Languages
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 143   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ...แก็งค์ถ่ายรูป...  (อ่าน 691571 ครั้ง)
TokKy (No. 12)
Just Do It!!
Founder
Hero Member

like: 48

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:24:48 pm »

หน้าที่แล้วมีแต่สาวๆ

พอมาหน้านี้เจอกล้วย.... มันหักมุมไงไม่รู้.... Wink

กร๊ากกกกกก

<<ถ้าจะทำต้องทำให้ดี ถ้าไม่ดีอย่าทำ>>
พ่อนกลูกนิวกะน้องฟ้าใส (RMZ)
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:48:43 am »

เปิดกระทู้แรกบ้านใหม่ หัวใจเดิม ๆ  น้องฟ้าใสสมาชิกใหม่ 2 เดือนแล้วจ้าาหัดถ่ายรูปเพื่อมาถ่ายลูกเลยนะนี่ ( nikon 50mm f1.8 ครับ เบาสบายเหมือนไม่ใส่เลนส์เลย )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 01:15:50 am โดย พ่อนกลูกนิวกะน้องฟ้าใส (RMZ) » บันทึกการเข้า
nixon (นิค)
Jr. Member
**

like: 4

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:15:27 am »

เปิดโตสุดเลยป่ะเนี่ย.....

จริงๆ แล้ว ไม่ต้องโตขนาดนี้ก็ได้ครับ..... เพราะตาชัด หู เบลอไปแล้ว.....

สภาพแสงปกติ f5.6 น่าจะพอแล้ว....

จุดประสงค์ที่มี 1.8 เพราะต้องการไปชดเชย ISO ที่สูงขึ้น ในสภาพแสงน้อยครับ....

ป๋าลองถ่ายไล่จาก f8 ไปจน f1.8 ดูนะครับ..... แล้วดูว่า ภาพไหน ให้ความรู้สึกที่ดีกว่า...

ลองดูครับ..... Smiley

?จะซื้อมิตซู ถามกรูหรือยัง?
พ่อนกลูกนิวกะน้องฟ้าใส (RMZ)
Jr. Member
**

like: 2

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:55:25 am »

ขอบคุณครับป๋านิค คำแนะมีประโยชน์สำหรับผมมาก
Jj jero
Founder
Jr. Member

like: 14

ความรู้จำเขามา ปัญญาต้องหาเอง

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:22:04 am »

เปิดกระทู้แรกบ้านใหม่ หัวใจเดิม ๆ  น้องฟ้าใสสมาชิกใหม่ 2 เดือนแล้วจ้าาหัดถ่ายรูปเพื่อมาถ่ายลูกเลยนะนี่ ( nikon 50mm f1.8 ครับ เบาสบายเหมือนไม่ใส่เลนส์เลย )

บ้านเรามีน้องฟ้าใสสองคนแล้ว  น่ารักทั้งคู่เลย โตเร็วๆนะจ๊ะจะได้มาวิ่งเล่นกับพี่ ฟ้าใส ! ! ! ! ( ลูกป๋าวิน )    Grin  Grin  Grin
    @ ป๋านก สีสวยครับชอบๆ
    @ ป๋านิค คำแนะนำมองเห็นภาพชัดเจนเลยสุดยอดครับ  Wink  Wink

หนุ่มตอนปลาย  ผู้ชายอายุน้อย
Blacklancer
Founder
Hero Member

like: 56

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:34:38 am »

อิอิ ชอบชื่อน้องมากๆ แหล่มมากๆ น้องฟ้าใส..สุดที่รัก...อิอิ....
ไม่เวอร์ไปนะป๋า..เด็กที่บ้านผมชื่อเดียวกัน น่ารัก เหมือนกัน อิอิ..

ป๋า กดเข้าไปเยอะๆ นะ รูปลูกเนี้ย.. ไม่เสียดายเลยผม... ชัดไม่ชัด.. ผมเสียดายเก็บหมดเลย..อิอิ..บ้าไปแล้ว..

แต่ถ้าตั้งใจถ่ายให้ดี ..ก็แน่นอนที่สุดครับ.. อัดออกมาด้วยนะป๋า...
เดียวหาว่าไม่เตือน ผมเองอยากทำไม่มีเวลาซะที...

เคยเก็บข้อมูลไว้ใน HD วันหนึงพัง..ต้องเอาไปเสียเงิน กู้ข้อมูลซะงั้น...

nik. ผมว่าเลนส์เขาดีจริงๆ นะ เห็นหลายคนแล้ว คม มากๆ..ชัดมากๆ... สวยครับพ่อนกลูกนิวกะน้องฟ้าใส... อิอิ ชื่อป๋า แบบว่ายาวมาก 55

ยินดีด้วยกันน้องใหม่ หน้าใสๆ นะครับ...
nixon (นิค)
Jr. Member
**

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:59:56 am »

พูดถึงการเก็บข้อมูลรูปภาพ...... ขอปรึกษาหน่อยครับ....

ตอนนี้ผมเก็บภาพที่ถ่ายไว้ใน Hard Disk ทั้งที่ทำงาน และที่บ้าน แถมยังสำรองไว้ในแผ่น DVD ด้วย.....
Hard Disk ก็ใกล้จะเต็มอยู่แล้ว.... ตอนนี้ก็กังวลว่ามันจะเสียหาย....

ป๋าๆ คิดว่าวิธีใดมันสเถียร และปลอดภัยที่สุดครับ ระหว่าง ไว้ใน Hard Disk หรือแผ่น DVD ..... หรือว่าทำมันทั้งคู่ไปเลย...

ถ้า Hard Disk สเถียรกว่า ผมมีความคิดว่าจะซื้อ External Hard Disk มาเก็บ พอเต็ม ก็ไปซื้ออันใหม่.... ไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือเปล่า....

ป๋าๆ แชร์กันหน่อยนะครับ.... เผื่อว่ามีทางเลือกที่ดีกว่า ถูกกว่า....

อีกอย่าง... Film เก่าๆ ที่ถ่ายไว้ ก็หาร้านอัดภาพยากเหลือเกิน แถมราคาก็แพงด้วย..... Cry

Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:09:53 am »

พูดถึงการเก็บข้อมูลรูปภาพ...... ขอปรึกษาหน่อยครับ....

ตอนนี้ผมเก็บภาพที่ถ่ายไว้ใน Hard Disk ทั้งที่ทำงาน และที่บ้าน แถมยังสำรองไว้ในแผ่น DVD ด้วย.....
Hard Disk ก็ใกล้จะเต็มอยู่แล้ว.... ตอนนี้ก็กังวลว่ามันจะเสียหาย....

ป๋าๆ คิดว่าวิธีใดมันสเถียร และปลอดภัยที่สุดครับ ระหว่าง ไว้ใน Hard Disk หรือแผ่น DVD ..... หรือว่าทำมันทั้งคู่ไปเลย...

ถ้า Hard Disk สเถียรกว่า ผมมีความคิดว่าจะซื้อ External Hard Disk มาเก็บ พอเต็ม ก็ไปซื้ออันใหม่.... ไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือเปล่า....

ป๋าๆ แชร์กันหน่อยนะครับ.... เผื่อว่ามีทางเลือกที่ดีกว่า ถูกกว่า....

อีกอย่าง... Film เก่าๆ ที่ถ่ายไว้ ก็หาร้านอัดภาพยากเหลือเกิน แถมราคาก็แพงด้วย..... Cry

ส่วนตัวนะป๋า
ผมว่า HD ก็ถือว่า สเถียร นะครับป๋า..หายี่ห้อดีๆ มาใช้ก็จะดีกว่า.. ถูกๆ ผมเคยเคลมไปสองรอบแล้ว ไอ้ค ว า ย Buffalo เนี้ย..
เป็นผมจะเอา พวก Western หรือ Seagate อะไรอย่างนี้อะป๋า ประกัน 5 ปี น่าจะแหล่มกว่านะ...

CD/DVD ผมว่าไม่ค่อยดี..มันมีอายุของมัน อยู่ดีๆ อาจเปิดไม่ได้เลยก็ได้.. เพราะการเคลือบผิว..ที่ไม่ดีพอ..แผ่นถูกๆ ก็เสี่ยงมากหน่อย
มันถึงมี แผ่นละ 5 บาท จนถึงหลาย สิบบาท...

สรุป... HD น่าเป็นทางเลือกที่ดี..แต่ก็นะ ป๋าน่ามีสัก สอง back up อิอิ...

และ เคยอ่านเจอ..ภาพที่คุณชื่นชอบ แนะนำให้ สั่งอัดออกมา จะดีสุด เพราะ ภาพอัด ป๋าสามารถเก็บไว้ได้นานมากๆ ..ขอบอก อย่างดี ก็สีซีด แต่ยุคนี้ สมัยนี้ ป๋าเอาภาพเก่าๆ มาscan ทำใหม่ได้เสมอเนอะ.... Smiley Smiley
Jj jero
Founder
Jr. Member

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:15:34 am »

ผมว่า HD ก็ถือว่า สเถียร นะครับป๋า..หายี่ห้อดีๆ มาใช้ก็จะดีกว่า.. ถูกๆ ผมเคยเคลมไปสองรอบแล้ว ไอ้ค ว า ย Buffalo เนี้ย..
เป็นผมจะเอา พวก Western หรือ Seagate อะไรอย่างนี้อะป๋า ประกัน 5 ปี น่าจะแหล่มกว่านะ...

CD/DVD ผมว่าไม่ค่อยดี..มันมีอายุของมัน อยู่ดีๆ อาจเปิดไม่ได้เลยก็ได้.. เพราะการเคลือบผิว..ที่ไม่ดีพอ..แผ่นถูกๆ ก็เสี่ยงมากหน่อย
มันถึงมี แผ่นละ 5 บาท จนถึงหลาย สิบบาท...

สรุป... HD น่าเป็นทางเลือกที่ดี..แต่ก็นะ ป๋าน่ามีสัก สอง back up อิอิ...

และ เคยอ่านเจอ..ภาพที่คุณชื่นชอบ แนะนำให้ สั่งอัดออกมา จะดีสุด เพราะ ภาพอัด ป๋าสามารถเก็บไว้ได้นานมากๆ ..ขอบอก อย่างดี ก็สีซีด แต่ยุคนี้ สมัยนี้ ป๋าเอาภาพเก่าๆ มาscan ทำใหม่ได้เสมอเนอะ.... Smiley Smiley
   เห็นด้วยกับป๋าวินครับ  HD. น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด แต่ถ้า back up ได้สองที่แจ่มครับ
   อัดภาพปัจจุบันเห็นเค้าบอกว่าอยู่ได้ถึง 100 ปี ไม่รุจิงป่าว  กลัวอยู่ไม่ถึง  5 5 5   Grin

Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:24:01 am »

เห็นด้วยกับป๋าวินครับ  HD. น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด แต่ถ้า back up ได้สองที่แจ่มครับ
   อัดภาพปัจจุบันเห็นเค้าบอกว่าอยู่ได้ถึง 100 ปี ไม่รุจิงป่าว  กลัวอยู่ไม่ถึง  5 5 5   Grin

ป๋าไม่ต้องอยู่รอดูมันหรอกนะ...ให้น้องจ๋าอยู่ต่อ ดูแทนแล้วกัน อิอิ

น่าได้นะป๋า 100 ปี ถ้าเก็บดีๆ ไม่ให้ปลวกกินซะก่อน...
เพราะในอดีต ภาพเก่าๆ ถ่าย อัด ขาวดำแต่ก่อน ..รุ่นพ่อ รุ่นปู่ยังมีให้ดูเลยครับ... แหล่มมาก....
nixon (นิค)
Jr. Member
**

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:04:57 am »

โอ้วววว ขอบคุณมากครับ....

เกือบสอยมาแล้ว เจ้า ค วา ย เนี่ย.... เห็นรูปร่างหน้าตาดูถึกๆ นึกว่าจะทนมือ ทนเท้า.....

ขอบคุณมากครับป๋า....

อีกนิดครับ...

Hard Disk Desktop (ตัวใหญ่) กับ Hard Disk Notebook (ตัวเล็ก) ..... ป๋าว่าอันไหน น่าจะทนกว่ากัน....

ผมกะว่าจะซื้อแบบที่เป็นแท่นเสียบ Hard Disk Desktop แบบเปลีอย.... ประมาณว่า เต็มแล้วถอดเก็บ.... เอาลูกใหม่มาเสียบ....
เพราะ Hard Disk ตัวใหญ่ กับตัวเล็ก ราคาต่างกันพอสมควรเลย....

Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:14:41 am »

เกือบสอยมาแล้ว เจ้า ค วา ย เนี่ย.... เห็นรูปร่างหน้าตาดูถึกๆ นึกว่าจะทนมือ ทนเท้า.....

Hard Disk Desktop (ตัวใหญ่) กับ Hard Disk Notebook (ตัวเล็ก) ..... ป๋าว่าอันไหน น่าจะทนกว่ากัน....

ผมกะว่าจะซื้อแบบที่เป็นแท่นเสียบ Hard Disk Desktop แบบเปลีอย.... ประมาณว่า เต็มแล้วถอดเก็บ.... เอาลูกใหม่มาเสียบ....
เพราะ Hard Disk ตัวใหญ่ กับตัวเล็ก ราคาต่างกันพอสมควรเลย....

ตอบได้แค่ความรู้เท่าห่างอึ่งนะป๋า...

ตัวใหญ่มีไฟเลี้ยง..น่าจะ สเถียรกว่า..
ใหญ่กว่า แต่แน่นอนกว่า..
มักมีขนาดความจุมากกว่า... 1-2 TB แป๊บเดียวก็เต็ม อิอิ สมัยนี้นะ และถ้าป๋าถ่าย digital Raw File เต็มไวมาก..
หรือป๋าชอบหนัง Full HD เดียวนี้ป๋า ก็ปาไป 20-30 GB แล้วนะ...ใช่ปะ..

ขอเสียเหรอ คิดเองนะว่าใหญ่ก็ดี แต่กลัวว่าถ้าเสีย ไปหมดเลย อิอิ แต่เดียวนี้ ก็กู้ข้อมูลกันไม่ยากนะผมว่า..โอกาสเสียน้อยอะป๋า

ตัวเล็กเขาว่า..มันใช้ไฟเลี้ยงจาก USB เท่านั้น ..ข้อมูลบางอย่างเยอะจัด.. transfer กัน ก็อาจมีไฟตกไฟกระชาก ไม่รู้จะมีผลไม๊นะครับ..

อ๋อ..อีกอย่างเพิ่งได้ยินจากเพื่อนมาว่า..ตัวใหม่ๆ เดียวนี้ มีสายใหม่ transfer เร็วกว่า..จำพวกว่า USB 3.0 หรือไงเนี้ย..
note book/ com รุ่นใหม่ เริ่มมี slot รองรับแล้วด้วย.. ลองเช็คดูนะครับ..แต่รุ่นเก่าๆ ยังเป็น USB 2.0  Wink Wink
nixon (นิค)
Jr. Member
**

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:37:41 am »

หนัง Full HD ..... Wink ..... มาไงเนี่ย...

เอาแค่ภาพจากกล้องก็พอครับ..... ไฮด้ง ไฮเด็ป อะไรเนี่ย เอาไว้ก่อนครับ.... ที่บ้านยังดูจอแก้วอยู่เลยครับ.... Cry

Blacklancer
Founder
Hero Member

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:42:07 am »

หนัง Full HD ..... Wink ..... มาไงเนี่ย...

เอาแค่ภาพจากกล้องก็พอครับ..... ไฮด้ง ไฮเด็ป อะไรเนี่ย เอาไว้ก่อนครับ.... ที่บ้านยังดูจอแก้วอยู่เลยครับ.... Cry

ป๋า มันคือการเตรียมพร้อม สู่โลกอนาคต... 555
ผมเองก็จอแก้ว เหมือนกันแหละ...

แต่ ลูกๆ ป๋าจะได้ดูไง อิอิ   Grin Grin
Jj jero
Founder
Jr. Member

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:59:23 am »

จริงครับ Buffalo ทำแค่ Case. ภายนอกครับส่วนตัว Hdd. ไปเหมาของเจ้าอื่นมายัดใส่อ่ะหลายเจ้ามากเลยมีปัญหา
Hard Disk Notebook  มีข้อด้อยอย่างป๋าวินว่าอ่ะครับรับไฟจาก usb. port ไฟกระชากบางทีก็มีผลเสีย
ของผมพังมาแล้วเคลมได้ แต่.ได้แต่ตัวใหม่มาข้อมูลหายเศร้า 
   ขอแนะนำนิดนึงครับ ถ้าจะถอดออกจาก port ให้ safety remove hardware ที่ drive. นั้นก่อนและไฟที่ตัว Hdd.ต้องดับด้วย
ครับถึงจะปลอดภัยที่สุดถ้าดึงออกเลย จานหมุนจะหยุดชะงักทันที่มีสิทธ์พังครับ  Wink

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 143   ขึ้นบน
  พิมพ์