Languages
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ใบปัดน้ำฝนที่มีเสียงดัง  (อ่าน 28966 ครั้ง)
yoss
Newbie
*

like: 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 02:05:02 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์นะครับ ยังงัยจะลองทำตามดูครับ  สาธุ
sam
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 04:32:42 pm »

น้องปาผมยางใบปัดน้ำฝนเปลี่ยนใหม่แล้ว แต่ใช้ไม่กี่วันก็ดังอีก  เป็นๆ หายๆ   ครั้งแรกคิดว่าของติดรถจะเสื่อมคุณภาพ  แต่เมื่อเปลี่ยนใหม่แล้วยังดังอีก มันถือว่าผิดปกติแล้ว  ผมตั้งข้อสังเกตว่าจะดังเฉพาะด้านคนขับ   จึงคิดว่าน่าจะเกิดจากสปริงกดก้านใบปัดน้ำฝนด้านคนขับแข็งเกินไปหรือเปล่า  ถ้าลองทำให้อ่อนลงอักนิดน่าจะดี  แต่ไม่รู้จะทดลองยังไง   ท่านใดคิดอย่างไรขอข้อชี้แนะครับ
Gee
Jr. Member
**

like: 6

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:28:08 am »

ขอบคุณครับป๋า  มีการไปเคลือบน้ำยากันน้ำเกาะกระจกกันหรือป่าวครับเพราะมันจะทำมันฝืด ๆ ไม่รืนปัดแล้วจะสะสุดครับ ของผมเคลือบแต่ข้าง ๆ หน้าหลังไม่เคลือบครับ
Charcom
Newbie
*

ID 3812

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:17:00 pm »

รถผม เวลาปัดดังวิ๊ดๆๆ ตลอดเลยครับ
JATE NO.531
Newbie
*

like: 4

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:39:51 am »

รถที่ผมใช้มาทุกคัน ผมติดที่ค้ำกระจก ให้ลอยเหนือกระจกเล็กน้อย
เวลาจอด ถ้าเวลาใช้งาน เปิดที่ปัดน้ำฝน มันก็จะพับมาเก็บกับก้านไม่มีปัญหากับกระจก
แต่ทำให้ยางไม่ถูกกดทับตลอดเวลา ยืดอายุการใช้งาน พร้อมเช็ดทำความสะอาดตอนล้างรถ
และใช้น้ำยารักษายางเช็ดบ้าง รถผมจะสองปี ยังใช้งานดีอยู่เลย   
manjer-ptn
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 03:28:35 pm »

like

ยืนด้วยลำแข้ง นั่งบนปาเจโร่
manjer-ptn (ปาตานี)
T-Tat
Jr. Member
**

like: 5

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:05:10 am »

ผมเปลี่ยนชุดปัดน้ำฝนมาลายรุ่น หลายยี่ห้อแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม ล่าสุดใช้วิธีนี้ครับ ลองสลับด้านดู ตอนนี้เงียบเลยครับ

3.2 GT 2010
W  o  r  l  d   W  i  d  e   F  r  e  e  r  i  d  e
J 2362
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:50:48 pm »

มีเสียงกะเขาเหมือนกันครับ และไม่สะอาดด้วยครับ เข้าศูนย์ตอนสองหมื่นที่มิตซูชลบุรี แถวแยกอ่างศิลา เค้าจับเปลี่ยนให้ แกว่ารถจอดในยาร์ดนานอ่ะครับ ตากแดดมานานเลย ขาดใจเปลี่ยนไปใหม่ๆ ก็ยังไม่ค่อยดี ต้องรันอินซักพัก นี่ถ้าฝนไม่ตกสงสัยไม่ได้รันอิน อิๆๆๆ
BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 09:13:19 am »

รถที่ผมใช้มาทุกคัน ผมติดที่ค้ำกระจก ให้ลอยเหนือกระจกเล็กน้อย
เวลาจอด ถ้าเวลาใช้งาน เปิดที่ปัดน้ำฝน มันก็จะพับมาเก็บกับก้านไม่มีปัญหากับกระจก
แต่ทำให้ยางไม่ถูกกดทับตลอดเวลา ยืดอายุการใช้งาน พร้อมเช็ดทำความสะอาดตอนล้างรถ
และใช้น้ำยารักษายางเช็ดบ้าง รถผมจะสองปี ยังใช้งานดีอยู่เลย   
ใช้เหมือนกันครับ 3 อัน 225.- บาท ใบปัดใช้ได้นานทีเดียว
Adisak (โดม)
ID 1985
Sr. Member

like: 81

ชอบ กดLike ถ้าไม่ กด+

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 04:38:58 pm »

รายงายผลหลังจากใช้วาสลินเจลทาที่ใบปัดน้ำฝนทิ้งไว้1ชม.แล้วเช็ดออกบวกกับรถจอดตากแดดตากฝนตลอด กระจกหน้าก็เคลือบน้ำยากันฝนเกาะเลยทำให้เกิดเสียงดังมาก มาวันนี้เสียงเงียบลงแล้วคับอาจไม่หายสนิทแต่เสียงดังลดลงมากคับ

sam
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 11:06:17 pm »

น้องปาผมยางใบปัดน้ำฝนเปลี่ยนใหม่แล้ว แต่ใช้ไม่กี่วันก็ดังอีก  เป็นๆ หายๆ   ครั้งแรกคิดว่าของติดรถจะเสื่อมคุณภาพ  แต่เมื่อเปลี่ยนใหม่แล้วยังดังอีก มันถือว่าผิดปกติแล้ว  ผมตั้งข้อสังเกตว่าจะดังเฉพาะด้านคนขับ   จึงคิดว่าน่าจะเกิดจากสปริงกดก้านใบปัดน้ำฝนด้านคนขับแข็งเกินไปหรือเปล่า  ถ้าลองทำให้อ่อนลงอักนิดน่าจะดี  แต่ไม่รู้จะทดลองยังไง   ท่านใดคิดอย่างไรขอข้อชี้แนะครับ

เพิ่มเติมครับจากการแก้ไขใบปัดน้ำฝนด้วยตัวเอง ตอนนี้หายดังแล้วครับ ใช้ได้เป็นปกติมาเป็นปีแล้ว นับตั้งแต่ 19 ก.ย.55 ขณะนี้   24 ต.ค.56
      ที่ผมทำคือ    1. ยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น ถอดใบปัดน้ำฝนออก
                        2.ใช้มือดัดก้านใบปัดน้ำฝนขึ้นเล็กน้อย( โดยดัดตรงโคนก้านในส่วนที่เป็นก้านเล็กๆชิ้นที่ไปเกี่ยวยึดใบปัด )  ขณะนี้ความรู้สึกเราคือส่วนปลายยางปัดน้ำฝนยกขึ้นสูงกว่าเดิม 
                         3. ดัดครั้งที่ 2 ให้ขยับตำแหน่งจากเดิมไปประมาณ 1.5-2 ซม. ดัดลงให้มากก่อนทำการดัดเล็กน้อย ( ไปทางปลาย ) ขั้นตอนนี้อาจใช้คีมจับเพราะระยะการดัดสั้นจะไม่มีแรงดัด
                        4. ใส่ใบปัดน้ำฝนกลับ ทดลองปัดดู   ดัดปรับแต่งจนไม่ดัง ( สำหรับผมดัดครั้งเดียวก็ใช้ได้เลย )
sumeto
DavidTaxAJ
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:41:44 pm »

ที่ค้ำกระจกคืออะไรอะครับ ซื้อได้ที่ไหนครับ

BigFather
Hero Member

like: 179

พงษ์ ลำลูกกา บิ๊กปาดำ940

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:47:17 am »

ที่ค้ำกระจกคืออะไรอะครับ ซื้อได้ที่ไหนครับ

ตัวนี้ครับ ไม่ต้องยกสุดจะทำให้สปริงเสื่อมเร็ว   
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์