Languages

DIY.ราวหลังคาให้ Pajero sport สำหรับรุ่น GLS

(1/16) > >>

kumpon:
อันเนื่องมาจากรุ่น 2.4 เบนซิล ไม่มีราวหลังคามาให้จึงต้องติดเพิ่มไว้ใส่แร็คบรรทุกสัมภาระต่างๆหรือต้องการสวยเทห์
และเพื่อความประหยัด ไม่ต้องกลัวไปต่างๆนาๆว่าไม่ดีหรือไม่แข็งแรงบ้าง น้ำจะเข้าบ้าง
จึงขอเสนอแนะนำวิธีการติดตั้งด้วยตัวเองแบบง่ายๆครับ ต้องบอกไว้ก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เป็นมืออาชีพ แค่มีพื้นเล็กๆน้อยๆหากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ด้วย
เริ่มด้วยเครื่องมือที่ต้องใช้ในการงัดแงะและติดตั้ง
1. อุปกรณ์งัดและแบบพลาสติก(เอามาจาก Service manual) ไว้งัดหมุดยึด ฝาครอบไฟ ฝาครอบน๊อตต่างๆ  อันนี้ผมไม่มีหรอกไม่รู้จะไปหาซื้อได้จากไหนเลยใช้ไขควงแบนเล็กๆใช้เทปหรือท่อหดหุ้มไว้ก่อนเพื่อป้องกันร่องรอยจากการงัดแงะ

kumpon:
2.ไขควงแฉก-แบน สำหรับไขน๊อตสกูรต่างๆ
3.ประแจบล๊อคเบอร์ 10,15 สำหรับไขน็อตแผงข้างและเซฟตี้เบลท์ ถ้าให้ดีมีครบชุดเลยจะดีมากๆ เพราะเครื่องมือดีงานก็จะออกมาดีและไว
4.สว่านไว้เจาะรูยึดน็อตบนหลังคา
5.เครื่องเจีย ไว้สำหรับตัดแผ่นเหล็ก (จ้างที่ร้านเหล็กตัดให้ได้)  :)

kumpon:
เนื่องจากจะต้องมีการเจาะรูยึดน๊อตจากด้านในมาที่ขาราว จึงต้องมีการรื้อแผงหลังคาออกมาก่อน
ก่อนหน้าผมเคยรื้อคอนโซลหน้าเพื่อติดจอ ผมว่าแผงหลังคารื้อง่ายกว่าเยอะเพราะมองเห็นว่าติดอะไรตรงไหน
งั้นเรา เริ่มทำการรื้อกันเลยนะครับ
1.ดึงยางขอบประตูออกทั้ง 5 บาน โดยใช้มือจับแล้วดึงลงมาไม่ต้องออกทั้งหมดเอาเฉพาะตรงที่ติดกับแผงหลังคาพอ

kumpon:
2.ตามภาพที่มีลูกศรชี้จะต้องถอดออกทั้งหมด

kumpon:
ลูกศรสีแดงจะเป็นมือจับมี 5 อัน(บนที่นั่งแถว2จะไม่เหมือนชาวบ้านเค้า จะมีขอแขวนอยู่ด้วย)
ง่ายๆแค่งัดฝาครอบสกรูออกแล้วใช้ไขควงแฉกหมุนสกรูออกก็ได้แล้ว ส่วนตรงคนขับจะมีหมุดต้องงัดออกด้วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป