านัท บางใหญ่)
ไม่ใช่คนรวย แค่อยากใช้ของดี (PajeroSport)
Jr. Member
**

like: 23

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:48:58 pm »

like ขอผมด้วยครับป๋า คือว่าวันศุกร์นี้ จะลางานไป ขอทะเบียนอยู่พอดี  สาธุ

ID:1219 "I LOVE THE KING"
อั๊ยยะ 58
jlake2521
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:52:17 pm »

มีความรู้มาฝากครับ ป๋าท่านใดอยากได้เลขทะเบียนรถสวยๆแบบไม่ต้องประมูล pm มาครับ...
ขอด้วยคนครับ
ccharatt
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 04:55:50 pm »

นัดรับรถ ศุกร์ 13 ก.ค. ครับ ขอเลขทะเบียนสวยๆ เลยได้มั๊ยอะ ครับ  สาธุ
yoland1
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:54:36 pm »

ขอด้วยคนคร๊าบบบ like like
@KGD
Base on ฿ K-G-D family
Jr. Member
**

like: 13

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:59:43 pm »

ป๋าคับขอคำแนะนำชี้แนะผู้น้อยด้วยคนคับ like good

ID.1183
2.4GLS white
฿Ѿ҉Ʊ₰ǨǦ₫ Chonburi
trex
Newbie
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:59:54 am »

ขอด้วยคนคร๊าบบบ   ขอบคุณครับ
numnoi
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 01:51:00 pm »

ขอด้วยครับผม  สาธุ
GUNT@NERY
Hero Member

like: 306

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 03:42:46 pm »

ขอด้วยครับ จะไปจองให้ ผบ. บ้าง  อิอิ
Happy_Tarb
Newbie
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:20:09 am »

สวัสดีครับ
เขต กทม จองได้ที่ ขนส่งทางบก ตรงจตุจักร อาคาร2 ชั้น5 ตั้งแต่เวลา  7.30-16.30 (แต่แนะนำไปเช้าๆหน่อยเพราะสายคิวจะยาวมากครับ)
วิธีจองตามนี้เลยครับ
1. ในการขอเลขทะเบียนรถ ผู้ขอต้องเป็นเจ้าของรถเท่านั้น และต้องนำบัตรประชาชนพร้อมสำเนา 1 ใบแนบคำขอทุกครั้ง และหากจดทะเบียน
ในนามนิติบุคคลต้องแนบสำเนาหนังสือรับรองการจดทะเบียนของนิติบุคคลนั้นด้วย
2. ถ้าจองหมายเลขทะเบียนมากกว่า 1 คันต้องนำหลักฐานการแสดงว่า ซื้อรถเหล่านั้นมาให้แสดงให้ดูทุกคัน
3. การจองเลขทะเบียนรถ ถ้าได้หมายเลขทะเบียนรถหมวดอักษรใดไป หากมีการผิดพลาด เจ้าหน้าที่จะเปลี่ยนหมวดอักษรใหม่ให้ท่าน แต่จะแจ้งให้เจ้าของรถทราบล่วงหน้าก่อน
4. เมื่อได้รับอนุมัติให้ใช้หมายเลขทะเบียนรถแล้ว จะต้องนำรถมาจดทะเบียนภายในกำหนด 60 วัน นับแต่วันที่ได้รับอนุมัติการจองหมายเลขทะเบียนรถแล้ว หากพ้นกำหนดจะยกเลิกหมายเลขทะเบียนที่ขอไว้โดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ ทั้งสิ้น
5. การจองหมายเลขทะเบียนดังกล่าว ไม่มีข้อผูกมัดใดๆ กับทางราชการ กรณีมีข้อโต้แย้งหรือข้อขัดข้องประการใดๆ ให้อยู่ในดุลยพินิจของหัวหน้าฝ่ายบัญชีรถและเครื่องยนต์เป็นผู้พิจารณา และเมื่อผลการพิจารณาเป็นประการใดถือเป็นสิ้นสุด
6. การรับจองหมายเลขทะเบียนรถหมวดอักษรถัดไปจะให้จองได้เมื่อหมวดอักษรปัจจุบันเริ่มดำเนินการจดทะเบียนอยู่ระหว่างหมายเลขทะเบียน 7500-9999

ตอนจะจองจะมีเอกสารเหมือนให้เราเลือกเลขมา 12 ตัว ให้เลือกชนิดรถที่จะจดทะเบียน อย่างเช่น รถเก๋ง รถกระบะ รถตู้ อักษรตัวหน้าขึ้นจะเรียงไปแต่ละวันครับ สามารถเช็คหมวดได้ที่
http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number.htm
แล้วพอเลือกรอเรียกตามคิว พนักงานก็จะคีย์เลขที่เราเลือกถ้ามีเลขที่ว่างก็จะแจ้งเราก่อนว่ารับไหมเลขนี้ ถ้าไม่รับก็คีย์หาเลขที่ว่างต่อไปถ้ายังไม่มีเลขว่างอีกก็จะต้องไปเลือกใหม่
แต่ถ้ามีเลขว่างแล้วตรงใจเราเองทางพนักงานก็จะให้กระดาษมาที่ระบุว่าว่าเราเลือกเลขนี้ ทางเราก็เอาเอกสารนั้นซีร็อกส่งไปให้เซลล์เพื่อไปจดทะเบียนต่อไปครับ แล้วประมาณ1-2อาทิตย์ก็จะได้ทะเบียนมาครับ

ตัวอย่างใบจองทะเบียน ที่ผมเคยจองมาช่วงต้นปีนะครับ

อันนี้จะเป็นหมวดอักษรของเดือนหน้า กรกฎาคมครับ

ขอบคุณครับเพื่อนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 09:31:21 am โดย Happy_Tarb » บันทึกการเข้า
pajerosportman
PaTu (ตู๋)
Hero Member

like: 201

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 02:06:14 pm »

สวัสดีครับ
เขต กทม จองได้ที่ ขนส่งทางบก ตรงจตุจักร อาคาร2 ชั้น5 ตั้งแต่เวลา  7.30-16.30 (แต่แนะนำไปเช้าๆหน่อยเพราะสายคิวจะยาวมากครับ)
วิธีจองตามนี้เลยครับ
1. ในการขอเลขทะเบียนรถ ผู้ขอต้องเป็นเจ้าของรถเท่านั้น และต้องนำบัตรประชาชนพร้อมสำเนา 1 ใบแนบคำขอทุกครั้ง และหากจดทะเบียน
ในนามนิติบุคคลต้องแนบสำเนาหนังสือรับรองการจดทะเบียนของนิติบุคคลนั้นด้วย
2. ถ้าจองหมายเลขทะเบียนมากกว่า 1 คันต้องนำหลักฐานการแสดงว่า ซื้อรถเหล่านั้นมาให้แสดงให้ดูทุกคัน
3. การจองเลขทะเบียนรถ ถ้าได้หมายเลขทะเบียนรถหมวดอักษรใดไป หากมีการผิดพลาด เจ้าหน้าที่จะเปลี่ยนหมวดอักษรใหม่ให้ท่าน แต่จะแจ้งให้เจ้าของรถทราบล่วงหน้าก่อน
4. เมื่อได้รับอนุมัติให้ใช้หมายเลขทะเบียนรถแล้ว จะต้องนำรถมาจดทะเบียนภายในกำหนด 60 วัน นับแต่วันที่ได้รับอนุมัติการจองหมายเลขทะเบียนรถแล้ว หากพ้นกำหนดจะยกเลิกหมายเลขทะเบียนที่ขอไว้โดยไม่มีเงื่อนไขใดๆ ทั้งสิ้น
5. การจองหมายเลขทะเบียนดังกล่าว ไม่มีข้อผูกมัดใดๆ กับทางราชการ กรณีมีข้อโต้แย้งหรือข้อขัดข้องประการใดๆ ให้อยู่ในดุลยพินิจของหัวหน้าฝ่ายบัญชีรถและเครื่องยนต์เป็นผู้พิจารณา และเมื่อผลการพิจารณาเป็นประการใดถือเป็นสิ้นสุด
6. การรับจองหมายเลขทะเบียนรถหมวดอักษรถัดไปจะให้จองได้เมื่อหมวดอักษรปัจจุบันเริ่มดำเนินการจดทะเบียนอยู่ระหว่างหมายเลขทะเบียน 7500-9999

ตอนจะจองจะมีเอกสารเหมือนให้เราเลือกเลขมา 12 ตัว ให้เลือกชนิดรถที่จะจดทะเบียน อย่างเช่น รถเก๋ง รถกระบะ รถตู้ อักษรตัวหน้าขึ้นจะเรียงไปแต่ละวันครับ สามารถเช็คหมวดได้ที่
http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number.htm
แล้วพอเลือกรอเรียกตามคิว พนักงานก็จะคีย์เลขที่เราเลือกถ้ามีเลขที่ว่างก็จะแจ้งเราก่อนว่ารับไหมเลขนี้ ถ้าไม่รับก็คีย์หาเลขที่ว่างต่อไปถ้ายังไม่มีเลขว่างอีกก็จะต้องไปเลือกใหม่
แต่ถ้ามีเลขว่างแล้วตรงใจเราเองทางพนักงานก็จะให้กระดาษมาที่ระบุว่าว่าเราเลือกเลขนี้ ทางเราก็เอาเอกสารนั้นซีร็อกส่งไปให้เซลล์เพื่อไปจดทะเบียนต่อไปครับ แล้วประมาณ1-2อาทิตย์ก็จะได้ทะเบียนมาครับ

ตัวอย่างใบจองทะเบียน ที่ผมเคยจองมาช่วงต้นปีนะครับ

อันนี้จะเป็นหมวดอักษรของเดือนหน้า กรกฎาคมครับ

ขอบคุณครับเพื่อนๆ
like like like like like
NopSunny
Newbie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:02:37 pm »

ขอแนะนำป๋าๆ หากต้องการเลขดีต้องลงแรงหน่อยนะครับ
1.สำนักงานฯ เปิดให้ลงชื่อในกระดาษตั้งแต่เที่ยงคืนครับ โดยใครมาก่อนก็จะรันนิ่งเลขลงชื่อต่อๆไป ของผมเมื่อวันอังคารที่ 26 มิย. ที่ผ่านมาไปถึงเวลา 6.30 น. เดินขึ้นไปไม่ถึงชั้น 5 ครับ ถึงแค่ชั้น 3 ก็เริ่มต่อแถวแล้วครับ ในที่สุดผมต่อแถวขึ้นไปลงชื่อในกระดาษได้ลำดับที่ 276 ครับ สอบถามป๋าบางท่านมาถึงเวลา 5.30 น. ได้ลำดับที่ 85 ครับ
1.1 เมื่อลงชื่อแล้วให้มาจัดเตรียมเอกสารให้พร้อมได้แก่ 1.แบบคำขอจองหมายเลขทะเบียนรถ 2.สำเนาบัตรประชาชน พร้อมรับรองสำเนาถูกต้อง ซึ่งป๋าควรไปตรวจสอบป้ายประกาศฉบับล่าสุดว่าวันนี้มีหมายเลขใดบ้างที่ว่างและเปิดให้รับจองครับ ในกรณีของผมได้เตรียมเอกสารเรียบร้อยตั้งแต่ระหว่างการต่อแถวรอลงชื่อครับ แต่เมื่อมาตรวจสอบหมายเลขที่ว่างปรากฎว่า บางหมายเลขได้มีการดึงออกไปก่อนแล้วครับ เช่นที่ผมเลือกไว้แล้วก็มี 595, 559, 955, 932 เป็นต้น จึงต้องมาเขียนแบบคำขอใหม่ รวมทั้งการได้คิวค่อนข้างไกล จึงต้องมองหาเลขอื่นๆ ขึ้นมาสำรองไว้มากๆครับ
2. เมื่อลงชื่อในกระดาษแล้วให้รอเจ้าหน้าที่เรียกเข้าแถว โดยจะเริ่มเรียกรายชื่อในกระดาษมาเข้าแถวตอนประมาณ 7.00 น. แล้วเข้าไปรับบัตรคิว ซึ่งมีเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสาร (1.แบบคำขอจองเลขทะเบียนรถ 2.สำเนาบัตรประชาชน พร้อมรับรองสำเนาถูกต้อง) 4 ช่อง เมื่อตรวจเอกสารแล้วจะออกบัตรคิวให้ ซึ่งผมได้รับบัตรคิวลำดับที่ 263 ครับ
3. เวลา 7.30 น. เริ่มเรียกหมายเลขตามบัตรคิวเข้าไปลุ้น ซึ่งมีเจ้าหน้าที่ 4 ช่อง เป็นผู้ตรวจสอบหมายเลขที่เราระบุในแบบคำขอตามลำดับที่เราเรียงไว้ (ณ ขณะนี้ความเร็วของเจ้าหน้าที่มีส่วนสำคัญที่จะทำให้ได้หรือไม่ได้เลขที่เราต้องการครับ ตัวอย่างของผม ตรวจสอบกับป๋าที่เป็นคิวติดกันกับผมก็ระบุเลขเดียวกันไปถึง 3 หมายเลข ก็ต้องเข้าไปลุ้นกันครับ ตื่นเต้นดีครับ) ในกรณีของผม 12 หมายเลขที่เขียนในแบบคำขอนั้นถูกจองไปก่อนหมดแล้ว ครั้นจะถอยหลังกลับมือเปล่าก็เสียดายเวลา จึงส่งหมายเลขสำรองให้เจ้าหน้าที่ไปอีกหลายหมายเลข ในที่สุดได้เลข...........690 ครับ
4. เมื่อได้เลขที่ต้องการแล้วเจ้าหน้าที่จะออกหนังสือเล็กๆ รับรองเลขที่เราได้รับการจองไว้ ให้นำส่งในฝ่ายจดทะเบียนไปดำเนินการจดทะเบียนต่อไป ซึ่งในกรณีของผมได้ขอชุดจดทะเบียนมาดำเนินการเองครับ โดยจะสามารดำเนิการจดทะเบียนได้หลังจากวันจองไปแล้วอีก 20 วันครับ

รายงานจากประสบการณ์ตรงครับป๋า
brave
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:48:06 pm »

ขอด้วยคนนะครับ  Satu Satu
kc
Newbie
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 05:45:59 pm »

ขอด้วยครับท่าน สาธุ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์